PDA

View Full Version : Xin hỏi một thắc mắc về edit phim

tieubao03
09-12-2005, 04:32
Trước hết nếu các bạn thấy câu hỏi của tôi không được đứng đắng thì xin hảy bỏ qua cho. Thật ra tôi củng đắng đo lắm trước khi đặt câu hỏi này lên diển đàn nhưng tôi thấy trong diển đàn này có rất nhiều người giỏi may ra tôi có được câu trả lời.
Số là tôi có 1 video file AVI ( 1Gb4 ). Đây là phim *** , phim rất đẹp và sắc nét. Nử diển viên là 1 minh tinh điện ảnh Hồng Kông hiện nay mà tôi rất mê. Nhưng phần chổ đáng xem nhất lại bị làm cho mờ đi chỉ thấy được phần phía trên thôi.
Tôi định delete nó đi nhưng thấy tiếc quá mong có người chỉ cho cách làm mất cái che đi.
Vậy bạn nào có biết software gì có thể làm mất cái phần mờ che đi và trả hình ảnh trở về original không?
Cám ơn các bạn.

trungk9d
09-12-2005, 11:44
www.Potay.com :D. Không có thuốc chữa đâu bác ơi!

tuyphong
13-12-2005, 12:31
Tôi có thể làm ngược lại cho bạn, tức là bạn có "chổ đáng xem" để chiêm ngưỡng nhưng mặt lại bị mờ đi. Vậy để vậy đi! Mặt không che, "chổ đáng xem" che thì còn nhận ra minh tinh. Còn mặt che, "chổ đáng xem" không che thì ai chẳng giống ai. Let it be!

tieubao03
15-12-2005, 05:14
Cám ơn 2 bạn TRUNGK9D và TUYPHONG đã trả lời.
Theo tui nghĩ đầu tiên phim không bị che hay làm cho mờ đi sau đó mới dùng phần mềm nào đó đễ che chổ đó đi. Vậy củng có thể dùng phàn mềm nào khác để làm mất nó đi, đúng không? Xin bạn cho ý kiến.

tranhavn
15-12-2005, 07:32
Tôi có thể làm ngược lại cho bạn, tức là bạn có "chổ đáng xem" để chiêm ngưỡng nhưng mặt lại bị mờ đi. ,,,,,,Vậy để vậy đi,,,,,,,,! Mặt không che, "chổ đáng xem" che thì còn nhận ra minh tinh. Còn mặt che, "chổ đáng xem" không che thì ai chẳng giống ai. Let it be!

hảy xem lại Tôi có thể làm ngược lại cho bạn,,,,,,Vậy để vậy đi,,,,,,,,pó tay thôi bạn à,phải cố tìm hiểu nhé

em_ngu_bam_sinh
16-12-2005, 15:44
vậy mà cũng post được, bótay với bác luôn

trungk9d
16-12-2005, 18:52
vậy mà cũng post được, bótay với bác luôn

Bỏ qua yếu tố "nhạy cảm" đi thì đây cũng là một câu hỏi hay :). Trước đây trong box này cũng có một topic tranh luận rất sôi nổi là liệu có thể bỏ được logo đi không. Các bác tìm đọc nhé :)

trungk9d
16-12-2005, 23:04
Đây rồi, các bác tham khảo nhé :):

http://www.ddth.com/showthread.htm?t=46485&highlight=b%E1%BB%8F+logo

viendienanh
17-12-2005, 13:22
Nếu như theo câu hỏi của "tieubao03" thi minh nghi van còn cách chũa đấy
Nhưng cung rất kỳ công và cũng phải có con mắt nghệ thuật để vẽ lại
Minh mạo phép gợi ý một chút nhé
Phần hình mà bạn "tieubao03" thấy mờ đó bạn chỉ cần Impots vào Premiere 6.5 và phíc từng Frame rồi vào Photoshop chỉnh từng ảnh và vẽ lại hình dạng là đựơc nhưng chắc chắn la mất nhiều công phu lắm. Mình nghĩ duy nhất chỉ còn cách như vậy thôi. Chúc bạn "tieubao03" thành công .

tuyphong
17-12-2005, 13:34
thế là đồ hiệu nhưng lại hàng nhái mất rồi, sợ bạn teubao03 " mất hứng" không ?

tieubao03
18-12-2005, 11:32
Thú thật tui rất vui khi thấy các bạn tham gia ý kiến. Xin cám ơn tất cã dù chưa có câu trả lời. Tui nghĩ không phải chỉ 1 mình tui thôi mà có lẽ rất nhiều bạn đang đợi câu trả lời như tui. Họ không dùng đễ xóa phần bị che mà có thể đẽ xóa 1 cái gì khác mà họ không thích ở trong phim.
Đúng như ban TUY PHONG nói tui post câu hỏi này vì đã xem qua bài làm sao xóa logo?
Trở lại vấn đề sở dĩ tui đặt câu hỏi này lên diển đàn là vì tui đã xem qua 1 phim mà nếu nhìn kỷ sẽ thấy tác giả đã xóa phần bị che đi. Dù cố gắng phục hồi nhưng vẩn để lại cái rìa của phần bị che chung quanh nhưng nói chung phim xem giống như original . Như vậy chắc phải có 1 phần mềm nào đó làm được việc này phải không các bạn?
Tui tin là sẽ có cao nhân xuất hiện và hướng dẩn cách làm.

tuyphong
18-12-2005, 21:28
Xin lỗi, tôi cho câu hỏi của bạn là đùa nên tôi cũng đùa 1 chút. Nhưng nếu nghiêm túc thì câu trả lời của tôi là : không thể !. Tại sao? Chúng ta nên đặt vấn đề 1 cách nghiêm túc (Người ta gọi là phương pháp luận) thì sẽ thấy sự không hợp lí . Nguyên tắc của 1 việc biến đổi và phục hồi bao giờ cũng phải có 1 quá trình thuận-nghịch (Thực ra đó là những thuật toán). Ví như bạn dùng trình winzip để nén 1 file và khi giải nén thì bạn đang thực hiện 1 quá trình biến đổi thuận-nghịch bằng những thuật toán. Việc bạn có 1 hình ảnh video, thực hiện kĩ sảo (Blur) thì đó không phải là 1 quá trình thuận-nghịch. Có thể sẽ "vẽ" lại được hình ảnh, những đó không phải là "đồ xịn" như đúng bản chất của nó, đó là việc làm "Mẹo". Không biết suy luận của tôi có được chia sẻ với bạn không?