PDA

View Full Version : WAP vs GPRS

stonemind
18-12-2005, 12:50
Mình ko hiểu nhiều lắm về hoạt động ò 2 cnghệ này. Có phải truy WAP dựa vào GPRS ko? Hay đây là các công nghệ riêng? VẬy sao lại tính cứơc riêng. WAP tính bằng phút còn GPRS tính bằng KB dơn xuống.

Mình thấy có nhiều bạn truy cập internet bằng điện thoại. Vậy nếu mình muốn làm vậy thì phải làm gì? Điện thoại CDMA hỗ trợ WAp có truy cập net được ko? ?kbs ?VND/m. Điện thoại GSm thì sao?

BẠn nào bít chỉ giúp. Thanks.

tpnguyen
30-12-2005, 00:02
Mình ko hiểu nhiều lắm về hoạt động ò 2 cnghệ này. Có phải truy WAP dựa vào GPRS ko? Hay đây là các công nghệ riêng? VẬy sao lại tính cứơc riêng. WAP tính bằng phút còn GPRS tính bằng KB dơn xuống.

Mình thấy có nhiều bạn truy cập internet bằng điện thoại. Vậy nếu mình muốn làm vậy thì phải làm gì? Điện thoại CDMA hỗ trợ WAp có truy cập net được ko? ?kbs ?VND/m. Điện thoại GSm thì sao?

BẠn nào bít chỉ giúp. Thanks.

WAP bản thân nó đã là một công nghệ, khi chưa có GPRS nó vẫn chạy trên mạng GSM(tốc độ dữ liệu tối đa 9.6kbps). Khi có GPRS người ta dùng truy nhập WAP qua GPRS để đạt được tốc độ cao hơn, vậy thôi! Vì WAP đơn thuần nó sử dụng nguyên 1 khe thời gian giống như thoại nên nó tính bằng phút, khi sử dụng GPRS nó chỉ truyền khi có yêu cầu và nhiều thuê bao có thể chia sẻ một kênh chung, có thể so sánh vấn đề này là: giữa điện thoại cố định thông thường và VOIP cái nào rẻ hơn? tương tự như WAP qua GPRS và WAP qua GSM.
Để sử dụng dịch vụ GPRS bạn cần có máy đầu cuối hỗ trợ GPRS và phải kích hoạt dịch vụ, cài đặt trên máy di động. Nếu là thuê bao vina hoặc mobi thì vào trang web có hướng dẫn cụ thể để cài đặt. Nếu không biết thì đơn giản nhất là gọi 18001090 hoặc 18001091 vừa được nghe giọng ngọt ngào của các em vừa được hướng dẫn tận tình chu đáo.
Chúc vui!

Binden
31-12-2005, 23:17
Oh tôi đã hiểu !

domaiphuong
02-01-2006, 19:15
GPRS có phải là hệ thống định vị toàn cầu không?
Mình có thử truy cập Wap thông qua DT
nhưng ko nên, giá cước đắt lắm.
Nên truy cập theo internet ko dây thì tốt hơn

maxpt
03-01-2006, 16:36
GPRS có phải là hệ thống định vị toàn cầu không?

GPS (Global Position System) mới là hệ thống định vị toàn cầu

computer_codon
19-01-2006, 13:30
WAP = Wireless Application Protocol = Giao thức cho các ứng dụng không dây (trên ĐTĐD) như lướt web.

GPRS (General Packet Radio Service): Dịch vụ truyền dữ liệu qua sóng vô tuyến. Điển hình là dịch vụ tải nhạc, logo

yuna_admirer
19-01-2006, 14:11
WAP bản thân nó đã là một công nghệ, khi chưa có GPRS nó vẫn chạy trên mạng GSM(tốc độ dữ liệu tối đa 9.6kbps). Khi có GPRS người ta dùng truy nhập WAP qua GPRS để đạt được tốc độ cao hơn, vậy thôi! Vì WAP đơn thuần nó sử dụng nguyên 1 khe thời gian giống như thoại nên nó tính bằng phút, khi sử dụng GPRS nó chỉ truyền khi có yêu cầu và nhiều thuê bao có thể chia sẻ một kênh chung, có thể so sánh vấn đề này là: giữa điện thoại cố định thông thường và VOIP cái nào rẻ hơn? tương tự như WAP qua GPRS và WAP qua GSM.
Để sử dụng dịch vụ GPRS bạn cần có máy đầu cuối hỗ trợ GPRS và phải kích hoạt dịch vụ, cài đặt trên máy di động. Nếu là thuê bao vina hoặc mobi thì vào trang web có hướng dẫn cụ thể để cài đặt. Nếu không biết thì đơn giản nhất là gọi 18001090 hoặc 18001091 vừa được nghe giọng ngọt ngào của các em vừa được hướng dẫn tận tình chu đáo.
Chúc vui!

....

GSM tốc độ tối đa là 9.6kbps ? Tui chưa thấy codec nào có thể chạy với 9.6kbps (chưa có tcp/ip overhead hết).

hiện tại tui đang dùng verizone GSM broadband, tốc độ đang là 128kbps, ở bất cứ chổ nào có sóng điện thoại của verizone.

Hiện tại AT&T Lab đang develope GSM H standard, tốc độ dử liệu lên đến 10Mbps .... tui nghỉ ngày chúng ta say bye bye với WAP cũng không xa đâu ;), khi đó tất cả là chạy trên nền TCP/IP và chạy với các hệ thống mạng GSM tất.

newbie321
21-01-2006, 23:01
khong biết có ai có tài liệu về gprs,mms,wap nói rõ nó là cái gì và hoạt động như thế nào ko cho mình xin với.

Vanyeuemmai
21-02-2006, 20:32
Các bạn cho mình hỏi ké với, mình muốn gửi tin nhắn từ Website Yahoo.com cho mobile devices thì phải đăng ký thế nào mới gửi được, hình như là có yêu cầu về các wireless mà tiếng anh mình bad quá nên không hiểu, các bạn giúp mình với?

stonemind
27-02-2006, 15:48
Cái yahoo chỉ cho send sms trong phạm vi canda và úa thôi. Cho nên níu bạn mún xài thì bạn phải gởi đến các nơi đóa. CHo nên mình nghĩ ko nên wan tâm đến chiện đó làm j`. :D. Còn xài thì cũng dễ, chỉ cần cài YM mới nhứt, có phần send text, vào đó tha hồ dọc.

tmkhoa
16-12-2007, 23:28
Các bạn có thể nói rõ so sánh giữa 2 thằng WAP và GPRS dùm mình được hôn?
Mình là dân ngoại đạo nên đọc ko hiểu. Có tài liệu nào chỉ cụ thể hôn mấy bác Pro?
Share cho mình với.Thanks

lee_huynh306
17-12-2007, 00:33
....

GSM tốc độ tối đa là 9.6kbps ? Tui chưa thấy codec nào có thể chạy với 9.6kbps (chưa có tcp/ip overhead hết).

hiện tại tui đang dùng verizone GSM broadband, tốc độ đang là 128kbps, ở bất cứ chổ nào có sóng điện thoại của verizone.

Hiện tại AT&T Lab đang develope GSM H standard, tốc độ dử liệu lên đến 10Mbps .... tui nghỉ ngày chúng ta say bye bye với WAP cũng không xa đâu ;), khi đó tất cả là chạy trên nền TCP/IP và chạy với các hệ thống mạng GSM tất.

Bro xài broadband còn ở VN hiện nay ngoài GPRS còn có 1 giao thức khác truy cập, được các nhà cung cấp gọi là WAP999. Đây cũng chỉ là cái tên mà thôi, lúc truy cập hệt như dùng dial-up vậy, cho nên 9,6kbps cũng không có gì lạ.

tichuot_vinhlong
10-08-2009, 09:06
có ai có tài liệu wap tiếng việt ko? mh giờ đang cần gấp. Tks nhé!!!