PDA

View Full Version : Mua điện thoại QWERTY dùng Android

htcfanclub
07-09-2011, 00:30
Mình chỉ thích dùng QWERTY nhưng cũng khá nghiện Android. Trước có dùng mấy con như Milestone nhưng to,dày, nặng quá nên không thích lắm (mặc dù mấy con đấy cũng khá ngon). Hiện tại có nhu cầu nâng cấp lên 1 em QWERTY dùng Android kiểu bar (cho gọn). Hình như là chưa có con nào kiểu này hay sao ấy? Mong các bác chỉ giáo thêm.

ten_truycap
07-09-2011, 22:10
Muốn mua đt Android bàn phím QWERTY thì mình thấy con HTC Cha Cha khá là chuẩn. Nay mới mượn của ông anh test. Cảm giác đầu tiên là thấy thấy bàn phím tuy ko chuẩn như BB nhưng cảm giác khá lạ, thiết kế đẹp, tay di chuyển rất thoải mái. Thiết kế máy cong cong, lúc nhắn tin và chat thấy dễ chịu hơn bình thường. Cái nữa là giao diện HTC Sense thiết kế khá đẹp mắt, dùng thoải mái. Em nó còn có cái nút F cho facebook khá lạ, nhưng mình thấy cùng chả để làm gì :)), lâu lâu thấy chớp chớp nhìn thik thik thôi chứ bình thường toàn vào fb bẳng Opera.

Giá em nó hơn 7tr thì phải, hàng xách tay thì 6tr, nhưng nói chung cũng đáng đồng tiền.

omihubi
07-09-2011, 22:10
dùng con HTC Chacha kìa chú em, hàng nóng hổi vừa thổi vừa chơi, cũng hay phết đó, cầm vừa tay, chắc nịch, cũng là QWERTY,
dùng thử đi rồi cho a ý kiến xem có được ko

phale194
07-09-2011, 22:50
Dáng Cha Cha cong cong chắc hợp cho các bạn nữ thoai, bạn nam mình nghĩ dùng BB được hơn ý. Đẹp, bàn phím QWERT, mà lướt Fb cũng mượt nữa, chỉ mỗi là hok dùng được hệ điều hành Android thoai ;))

happywoman9999
08-09-2011, 11:12
o VN co vao duoc fb dau bac'.....sao bac' noi la vao fb muot dzi....cai ban phim cua htc cha cha theo y kien ca nhan em hogn cam giac duoc nhu cai blackberry neu nhu voi gia 7tr cua htc chacha thi minh thay mua blackberry tot hon.....voi lai cai htcchacha cac bac cho em xin y kien ve he dieu hanh em no' di.....em no chay android nhugn voi do phan giai man hinh r toi rom 800mhz...e no chay co muot ma khong............

hoangmai8806
08-09-2011, 19:26
o VN co vao duoc fb dau bac'.....sao bac' noi la vao fb muot dzi....cai ban phim cua htc cha cha theo y kien ca nhan em hogn cam giac duoc nhu cai blackberry neu nhu voi gia 7tr cua htc chacha thi minh thay mua blackberry tot hon.....voi lai cai htcchacha cac bac cho em xin y kien ve he dieu hanh em no' di.....em no chay android nhugn voi do phan giai man hinh r toi rom 800mhz...e no chay co muot ma khong............

Mình dùng qua cả bb lẫn em chacha này ròi, đúng là vẫn thiếu 1 chút cảm giác so với bb, nhưng tốt chán so với mấy con dòng E của Nokia ròi. Cảm ứng cũng mượt lắm, nhưng màn hình hơi bé nên khi duyệt web cuộn trang hơi bị khó chịu, nếu có thế trackpad hay bi thì tiện hơn.
Với lại hình như em nó là con đầu tiên dùng android mà thiết kế kiểu bar full qwerty thế này thì phải (ko chắc lắm, bác nào rành chỉ hộ em =.=), rất tiện lợi khi chat chit, post bài. Với những tác vụ chủ yếu như thế thì mình nghĩ cpu 800 là quá ổn ròi, chacha được thiết kế ra đâu phải để chơi game, muốn chơi game trên đt thì đã có nhiều sự lựa chọn khác mà

verybadman
08-09-2011, 22:12
o VN co vao duoc fb dau bac'.....sao bac' noi la vao fb muot dzi....
fb vào bình thường thôi đó bác, tụi bạn e thấy vẫn lướt ào ào mà, bác thử lại xem, nếu ko thằng HTC tung cái này mà lỗ đậm à :D

hoangmai8806
09-09-2011, 22:02
nhưng mà 7t mua mấy hiệu điện thoại khác chẳng ngon bằng mấy con ChaCha ấy chứ, như em HD2 nt vẫn có thua ai đâu?

HD2 mà 7tr thì chỉ có hàng 2nd thôi bạn ơi. Với lại nó là 2 hướng thiết kế hoàn toàn khác biệt ròi, cho dù bàn phím ảo dùng quen đến đâu cũng ko thể nào nhanh bằng bàn phím cứng được

ceslavie
09-09-2011, 22:40
đúng đúng, phím cứng bấm cảm giác hơn bác ơi, em vẫn trung thành loại này hơn
mà thằng chacha này ưu thế về fb mà, ai ko ghiền fb vào đây làm gì nhỉ :D

ten_truycap
10-09-2011, 23:43
;)), miềng ghiền face mà, cũng online hd2 đều đặn có bị gì đâu :), ngoài cái facebook tiện lợi ra thì ChaCha còn được gì nữa?

Nhiều người cũng ghiền face nhưng bận rộn lắm bác, đâu phải ai cũng có thời gian ngồi mở trình duyệt ròi đợi load face đâu. Xài em Cha Cha này thì đơn giản chỉ cần nhấn nút f là instant upload ảnh đang xem hay update status được ròi.

Cái nữa là bàn phím em này so với BB thì một chín một mười ròi, lại hơn hẳn mấy dòng E cũ của Nokia, kiểu dáng lại mềm mại, thanh nhã hơn cơ số các em ấy. Vote +1 cho Cha cha :)

sacdep
11-09-2011, 09:14
mình cũng thấy con BB nó tuyệt vời.nút bấm BB thì số một r.còn CHacha mình thấy cái màn hình sao nó nhìn không thuận mắt chút nào.với không có cân đối với cái điện thoại,

omihubi
11-09-2011, 20:18
mình cũng thấy con BB nó tuyệt vời.nút bấm BB thì số một r.còn CHacha mình thấy cái màn hình sao nó nhìn không thuận mắt chút nào.với không có cân đối với cái điện thoại, ý bác là sao? ko thuận mắt, không cân đối chỗ nào, em thấy nó hỗ trợ nhìn thẳng đó chứ, bố cục hợp lý, hay là cái nút fb ko được đối xứng :D

ten_truycap
11-09-2011, 22:54
tuyệt thế á? Bác so một chín một mười với BB mà không sợ fan nó cào cho à? Bác bấm thử con này với con BB nào chưa? So sánh được thật chứ hả?

Thế bác tưởng tôi bị ngẫn hay sao mà tự dưng lại so sánh thế. Tôi xài BB cũng hơn 1 năm, cơ mà đang chán cái kiểu dày dày cục mịch của em nó rồi. Tôi thấy bàn phím BB 10 thì em này 9, ý kiến cá nhân tôi thế, fan nào vào cào thì tôi đỡ >:).

happywoman9999
11-09-2011, 23:56
thì rõ ràng theo nhận định em nó làm màn hình của Cha cha có cảm ứng mà với kích thước như thế thì cho cảm ứng để làm gì.

ten_truycap
12-09-2011, 09:57
Em không có ý thế, đấy là bác tự diễn giải mà ;))

BB bác xài con nào thế? Mà bác thử chacha chưa?

BB 8830 ;)), dùng cũng ổn , nhưng đang muốn nâng cấp lên con QWERTY nào có ngoại hình một tí nên đang test thử con Cha cha, đang lùng hàng xách tay đấy bác ạ :">.

omihubi
12-09-2011, 21:39
thì rõ ràng theo nhận định em nó làm màn hình của Cha cha có cảm ứng mà với kích thước như thế thì cho cảm ứng để làm gì. màn hình vậy cảm ứng thêm càng tốt chứ bác, có cảm ứng thì tiện gấp mấy ko có đó chứ, bác suy nghĩ lung tung quá nhỉ :D

happywoman9999
12-09-2011, 23:09
thật ra là theo í kiến e nó là vậy thôi.còn về camera và xử lý hình ảnh thì thế nào các bác.

ceslavie
12-09-2011, 23:43
camera em no' on^~ khong gi ban cai dau bac.

omihubi
13-09-2011, 21:28
thật ra là theo í kiến e nó là vậy thôi.còn về camera và xử lý hình ảnh thì thế nào các bác. à ha, dạo này chạy xe ôm nhìu quá, ko rãnh rỗi, bác nào chụp ảnh post lên xem luôn rồi cùng nhau nhận xét nào

hoangmai8806
13-09-2011, 22:07
Cam em nó 5MP, chụp cũng được, không quá suất xắc nhưng ko có gì phải phàn nàn. Còn marco thì hơi quá sức ẻm ròi :))

happywoman9999
14-09-2011, 15:13
con này dùng pin 1250mA, mà htc mình thấy chả con nào pin được bền cả.pin htc hơi yếu, cha cha chắc cũng rứa thôi.

hoangmai8806
14-09-2011, 22:18
Pin Cha cha chỉ được 1 ngày rưỡi thui àh, chơi game hay nghe gọi nhiều là nửa ngày thui. Còn không xài là khoảng 2 ngày, không trâu như BB được. Bàn phím QWERTY cũng hok sướng bằng BB, giá lại cao hơn BB nữa. Biết đâu là điểm nổi bật của Cha cha đây???

Smart phone hiện h con nào cao mới được ngày rưỡi 2 ngày đó bạn ah. Còn so với bb là bạn so với con nào??? Mấy dòng cao cấp tí pin cũng đều thế thôi, còn mấy đời cũ hơn thì so làm gì, sao ko so với 1202 ấy =.=

omihubi
15-09-2011, 21:02
Èo, mình so với BB là vì BB cũng có bàn phím QWERTY đó bạn. Để mọi người so sánh giá sp có phù hợp hem chứ. ^^. Mình xài qua con BB 8830 ùi đấy nhé. Pin trâu đến 3 ngày, có khi mình xài nhiều, máy báo gần hết pin mà vẫn cầm cự được nửa ngày nữa cơ ^^. Ủa, mà Cha cha màn hình cảm ứng có xoay ngang dọc được hem bạn Hoàng Mai :D. Chữ nhò của Cha cha có đau mắt lắm hem ;)
không xoay ngang dọc được bác ơi, màn hình vây thì xoay giif nữa, cấn cái bàn phím nữa rồi, cái này cũng đúng thôi.
Chữ nhỏ nhìn vẫn được mà bác, nếu bác bị cận cũng không sao, có hỗ trợ kính lúp phóng to đó, tha hồ mà nhìn cho thoải mái :))

hoangmai8806
15-09-2011, 21:11
không xoay ngang dọc được bác ơi, màn hình vây thì xoay giif nữa, cấn cái bàn phím nữa rồi, cái này cũng đúng thôi.
Chữ nhỏ nhìn vẫn được mà bác, nếu bác bị cận cũng không sao, có hỗ trợ kính lúp phóng to đó, tha hồ mà nhìn cho thoải mái :))

Hình như gặp ứng dụng nào cần xoay lại cho đúng chiều thì vẫn xoay được bt mà, hôm trước nghịch thử trò slice it thấy nó xoay lại thành ra mh đứng :)

omihubi
15-09-2011, 22:11
Hình như gặp ứng dụng nào cần xoay lại cho đúng chiều thì vẫn xoay được bt mà, hôm trước nghịch thử trò slice it thấy nó xoay lại thành ra mh đứng :)
để e thử đã, chưa cài game bác à, mà bác nói vậy chắc là có rồi

longtran873
16-09-2011, 22:40

Con Cha Cha này màn hình thế có chơi được Fruit Ninja ko bác :D, iem mê trò này lắm ;)).

hoangmai8806
17-09-2011, 07:25
chắc là khó đấy bạn ui. Mà hình Cha cha hơi nhỏ, bạn chơi bằng tay là che hết màn hình rùi. Chủ yếu chơi cẩn thận tí là được, hẻm là trúng Boom ý. hihi

Đã thử và chơi mượt không thua gì các điện thoại khác nhé bạn :)

omihubi
17-09-2011, 19:09
thật hửh bạn, nghe nói Cha cha có bộ nhớ RAM, ROm là 512MB, liệu máy này có chơi được mấy game đồ họa cao hem, xài có nóng máy hem ta :D
cũng nóng bạn à, máy nào chẳng thế, game nào cũng cứ xúc láng, thử ngay đê, ko thua kém ai đâu :D

ten_truycap
18-09-2011, 02:09
con này có mấy camera nhỉ? video call ngon chứ hả ;)), mà cái cam sau có flash gì không? Chụp được nhiu Mpx thế?

Cam sau em này 5Mpx, đèn flash led, có lấy nét tự động và chức năng chống rung, lại cả nhận diện khuôn mặt.

Cam trước em này chất lượng VGA, gọi video call cũng khá chuẩn. ;)

omihubi
18-09-2011, 09:13
Ghia ghia, camera Cha cha dzj cũng được nhỉ. Mà nút Take Pic là dùng phím hay trên màn hình cảm ứng luôn ta? :D mình chưa kiểm tra, nhưng chủ yếu mình take trên cảm ứng luôn bạn ơi, mình mới chụp vài tấm, nét lắm :)

happywoman9999
18-09-2011, 22:28
các bác cho em nó xin ý kiến về hình ảnh khi xem phim thế nào.độ sáng màn hình em nó sắc nét thế nào coi được phim chuẩn hd mà không bị dựt hình không các bác

omihubi
19-09-2011, 20:20
Ghia ghia, camera Cha cha dzj cũng được nhỉ. Mà nút Take Pic là dùng phím hay trên màn hình cảm ứng luôn ta? :D
con này quay phim có đèn chiếu sáng rực à, nói chung những vấn đề liên quan tất tần tật về phim ảnh em đánh giá rất cao con này!

super7
19-09-2011, 21:23
các bác cho em nó xin ý kiến về hình ảnh khi xem phim thế nào.độ sáng màn hình em nó sắc nét thế nào coi được phim chuẩn hd mà không bị dựt hình không các bác
bác này hỏi vớ vẩn, màn hình nhỏ vậy xem phim để làm gì trong khi pc, lap đầy ra đó, bác mua thì nên dùng mấy ứng dụng khác chứ phim hd làm quái gì ở con này ><

happywoman9999
19-09-2011, 22:56
trời bác super7 nói gì kì thế.nhu cầu của từng người khác nhau chứ cái mình muốn hỏi ở đây để phục vụ cho mình cài các clip hd về xem thì mình mới hỏi chứ nói như bác thì nói làm gì.mình muốn hỏi htc cha cha có được chức năng xem phim như thế nào thôi mà bác nói thế thì đừng nói chi.

super7
20-09-2011, 21:28
uh uh, clip thì được chứ hơi đâu xem trọn tập hơn tiếng mấy trên cái màn hình bé tí đó, ko khéo nổ mắt chứ chẳng chơi :D. Phim xem cũng tạm ổn, thấy chẳng có vấn đề gì. Quay phim được đó bạn, có hỗ trợ đèn flash quay đêm đó.

bichnguyen8615
21-09-2011, 16:04
ồ, xem được clip HD thì chẳng còn gì phải lo nghĩ nữa rồi ^^, nãy giờ phân vân mãi cũng vì nó đó chứ ^^.

:D, mà tính mình hiếu động, không biết làm rơi rớt khoảng 1m2 trở xuống thì có bị gì không bạn :D, lỡ hư cảm ứng thì dùng phím vẫn điều khiển được hết máy đúng không? Máy có chuột quang không các bạn?

lienhoang9023
21-09-2011, 16:07
htc cha cha độ bền nó thế nào các bác,xài khoảng bao nhiêu tiếng là máy có hiện tượng nóng máy hả các bác.

longtran873
21-09-2011, 16:49
Có ai root được Cha cha chưa ạh. Cha cha có ROM Cook hem các bác? :D

hoangmai8806
21-09-2011, 19:40
ồ, xem được clip HD thì chẳng còn gì phải lo nghĩ nữa rồi ^^, nãy giờ phân vân mãi cũng vì nó đó chứ ^^.

:D, mà tính mình hiếu động, không biết làm rơi rớt khoảng 1m2 trở xuống thì có bị gì không bạn :D, lỡ hư cảm ứng thì dùng phím vẫn điều khiển được hết máy đúng không? Máy có chuột quang không các bạn?

Bạn định mua để phá hay sao mà hỏi thế?
Mà đã nhìn thấy cái máy bao h chưa mà hỏi cái câu có trackpad hay ko, spam lộ vừa vừa thôi chứ =.=

super7
21-09-2011, 21:39

bác có vẻ vui tính nhỉ, chắc ko ai dám thử đâu bác ơi :)
7tr2 đấy :))

lienhoang9023
22-09-2011, 09:49
em nó cũng chắc chắn lắm các bác ạ.vỏ được làm bằng hợp kim cao cấp với màn hình Gorilla chống chầy xước mà.em nó đã cảm nhận trên từng cm trong lòng bàn tay.nên rơi ở độ cao 1m trở xuống không ăn thua gì.

bichnguyen8615
22-09-2011, 14:55
Bạn định mua để phá hay sao mà hỏi thế?
Mà đã nhìn thấy cái máy bao h chưa mà hỏi cái câu có trackpad hay ko, spam lộ vừa vừa thôi chứ =.=

à, tính mình không cẩn thận, hay làm rơi đồ nên hỏi để biết nó bền không. Mình cao 1m6, thì hỏi 1m2, có gì mà bạn mắng mỏ ghê thế? Hiểu biết nhiều thì share ra cho người ta học tập, ỷ có tý hiểu biết hơn người khác rồi thích nói gì thì nói sao?

Về câu hỏi của bạn, mình đã thấy máy trên poster, nhưng chưa cầm được bao giờ vì gia đình không có điều kiện, mình ít tiếp xúc văn minh như bạn.

Trở lại câu hỏi đó, nếu như mình làm rơi hư cảm ứng thì các chức năng nt gọi điện vẫn bình thường đúng không mọi người? ^^

campell
22-09-2011, 15:09
qwerty tthì bác cứ làm con Blackberry là chất nhất

hoangmai8806
22-09-2011, 16:32

Em này cũng không thua gì mấy đâu, bạn đã thử chưa :)

super7
22-09-2011, 21:34
ai chẳng bít, vấn đề là ngoài QWERTY thì chúng ta còn cần những gì nữa kìa, đó mới là quan trọng :)

longtran873
22-09-2011, 21:48
Con Cha cha tùi xài ùi, cái bàn phím qwerty chat sướng lắm các bác àh, không thua gì BB đâu ^^

lienhoang9023
23-09-2011, 23:05
màn hình của nó cũng tuyệt vời lắm các bác ạ.2.6 inch như thế nhưng khi zoom chữ to và màu sắc nét không tới nỗi làm mắt các bác cận đâu ạ

omihubi
24-09-2011, 00:40
uh, mình thấy zoom hay ko cũng rõ chán, màn hình nhìn mượt và sắc nét lắm, có điều hơi nhỏ thôi, bất tiện tí nhưng chẳng sao

lienhoang9023
24-09-2011, 11:01
mới cài vài giao diện cho android 2.3,nhìn mê ly luôn.

hoangmai8806
24-09-2011, 19:36
mới cài vài giao diện cho android 2.3,nhìn mê ly luôn.

Mình đang dùng go launcher này, bạn dùng giao diện nào :)

lienhoang9023
25-09-2011, 09:40
Mình đang dùng go launcher này, bạn dùng giao diện nào :)

mình đang dùng Launcher Pro và phần mềm khóa Lockpot Pro.

omihubi
25-09-2011, 18:06
http://www.mediafire.com/?u8q6intotdk2ilg em mới mò ra đây, Go Launcher Ex - Launcher với nhiều theme đẹp nè các bác :D

longtran873
25-09-2011, 21:30
Mình thích nhất là giao diện MSM Pro của Go Launcher :X :X :X:X. Để bữa nào down thêm theme về cho Cha cha mình. hí hí

lienhoang9023
26-09-2011, 15:47
ui.bữa giờ xài toàn launcher Pro .để tải Go launcher EX về thử xem sao.

longtran873
26-09-2011, 22:22
Down đi bạn, mình đang xài Go Launcher EX nè. ^^. Chuẩn phết.

lienhoang9023
27-09-2011, 13:31
bạn có phần mềm nào về sms, giao diện đẹp và nhắn tin tiện dụng như của handcent sms không ..mà mình xài cái handcent sms chán r.h muốn đổi cái khác mà không bik phần mềm nào nữa.các bác giúp em nó với.

super7
28-09-2011, 18:45
Down đi bạn, mình đang xài Go Launcher EX nè. ^^. Chuẩn phết. đẹp tuyệt, ko cần nói nhìu, tải về dùng bít ngay à :D

hoangmai8806
28-09-2011, 18:48
Thế thử luôn go sms cho nó đồng bộ :)), mình dùng nó rất lâu trước khi có go launcher đấy :)

super7
28-09-2011, 18:48
ủa mà ngoài Go Launcher EX còn gì nữa ko các bác, e muốn phong phú tí nữa :D

longtran873
28-09-2011, 23:42
ủa mà ngoài Go Launcher EX còn gì nữa ko các bác, e muốn phong phú tí nữa :D

Đúng ùi đóa, Mình cũng chỉ xài thêm Go Launcher thui àh, có ai biết thêm giao diện nào nữa hem nhỉ ^^

bichnguyen8615
30-09-2011, 09:56
nemus launcher ;)

droid 1 còn chạy ngon lành

realdemons
30-09-2011, 21:49
Nay mình mới đi một vòng vài showroom test thử vài em, công nhận là con Cha Cha nhìn sang thật, giá cả như thế cũng quá hợp lý, mình lại mê Android =p~, thôi thì ra giêng anh cưới em =p~

lienhoang9023
04-10-2011, 12:53
mình đang xài ADW launcher cũng khá đẹp và ổn định.các bác xài thử xem sao.

dem_chan
06-10-2011, 17:52
Mình cũng nghĩ như bạn này, BB trông vẫn nam tính hơn!
Dáng Cha Cha cong cong chắc hợp cho các bạn nữ thoai, bạn nam mình nghĩ dùng BB được hơn ý. Đẹp, bàn phím QWERT, mà lướt Fb cũng mượt nữa, chỉ mỗi là hok dùng được hệ điều hành Android thoai ;))

longtran873
06-10-2011, 22:40
Thì Cha cha vừa cảm ứng, vừa qwerty đóa bạn. Em nó cũng nó mẫu màu đen mừh, xài hem đến nỗi "yếu" lắm đâu ^^

Haroavatar
13-10-2011, 08:58
Con màu đen chacha trong xấu ìn :)

saigon89
21-11-2011, 16:59
htc xài dc lắm đó bạn, mình cũng đang xài một mấy nè, cảm ứng thì rất tốt, wt thì mình ko chắc lắm...

saigon89
21-11-2011, 16:59
nhưng mình thấy dòng nào của htc cũng hay hết đó bạn, giá lại ko phải trên trời...