PDA

View Full Version : Tìm soft để khử tiếng “xì…” khi thu âm và tăng âm giọng nói.

Tietkhanhan
10-12-2005, 21:28
Đệ hay dùng USB vào lớp thu âm bài giảng của các thầy cô, thế nhưng về nhà mở trên máy thì thấy tiếng “Xì…” nhiều quá, cộng với tiếng thầy cô lại càng nhỏ hơn (vì học ở giảng đừơng lớn). Không biết có soft nào khử tiếng “xì” này và tăng âm giọng của ngừơi nói lên không ?

myburin
11-12-2005, 12:19
Có đó, bạn dùng Soundforge và tải bộ plugins là wave are về cài vào, có cái wave X-noise đó. Nó sẽ khử giúp bạn những tiếng xì xì tạp âm bên ngoài. Còn phóng to âm lượng của thầy giáo lên thì sau khi khử xì bạn cứ việc tăng lên bằng công cụ có sẵn trong SF thoai. Chúc bạn thành công!

trungk9d
11-12-2005, 12:57
Hello Myburin. Khi nào ghi mấy cái plugin cho tớ vào đĩa CDRW rồi quẳng qua cho tớ nhé ;)

Babygenius
11-12-2005, 14:58
Cám ơn các anh nhiều. Anh có thể giúp em thêm chút nữa không, anh có thể chỉ giúp em tên chính xác phiên bản Soundforce đó và Plugin đó không ? Và nếu đựơc, anh chỉ giúp em cách làm với, em ngu lắm, hic, newbie mà anh :D

Em cũng gặp khó khăn y như bác này dzậy :D :D :D

tềthiên
11-12-2005, 15:36
Đệ hay dùng USB vào lớp thu âm bài giảng của các thầy cô, thế nhưng về nhà mở trên máy thì thấy tiếng “Xì…” nhiều quá, cộng với tiếng thầy cô lại càng nhỏ hơn (vì học ở giảng đừơng lớn). Không biết có soft nào khử tiếng “xì” này và tăng âm giọng của ngừơi nói lên không ?

Bạn dùng CoolEdit í. Nó có phần noise remove. Bạn chọn một đoạn lặng (không có giọng nói cần giữ lại ) để CoolEdit lấy mẫu noise. Sau đó chọn lại cả file để remove.

VHHX
11-12-2005, 17:54
Thế có plugin nào để làm cho một đoạn thu của mình nghe như là tiếng radio hay tiếng máy bộ đàm ko ? Cái này coi bộ hay đó :D Ai biết làm chỉ tui !!!!

mo dung phuc
12-12-2005, 10:39
Thế có plugin nào để làm cho một đoạn thu của mình nghe như là tiếng radio hay tiếng máy bộ đàm ko ? Cái này coi bộ hay đó :D Ai biết làm chỉ tui !!!!
ngược lại với tách nhiễu
trộn 1 đoạn vào
dùng cool edit pro -> cái gì chả được

VHHX
12-12-2005, 12:03
ngược lại với tách nhiễu
trộn 1 đoạn vào
dùng cool edit pro -> cái gì chả được

Thế bác chỉ tui đi, trước giờ toàn xài Audacuty chứ ko xài đồ pro như Côl Edit . Trộn làm sao ? Mình phải có sẵn 1 đoạn sound hơi rè rè ồn ồn để trộn với voice hả ?
Mong bác giúp đỡ !!!