PDA

View Full Version : Có phải CPU đã bị overclocking hay nị hư không ?

nguyentheloi
14-12-2005, 21:09
Máy của mình có cấu hình như sau :
Main ASROCK P4I45GV, socket 478, FSB 533, CPU Celeron 2.26GHz, 2DDRAM 333 (nhưng đang gắn 2 thanh 266),VGA Onboard 64MB, HDD Maxtor 40GB (ổ cứng cũ). Trên main chỉ có 1 quạt cho CPU mà thôi. Khi chạy được khoảng 1 tiếng đồng hồ thì nhiệt độ lên đến 59oC! ( mình dùng chương trình SpeedFan để xem nhiệt độ ). Vậy các bạn cho mình hỏi là máy này có đang bị Overclocking k ? làm sao để biết được là CPU có bị ép xung không vậy các bạn ? Và nếu đã bị overclocking thì làm sao để lấy lại trạng thái default ban đầu của nó, tức là lúc chưa ép xung ? vì máy này mua ngoài tiệm bán máy tính lẻ chỉ mới nửa năm thôi. Mình dùng 1 số chương trình test trong Hirent’s Boot CD thì có chương trình noí là tốc độ CPU là 2.26GHz, có cái báo là Unknown, có cái 1.8Ghz ??? vậy chắc là đã bị ép xung rồi nên CPU mới nóng như vậy, đúng k các bạn ?
Mà mình đã “Load default” trong BIOS lại rồi nhưng máy vẫn nóng, lạ 1 cái nữa là vào trong “Task Manager” trong Windows thì CPU Usage lúc nào cũng 100% hết, mặc dù mìng chẳng cài chương trình gì nhiều cả, không có chương trình nào chiếm dụng quá nhiều CPU ! Mình bó tay luôn !
Các bạn ơi, làm ơn chỉ mình với, mình đang bối rối đây ! cảm ơn các bạn !

newman_v1
14-12-2005, 23:48
Khi khởi động máy bạn có thể thấy báo tốc độ của CPU luôn mà , còn không thì trong system Property của Win cũng báo , dựa vào đó bạn có thể biết CPU có phải đang bị ép xung hay không , còn bạn nói máy của bạn lúc nào cũng full load 100% CPU thì bạn cần xem xet những nguyên nhân sau :
+ Win bị lỗi , nếu là máy nối mạng thì có thể nhiễm virus hay spywere gì đó điều này thường xuyên xảy ra. Bạn thử cài lại win để có thể loại bỏ tình trạng này sau đó cài lại nếu vẫn thế thì bàn tiếp. Chúc bạn vui vẻ !

Arkain
15-12-2005, 07:52
Chưa chắc CPU bị overclock đâu bạn ạ, có khi lớp thermal paste dẫn nhiệt ở giữa CPU và HSF là loại silicone dỏm nên sau một năm thì bị bị khô cứng lại rồi nên trở thành vô dụng (cái này sao giống đi sửa ngực rẻ tiền quá!), tháo ra dùng cồn lau cho sạch rồi cho vào lớp mới, có khi lại thấy nhiệt độ hạ xuống cả mười độ không chừng.

tran_phong
15-12-2005, 09:02
Chưa chắc CPU bị overclock đâu bạn ạ, có khi lớp thermal paste dẫn nhiệt ở giữa CPU và HSF là loại silicone dỏm nên sau một năm thì bị bị khô cứng lại rồi nên trở thành vô dụng (cái này sao giống đi sửa ngực rẻ tiền quá!), tháo ra dùng cồn lau cho sạch rồi cho vào lớp mới, có khi lại thấy nhiệt độ hạ xuống cả mười độ không chừng.

hic ông này có đi bơm ngực rồi sao rành dữ.
to nguyentheloi: bạn nên coi kỹ lại trong wincos chương trình nào chiếm dụng tài nguyên CPU không?
mới bị hay từ lúc mới mua về

Arkain
15-12-2005, 09:26
Híc, tui thì không nhưng mà đã có vài cô bạn học chung thời Trung Học ngày trước bây giờ cũng tân trang đầy đủ rồi, phải công nhận là hàng $5000 mềm mại hơn hàng $3000 rất nhiều!

armada
15-12-2005, 10:13
Về việc CPU Usages lúc nào cũng 100% bạn vào tab Processes trong Task Manager xem chương trình nào ở mục CPU .Lúc trước mình cũng bị như vậy ,xem lại thì là chương trình từ điển Lạc Việt ,thế là gỡ bỏ luôn là xong chuyện .

tran_phong
15-12-2005, 10:45
Híc, tui thì không nhưng mà đã có vài cô bạn học chung thời Trung Học ngày trước bây giờ cũng tân trang đầy đủ rồi, phải công nhận là hàng $5000 mềm mại hơn hàng $3000 rất nhiều!
phải công nhận là hàng $5000 mềm mại hơn hàng $3000 rất nhiều:drool:

nguyentheloi
15-12-2005, 11:02
Ban noicung co ly lam do,de minh thu xem. Nhung lop trang trang do phai ra tiem vi tinh mua phai k ban ? MA theo ban thi may minh chac k phai bi OC dau, dung k ? MA chang qua la do CPU va main dom nen moi bi nhu vay ! Vi minh da thay nguon khac nhung van bi nhu vay, tham chi khi chua vao WIndows, o trong BIOS thi nhiet do cung da tang len den 56 do roi !

addme
15-12-2005, 11:08
phải công nhận là hàng $5000 mềm mại hơn hàng $3000 rất nhiều:drool:
888888888888888888888888
quá trời 888 luôn

Tháo cpu ra, lau sạch cho tản nhệt mới lên
Nếu không có keo tản nhiệt mới thì cho chút nhớt máy mới lên lol

sonicN
15-12-2005, 11:17
CE D ma` , nhiet do nhiu do cung la mat lam roi , cu yen tam ma xai

co`n viec bi 100% fullload thi` coi chung bi virus hay spy gi` doa , chuyen nho muh , quet virus di ! cung co the may fullload do cai may chuong trinh sau : Lacviet , BKAV

tran_phong
15-12-2005, 11:27
888888888888888888888888
quá trời 888 luôn

Tháo cpu ra, lau sạch cho tản nhệt mới lên
Nếu không có keo tản nhiệt mới thì cho chút nhớt máy mới lên lol

8 CHO BỚI BUỒN

trét dầu máy vô chi vậy, để không cũng được nữa, khỏi trét keo tản nhiệt cũng được. keo đó mua ở ngoài có đấy

mathiencusi
15-12-2005, 13:12
Pentum 4 mà bị remark overlock thì e rằng ko ai có thể phân biệt nó bằng mắt thường .còn soft thì cũng bó tay chịu chết không phân biệt nổi .....................

Yên tâm một điều là thế này : không ai ở không đi remark Ce thành Ce đâu ...........

tran_phong
15-12-2005, 16:31
Pentum 4 mà bị remark overlock thì e rằng ko ai có thể phân biệt nó bằng mắt thường .còn soft thì cũng bó tay chịu chết không phân biệt nổi .....................

Yên tâm một điều là thế này : không ai ở không đi remark Ce thành Ce đâu ...........

có chứ nhỉ 1.7 biến thành 2.26 cũng thêm được chút $

raynor
15-12-2005, 16:43
Sao ông biết là hàng $5000 mềm mại hơn hàng $3000? Có soft để test hả?

Arkain
15-12-2005, 19:01
Hahaha, dạo này box này slow quá, lâu lâu 88 cho vui nhà vui cửa :D

Bác raynor à, test hàng $5000 hay $3000 mà xách "phần mềm" tới thì ai mà cho test, chưa tống cổ ra khỏi phòng là cửa rồi, dĩ nhiên phải dùng "phần cứng" mới cho test chứ :lick:

raynor
15-12-2005, 21:57

Bác raynor à, test hàng $5000 hay $3000 mà xách "phần mềm" tới thì ai mà cho test, chưa tống cổ ra khỏi phòng là cửa rồi, dĩ nhiên phải dùng "phần cứng" mới cho test chứ :lick:

Chỉ là bạn thời Trung Học thôi mà người ta đồng ý cho ông test. Chắc là "hardware" của ông tốt lắm hả? Có Overclock hông vậy?

Arkain
16-12-2005, 05:22
Chán bác Arkain với Trần Phong quá, tán thì cũng vừa thôi chứ, người ta đang than khóc cái máy thì các bác vào ....

Hìhì, thì có ý kiến gì thì tụi này cũng đưa ra hết rồi, trong thời gian chờ đợi xem khổ chủ thử xem các giả thuyết đưa ra có hiệu nghiệm không thì tán gẫu tí thôi mà, nóng thế :lick:

Batigol_vn
16-12-2005, 05:56
hé hé, giờ vô cái box phần cứng này chả tán phét thì kô biêt làm gì cả. Anh em có cái gì mới thì thẩy vô lên đi.

Arkain
16-12-2005, 07:00
Hay là ai rảnh thì đào mấy cái topic cũ lên đi, tớ thấy ngày trước có vài bài bàn luận về hardware hay lắm, các bác Mod không chịu mở thêm cái subforum cho tech support nên dạo này chỗ thảo luận biến thành trung tâm cấp cứu computer mất tiêu rồi.

nguyentheloi
16-12-2005, 10:53
Chán bác Arkain với Trần Phong quá, tán thì cũng vừa thôi chứ, người ta đang than khóc cái máy thì các bác vào ....
to Nguyentheloi: 59 độ thì cũng chẳng có gì, như bác AK nói đấy, xem lại cái keo tản nhiệt đi. Nếu mà lâu ngày quá, nó bị lão hóa thì thay keo khác cugnx được. Chú ý là khi tháo ra thì cần phải bật máy lên rồi tắt luôn để cho keo nó chảy ra đã. Nếu tháo nguội thì có thể làm cong các Socket.

59* thì chẳng có gì cả. Còn chip lên đến 100% thì có thể là do máy đang chạy chương trình nào đó mà Bro không biết. Vào TaskManager xem thấy thằng nào ăn nhiều nhiều thì cho đi luôn, nếu khong thì vào StartUP tắt bớt các chương trình khởi động cùng máy đi.

Lúc đầu mình không nghĩ là do nó, sau khi nghe các bạn noi thì mình để ý, đúng là nó ciếm đến 98% CPU lận ! Nhưng mà tại sao mình cũng cài LVTD lên máy khác thì lại không bị tình trạng tương tự vậy nhỉ ??? hay là thằng LVTD không ổn định ?
Mình tháo miếng tản nhiệt ra thì thấy lớp keo tản nhiệt bị đen thui luôn ! Mình bôi lớp keo mới vào rồi, nhiệt độ có được cải thiệt chút ít ( tối đa 57 độ C ). Vậy chắc cũng được các bạn ha ! À, máy này chỉ có 1 cái quạt thôi (cho CPU) nên chắc nó nóng ! Theo các bạn thì mình có cần phải gắn thêm quạt phía mặt sau case k ?
Còn chuyện oc CPU thì chắc không có, vì mình đã xem ở mặt trên CPU thì nó ghi rõ ràng là : Intel Celeron 2.26GHz, Costa Rica.

mathiencusi
16-12-2005, 10:59
Còn chuyện oc CPU thì chắc không có, vì mình đã xem ở mặt trên CPU thì nó ghi rõ ràng là : Intel Celeron 2.26GHz, Costa Rica.

mấy con số khắc trên nắp CPU chẳng có ý nghĩ gì cả ...tụi remark ba Tàu nó xóa đi khắc lại cái một ..............CPU Intel mà bị remark người bình thường ko thể nhận ra được dù nhìn bằng mắt thường hay soft...............

tran_phong
16-12-2005, 11:22
Lúc đầu mình không nghĩ là do nó, sau khi nghe các bạn noi thì mình để ý, đúng là nó ciếm đến 98% CPU lận ! Nhưng mà tại sao mình cũng cài LVTD lên máy khác thì lại không bị tình trạng tương tự vậy nhỉ ??? hay là thằng LVTD không ổn định ?
Mình tháo miếng tản nhiệt ra thì thấy lớp keo tản nhiệt bị đen thui luôn ! Mình bôi lớp keo mới vào rồi, nhiệt độ có được cải thiệt chút ít ( tối đa 57 độ C ). Vậy chắc cũng được các bạn ha ! À, máy này chỉ có 1 cái quạt thôi (cho CPU) nên chắc nó nóng ! Theo các bạn thì mình có cần phải gắn thêm quạt phía mặt sau case k ?

hic ông có keo rồi mà vẫn 57o. Tui p4 2.4 nhưng chỉ dưới 50o thôi, khi nào fun load mới qua thôi.
không bôi keo nữa chứ, giờ làm biếng bôi quá :(

Arkain
16-12-2005, 11:24
Bác đừng hù lính mới chứ, nghe thấy lại sốt vó lên bây giờ, hehehe

nguyentheloi: Thì ra là máy ông đang chết ngộp, hơi nóng không có lối thoát thì nhiệt độ cao là phải, việc gắn quạt đằng sau dĩ nhiên sẽ cải thiện được nhiệt độ trong case, nếu case cho phép thì gắn luôn vào ở đằng trước, như vậy thì nó hút hơi mát vào và đẩy hơi nóng ra cùng lúc. Tuy không thoáng bằng mấy bác thích mở toang case ra và chỉa cái quạt bàn vào ngay chỗ CPU, nhưng cũng chắc chắn hạ thêm được vài độ.

tran_phong: thông cảm, máy bác này chỉ độc có HSF chứ không có quạt nào khác, đang hấp hối vì thiếu dưỡng khí, cho thêm hai ba cái fans vào thì tôi nghĩ chắc cũng hạ xuống được bằng máy bác.

Zeo
16-12-2005, 16:25
Tóm lại vẫn chỉ thấy có AMD là không có phàn nàn gì về Temp nhỉ.

tran_phong
16-12-2005, 17:02
vì ai mà xài AMD đều là dân có nghề hết rồi ít khi có phàn nàn.

Batigol_vn
16-12-2005, 18:01
vì ai mà xài AMD đều là dân có nghề hết rồi ít khi có phàn nàn.
tại sao xài AMD lại là dân có nghề nhỉ. Kô hiểu:D Dùng Intel thì kô phải à.

Arkain
16-12-2005, 18:05
Nghề chọc tức tụi xài Intel đó mà :D

Cứ việc khen AMD, mà khi mua laptop thì ai cũng kiếm Pentium-M cả, hehehe.

U.N.I.X
16-12-2005, 19:48
Có một điều theo tôi là quan trong: Đó là main Asrock chạy hơi nóng so với các main socket 478 khác. Main tôi là GA 8IR2003 chạy con Ce 1.7G nhưng temp lúc nào cũng chỉ 30 độ C đổ lại...!!
Giàn máy chỗ tôi làm lúc trước xài main ASROCK này chạy con Ce 1.8G nhiệt độ cũng rất cao, cũng gần 50 độ C huống chi là con CE 2.6G
Chúc vui..!! :)

tran_phong
16-12-2005, 19:56
to nguyentheloi: cái đen đen đó không phải là keo bôi vô đâu, cái đó mặc định nó có trét sẵn dưới miếng nhôm tản nhiệt đấy. Chứ keo tản nhiệt mà cháy đen thui thì CPU của bác cũng không hơn đâu :D
to Batigol_vn: Đa số ai mới lần đầu dùng vi tính đều là INTEL ( sự thật 100%) mong mấy tín đồ AMD đừng manh động nha. Sau 1 thời gian xài và tìm hiểu thì mới có những lựa chọn qua lại

Arkain
17-12-2005, 08:08
Cái đó cũng chưa chắc...lúc trước thằng bạn tớ xài thermal paste dỏm (đồ China 50 xu để trong vỉ nhựa ấy mà), xài sau một năm nó trở thành đen như than vậy, tớ cho mượn đỡ ống Ceramique thì không thấy tình trạng đó xảy ra nữa.

Batigol_vn
17-12-2005, 08:36
to Batigol_vn: Đa số ai mới lần đầu dùng vi tính đều là INTEL ( sự thật 100%) mong mấy tín đồ AMD đừng manh động nha. Sau 1 thời gian xài và tìm hiểu thì mới có những lựa chọn qua lại
cái đó thì chưa chắc, hồi xưa còn bé thì có biết quái gì đâu :D. Ai bảo gì thì dùng nấy. Mà lúc đó thị phần của Intel quá mạnh nên dùng Intel là điều đương nhiên.
Còn bây giờ ai lắp máy thì khuyên dùng AMD vì một điều cơ bản là nó rẻ hơn. Chứ nếu giá bằng nhau thì chắc người ta cũng phải suy nghĩ đấy. Mà quan trọng là nhu cầu người sử dụng là gì thôi. Mỗi cái cũng đều có mặt mạnh yếu khác nhau mà chúng ta đều biết. Kô nên vì quá thích một loại mà cho rằng thằng kia kém hơn được.

vitbaupro
17-12-2005, 08:54
wa xài amd64bit kìa...Dùng nước quên bật máy bơm mà nó vẫn vào Win nghe nhạc đc một lúc rồi treo...Tắt máy...Bật máy bơm...Vẫn xài bình thường..

tran_phong
17-12-2005, 08:57
cái đó thì chưa chắc, hồi xưa còn bé thì có biết quái gì đâu :D. Ai bảo gì thì dùng nấy. Mà lúc đó thị phần của Intel quá mạnh nên dùng Intel là điều đương nhiên.
Còn bây giờ ai lắp máy thì khuyên dùng AMD vì một điều cơ bản là nó rẻ hơn. Chứ nếu giá bằng nhau thì chắc người ta cũng phải suy nghĩ đấy. Mà quan trọng là nhu cầu người sử dụng là gì thôi. Mỗi cái cũng đều có mặt mạnh yếu khác nhau mà chúng ta đều biết. Kô nên vì quá thích một loại mà cho rằng thằng kia kém hơn được.

trời ông có thấy chữ Đa số không? tui đâu có thiên về cái nào đâu? nhưng thật sự bản thân tui mà làm máy cho người ta cũng phải làm INTEL thôi mà cố gắng được con Pentium nữa, chứ cũng chẳng dám làm Ce nữa là.

Arkain
17-12-2005, 09:14

Sai rồi bác à, hồi bé ai biết về computer mới vác Intel Pentium về, còn tay mơ thì toàn là nhào vô AMD K-5, IBM/Cyrix vì nó quá rẻ (không biết có bác nào còn nhớ PR-rating của Cyrix không nhỉ? xạo kinh khủng luôn, PR-166 của IBM/Cyrix chạy không bằng Pentium 133 MHz nữa. Qua thời K6 và K6 II AMD vẫn không ra gì, vẫn tà tà chạy sau Intel Pentium MMX, đến khi Athlon ra đời thì mình hết bé rồi =]

tran_phong
17-12-2005, 09:30
cũng từ dạo đó nên bây giờ ai ai cũng hỏi máy Pentium mấy!

mathiencusi
17-12-2005, 13:23
to Batigol_vn: Đa số ai mới lần đầu dùng vi tính đều là INTEL ( sự thật 100%)

CPu đầu tiên tui xài cách đây 3 năm là P4 1,8 ghz của KTV Hoàng Lông ráp :evil: :bawling: :lick: lúc đó có biết AMD , thật ra tui biết AMD từ thời k6II lận .................trước đó toàn xài ké ...............

Sau một thời giàn thì miền tản nhiệt đúng như mấy cha nói cháy đen .........như là tro vậy nên tốt nhất là gỡ cái miềng đó quăng đi vì nó chỉ tốt khi chưa cháy thôi ...............thời gian lâu nó chạy từ từ đến hết thì nó cản nhiệt chứ không phải tản nhiệt nữa

PC thứ 2 là cái đang xài do tui tự ráp : AMD ...........khi đã có đủ khả năng hiểu rằng câu nói "" AMD không chạy được một số game ah nha :bawling: :lick: " của cha Phạm Hồng PHức viết trên echip là hoàn toàn nhảm nhí :D ......................

Batigol_vn
17-12-2005, 21:17
Sai rồi bác à, hồi bé ai biết về computer mới vác Intel Pentium về, còn tay mơ thì toàn là nhào vô AMD K-5, IBM/Cyrix vì nó quá rẻ (không biết có bác nào còn nhớ PR-rating của Cyrix không nhỉ? xạo kinh khủng luôn, PR-166 của IBM/Cyrix chạy không bằng Pentium 133 MHz nữa. Qua thời K6 và K6 II AMD vẫn không ra gì, vẫn tà tà chạy sau Intel Pentium MMX, đến khi Athlon ra đời thì mình hết bé rồi =]

hé hé, bác Arkain nói thế nào ấy chứ. Đã bảo là kô biết thì ai bảo cái gì tốt sẽ lấy cái đó. Lại được mấy đàn anh tư vấn thì đâu có dám tham rẻ mà mua đâu ạ. Đã kô được bằng anh bằng em ,lại sợ mua về được vài hôm mà tẻo thì hãi lắm. Tâm lí ai lúc đâu chả vậy. :)

nguyentheloi
18-12-2005, 11:32
Nghe các bạn nói vậy thì mình tin là con AMD nhỉnh hơn con Intel về nhiều mặt. Hôm trước, mình có đọc bài của Untetacking....(không nhớ chính xác tên ! hihi) thì thấy phân tích khá kỹ các loại CPU Intel và AMD, nhưng có 1 điều là toàn phân tích về Intel socket 478 và AMD socket 754 không à ! Mà bây giờ, trong bảng báo giá của mấy tiệm Vi tính thì lại thấy AMD socket 939 mới ra, và mấy cái socket 775 của Intel nữa. Mình không biết mấy loại này mạnh như thế nào , bạn nào biết k, có thể chỉ cho mình biết được k ?
Một cái nữa, mình thấy trong bảng báo giá ghi là "AMD Athlon 64" thì đó có phải là Athlon XP k ? ( mình chưa xài AMD lần nào nên k biết, mong các bạn đừng nóng giận ! ).
Bây giờ, mình muốn mua 1 PC mới cho bạn mình, chủ yếu để ghi đĩa, chép nhạc,... (không cần phải nhanh cho lắm, nhưng cũng đừng chậm !VGA, lan, sound onboard luôn vì k cần đồ họa nhiều) thì mình nên chọn con AMD nào ? Main nào ? vì mình thấy main cho AMD đa số là MSI, ABIT nhưng k biết có tốt bằng main Intel, ASUS hay Gigabyte cho CPU Intel k ? Và nên mua CPU hay main ở đâu ? ( mình ở TP HCM, Q8).
À quên, "ngân sách" của mình thì hơi ít , cỡ 7 triệu trở lại. Mong nhận được lời góp ý của các bạn !

Nghe nói DDR2 bú đến 667, chạy rất nhanh, mà tiếc là con AMD thì không đạt tới bú này, chỉ 400 là cùng ! Tính sao đây...............????

NoobIsMe
18-12-2005, 13:38
Nghe các bạn nói vậy thì mình tin là con AMD nhỉnh hơn con Intel về nhiều mặt. Hôm trước, mình có đọc bài của Untetacking....(không nhớ chính xác tên ! hihi) thì thấy phân tích khá kỹ các loại CPU Intel và AMD, nhưng có 1 điều là toàn phân tích về Intel socket 478 và AMD socket 754 không à ! Mà bây giờ, trong bảng báo giá của mấy tiệm Vi tính thì lại thấy AMD socket 939 mới ra, và mấy cái socket 775 của Intel nữa. Mình không biết mấy loại này mạnh như thế nào , bạn nào biết k, có thể chỉ cho mình biết được k ?
Một cái nữa, mình thấy trong bảng báo giá ghi là "AMD Athlon 64" thì đó có phải là Athlon XP k ? ( mình chưa xài AMD lần nào nên k biết, mong các bạn đừng nóng giận ! ).
Bây giờ, mình muốn mua 1 PC mới cho bạn mình, chủ yếu để ghi đĩa, chép nhạc,... (không cần phải nhanh cho lắm, nhưng cũng đừng chậm !VGA, lan, sound onboard luôn vì k cần đồ họa nhiều) thì mình nên chọn con AMD nào ? Main nào ? vì mình thấy main cho AMD đa số là MSI, ABIT nhưng k biết có tốt bằng main Intel, ASUS hay Gigabyte cho CPU Intel k ? Và nên mua CPU hay main ở đâu ? ( mình ở TP HCM, Q8).
À quên, "ngân sách" của mình thì hơi ít , cỡ 7 triệu trở lại. Mong nhận được lời góp ý của các bạn !

Nghe nói DDR2 bú đến 667, chạy rất nhanh, mà tiếc là con AMD thì không đạt tới bú này, chỉ 400 là cùng ! Tính sao đây...............????

^^ Đúng như ở 1 topic mà A.Arkain đã nói ( hình như là về phần Telex chữ
bus " viết ko khéo là thành " bú ". )

Để mình xem lại rùi sẽ cấu hình cho bạn lại 1 cái.

" (không cần phải nhanh cho lắm, nhưng cũng đừng chậm ! " cái này khó nhá.^^

Thế cái monitor cũng là góp vào 7 triệu lun ấy hả ?

nguyentheloi
18-12-2005, 14:15
tương đương 2.66Ghz ( theo Intel ) là OK rồi, RAM 256MB thôi, nếu được thì lên 512MB luôn ( nếu được ! )! hihi. Cảm ơn bạn trước nhe

mathiencusi
18-12-2005, 18:16

INtel xài DDR2 bus 677 nhưng mà CPU Intel nó bus vẫn chỉ có 800 ===> qua băng thông CPU chỉ còn 400 mà phải lãnh thêm cái cas 4 có khi cas 5 ==> dỏm hơn DDR thường

Trừ P4 EE có bus 1066 ra không thì CPU p4 thường bus 800 hay 533 thì DDR2 chỉ làm chậm đi mà thôi .................cái này nói mấy chục lần rồi mà...................