PDA

View Full Version : Hỏng phân vùng khởi động (MBR) ???

penalty
08-12-2005, 10:49
Máy cứ khởi động là xuất hiện màn hình lựa chọn giống như là khi bấm F8 để vào Safe Mode vậy. Nhưng khi nhấn Enter để chọn bất kỳ một lựa chọn nào để bị khởi động lại cả.
Đã ghost lại thành công nhưng cũng bị tình trạng trên tiếp diễn. Tui nhớ hôm trước khi máy bị như trên, tui đang chơi game thì tự nhiên bị restart, liệu có phải là hỏng phân vùng khởi động (MBR) của ổ cứng ko nhỉ ??? Theo các Bro có phaỉ vậy ko ??? Nếu như vậy dùng Partition Magic để Format C: có khắc phục được ko ???

lkt1827
08-12-2005, 11:15
đang chơi game bị restart thì không phải do lỗi MBR, mà thường là do lỗi RAM. Cái lỗi boot không lên cũng có khi do RAM bị lỗi đó.

dungpc
08-12-2005, 11:35
Theo tôi nghĩ đây là do HDH windows bi error thôi.Nên íntall lai windows có lẽ sẽ không bị nữa.

Hùynh Phúc
08-12-2005, 12:15
Do Windows bị lổi đó....nên cài lại...còn phần auto reset thi 80% la do Ram..

hc_ondi
08-12-2005, 12:44
bạn thử dùng lệnh fdisk /mbr xem sao

treyeuhoctap
09-12-2005, 13:44
Em thiết nghĩ không phải là hỏng phân vùng khởi động, vì bạn ấy đã tạo bản ghost rồi kia mà, chẳng lẽ bản ghost bạn ất tạo lại là bản bị lỗi. Bạn nên xem lại cấu hình phần cứng, cắm lại thanh ram xem sao ! Và các phần cứng liên quan. Nếu không được nữa thì format ổ đĩa khởi động và cài lại từ đầu. Hy vọng thành công.

binh nguyen
10-12-2005, 01:11
Máy cứ khởi động là xuất hiện màn hình lựa chọn giống như là khi bấm F8 để vào Safe Mode vậy. Nhưng khi nhấn Enter để chọn bất kỳ một lựa chọn nào để bị khởi động lại cả.
Đã ghost lại thành công nhưng cũng bị tình trạng trên tiếp diễn. Tui nhớ hôm trước khi máy bị như trên, tui đang chơi game thì tự nhiên bị restart, liệu có phải là hỏng phân vùng khởi động (MBR) của ổ cứng ko nhỉ ??? Theo các Bro có phaỉ vậy ko ??? Nếu như vậy dùng Partition Magic để Format C: có khắc phục được ko ???
Thông thường máy tự retart lại là dấu hiệu hỏng từng phần của Ram,CPU và Main đó pro,chủ yếu là Ram,2 trường hợp còn lại hiếm khi xảy ra lắm.Pro xem lại coi.Hỏng phân vùng khởi động thì sau khi máy bị retart sẽ xuất hiện màn hình xanh chết chóc và có thông báo lỗi đĩa cứng,pro sử dụng 1 đĩa boot có chép các tiện ích như fdisk,format,norton doctor,norton commander...sử dụng fdisk /MBR có thể sửa đuọc phân vùng khởi động đó

penalty
10-12-2005, 11:07
Các Bro ơi, nếu dùng fdisk /MBR để sửa phân vùng khởi động thì có làm mất dữ liệu ko,
Tui cũng đã forrmat C: (bằng Partition Magic) và cài WIN lại nhưng cũng ko được ??? Trong quá trình cài đặt, sau khi chép các file thì ko chạy tiếp nữa, treo máy luôn.
Còn về RAM thì tui đã dùng GoldMem trong HirenBoot để test rồi, có bị gì đâu. Thế là sao nhỉ, mấy Bro giúp nhanh nhanh nhé.