PDA

View Full Version : www.tenban.com chạy trên LAN???

btab2003vn
13-12-2005, 19:08
Mình thấy có một dịch vụ internet công cộng nó thực hiện việc chạy trang web có tên www.internet81a.com trên tất cả các máy trong mạng LAN, trang web ấy chỉ để khách truy cập dễ dàng hơn và "hắn" tuyệt đối kô đi mua Domain , các máy khác trong LAN cứ vậy mà trỏ vào mình thấy rất tuyệt vời, vậy mong các bác giúp đỡ.
Thanks.

conkien2004
13-12-2005, 20:56
Chời, easy mà, nó dùng 1 DNS server local, add 1 cái record (A record) vào, record đó sẽ trỏ đến cái computer nào đang host cái web www.iternet81a.com (dĩ nhiên cũng cùng 1 LAN). Tất cả các máy con khác đều dùng chung DNS server đó, vì vậy khi người ta gõ www.internet81a.com thì DNS server đó sẽ trả về IP của web server. Thế là xong.

Có 1 cách khác là edit file host trong local của mỗi computer, cũng cho kết quả như trên.

btab2003vn
14-12-2005, 19:08
hic hic, bạn thân yêu ơi có thể chỉ chi tiết xíu xíu nhe, tui mới biết cài LAN và dùng HĐH win server 2003 quản lý cái máy khác chạy theo mô hình promo Domain, đã có website rồi làm gì tiếp nữa bạn thân yêu.Thanks nhiều lắm hic hic.Hú vía có người trả lời.

conkien2004
15-12-2005, 01:14
Bạn setup DNS server trên PDC (Domain Controller đi), add forward lookup zone và reversed lookup zone vào DNS, sau đó vào network connection của từng client, add cái IP của DNS server đó (cũng là IP của Domain Controller) vào chỗ Preffered DNS server.

Nếu bạn đã config DNS Ok, lúc này bạn có thể add 1 A record vào forward lookup zone, point đến cái computer đang host website đó, vậy là xong.

Chi tiết để config DNS server bạn chịu khó lên net kiếm nhe (search câu: setup local dns server), hic, tôi đang bị bệnh làm biếng, nên ko post nhiều được.

btab2003vn
18-12-2005, 20:20
ac ac de tui làm thử, cám ơn bạn Kiến nhiều nhé.Thank you.

C15thanhtrung
24-12-2005, 13:40
ac ac de tui làm thử, cám ơn bạn Kiến nhiều nhé.Thank you.
Chi tiết chút đi anh ơi ...nếu có hình ảnh minh họa càng tốt
- em đang xài XP SP2 ...hổng biết có được không ...
Thank!

mancmc
25-12-2005, 18:21
Mình thấy có một dịch vụ internet công cộng nó thực hiện việc chạy trang web có tên www.internet81a.com trên tất cả các máy trong mạng LAN, trang web ấy chỉ để khách truy cập dễ dàng hơn và "hắn" tuyệt đối kô đi mua Domain , các máy khác trong LAN cứ vậy mà trỏ vào mình thấy rất tuyệt vời, vậy mong các bác giúp đỡ.
Thanks.
C:\WINDOWS\system32\drivers\etc mở file hosts bằng Notepad ( trong mục Open With )
Thêm vào cuối trang 1 dòng sau :
127.0.0.1 www.mandn.be ( hay www.tênbạn.com )
hay :
192.168.1.29 www.tênbạn.com
Lưu ý : những ip 192.168.1.29 là ip TĨNH của máy chủ trong Lan . Nếu bạn làm ngay trên máy mình thì dùng Ip 127.0.0.1
Lưu lại rồi thử . Đây là tuyệt chiêu đó nghe , có điều phải set cho từng máy trong Lan

Oriole7610
26-12-2005, 19:25
Máy mà em đặt web thì dùng win2k, các máy khác là winxp. Em sửa trong file host thì chỉ có hiệu quả đối với đúng máy đặt web thôi, các máy khác sửa xong vẫn không vào được là sao ạ ?

Shellingfox
28-12-2005, 15:50
Phải máy window server mới có thể sử dụng được.
Và mình cũng đang làm cho chổ của mình, không cần phải nâng cấp lên DC đâu.
Chỉ cần cài phần DNS Server là được à.
Cách làm:
Các máy client chuyển DNS về IP của server.
Cấu hình DNS server:
Mở phần cấu hình DNS Server lên. Click chuột phải vào server -> properties -> Forward zone -> domain name(tên bạn muốn làm) -> Yes, forward to : 203.162.4.190,203.162.4.191(Cái này để máy con còn vô được các domain khác-> next tới lúc xong, chọn Finish.
Chưa xong đâu, đây mới là cấu hình cho DNS và để host cho 1 site thì bạn vào Forward zone* -> Click chuột phải vào bên phải chọn New Host -> đánh vào IP máy chủ hay máy nào host cho domain đó cũng đươc. Rùi Click chuột phải vào bên phải chọn tiếp Cname gõ vào www nữa. (Để truy cập = http://domain.com hay http://www.domain.com đều trỏ về 1 chổ), làm mail thì tạo thêm MX nữa nhưng vầy chắc đủ rùi :)

movecobe
04-01-2006, 14:02
em cũng làm như vậy C:\WINDOWS\system32\drivers\etc
được rồi nhưng em muốn cái domain luôn hiển thị trên thanh address
vì mỗi khi click vào link trang web của em thì domain không hiển thị được nữa

hikhik
04-01-2006, 14:22
Các bác cho em hỏi. Em dùng WinXPSP2 thì có làm được DNS Server không.

icbhthaph
22-03-2006, 18:28
Vô tư đi hiển thị được hết. Do cậu code thôi.

Win98 -> c:\windows\host
Win2k -> c:\winnt\system32\drivers\etc\host
Winxp -> c:\windows\system32\drivers\etc\host

Tóm lại là sửa trong host file là ổn thôi
%systemroot%\system32\drivers\etc\host

Cậu thích có n... Domain trên 1 Ip cũng được!!
Hãy thử cách này. Còn DNS svr, DC, AD nói chung là dành cho hệ thống lớn và những cái khác thôi.

U.F.O
23-03-2006, 13:01
C:\WINDOWS\system32\drivers\etc mở file hosts bằng Notepad ( trong mục Open With )
Thêm vào cuối trang 1 dòng sau :
127.0.0.1 www.mandn.be ( hay www.tênbạn.com )
hay :
192.168.1.29 www.tênbạn.com
Lưu ý : những ip 192.168.1.29 là ip TĨNH của máy chủ trong Lan . Nếu bạn làm ngay trên máy mình thì dùng Ip 127.0.0.1
Lưu lại rồi thử . Đây là tuyệt chiêu đó nghe , có điều phải set cho từng máy trong Lan
Mình làm thử và thấy cáh này đúng là tuyệt chiêu . Thank bạn nhé . hông biết cảm ơn thế nào . Chỉ dẫn của bạn tuy đơn giản nhưng kết quả thật bất ngờ ^_^ .Mình đang xài XPSP2 và Apache ( các bạn dùng IIS cũng được ) , xài 1 máy đơn . Bạn bè đến nhà gõ tenban.com vô --> Oai vật vã ^_^haha. gõ tên do mình tự đặt vào thanh Addd của IE--> vô luôn ^_^.
Thank nhìu nhá .
Tuyệt vời .

mIn hEe
23-03-2006, 14:18
Nhưng ở hàng khác gõ vô cái, ra bố nó trang tên mình có thằng nó đang làm web *** thì bỏ bố, cái này có thể khoe bạn bè đc, nhưng gặp thằng bạn bè gà nó ra hàng khác quen tay cũng gõ tenban.com vô thấy vô trang nào đó thì cũng toi. :H