PDA

View Full Version : Win cho laptop có khác win cho desktop ko?

XauTinh
07-09-2011, 15:53
Lên mạng thấy có topic share Win cho laptop đủ loại Acer,Dell, HP... nhưng không hiểu tại sao phải chia ra như vậy vì mình thấy dĩa win cài cho laptop hay desktop đều được mà. Vả lại nghe nói win cho laptop phải tích hợp SATA là sao? mình tưởng là có driver là chạy thôi chứ..
Lâu ngày ko đụng đến tin học nên đầu óc lỗi thời quá, các bạn giải thích giúp mình nhé :)

tam_giang
07-09-2011, 18:25
>> nhưng không hiểu tại sao phải chia ra như vậy
Nếu có đĩa Windows bản quyền, bạn cài cho vào đâu cũng được. Nên có thể nói chúng giống nhau, đúng như bạn thấy. Tại sao đĩa của Dell có thể không cài được cho HP là do MS và các nhà sản xuất muốn kiếm tiền nhiều hơn.

>> Vả lại nghe nói win cho laptop phải tích hợp SATA là sao
Điều này chỉ đúng khi dùng XP từ SP1 tở lại. Từ SP2 trở đi có sẵn rồi

nino
07-09-2011, 21:12
giờ mới nghe có chuyện phải phân biệt win cài trên lap với desk này, ra tiệm mua cái đĩa win 8k về cài cái lap của đệ tử, cái net của bx và cái desk của mình thấy có sao đâu, chả hỉu tay nào tư vấn như thế, choáng luôn

XauTinh
08-09-2011, 13:35
Đây bạn vào link này là biết.lang thang tìm 1 bản win sạch về làm ghost mà đọc qua topic đó thấy khó hiểu quá.

http://www.vn-zoom.com/f501/tong-hop-cac-ban-win-xp-sp3-oem-cho-laptop-354012.html

greenreaper
08-09-2011, 17:30
Trước đây lâu làm rồi thì đúng là như thế, các bản cũ được thiết kế riêng có lẽ do hạn chế phần cứng, sau này thì tích hợp vào 1 cái luôn cho gọn rồi, cài cho desk hay lap cũng như nhau.