PDA

View Full Version : Line ADSL FPT có chống sét được ko !?

theblues
07-12-2005, 01:13
Topic này mình ko muốn than phiền tiếp về MegaStyle của FPT mà mình chỉ muốn bàn luận và hỏi về chuyện "line adsl của FPT có chống sét được hay ko thôi !!!"

Cách đây khoảng 2-3 tháng , vào một ngày mùa mưa rất nhiều giông và sét , con Zyxel của mình đã bị liệt nửa người (cổng LAN off , cổng WAN on) dắt theo 2 người em là 1 NIC 3COM và 1 slot PIC của mình vào bệnh viện.

Gọi support của FPT qua điện thoại thì chuối ko kể được ... cuối cùng mang lên VVT và được phán 1 câu -> cháy rồi ... hi*** , hết bảo hành vì Zyxel chỉ BH 1 tháng .

1 tháng sau , sau một hồi đắng đo suy nghĩ rồi mua con Zoom X4 ... hi***... biết vậy mua DraytekV2500 cho rồi ... mang lên VVT configure . OK ! Trong lúc đợi hỏi chuyện anh support ở đó , ảnh nói là line ADSL ko giống như VNN hay Viettel là gồm phone + DSL mà FPT chỉ có line DSL nên có thể bị sét đánh . Ảnh khuyên nên rút hết dây ra khi trời mưa ... hi*** TPHCM có bao nhiêu tháng mưa nhỉ ??!?!

Bên VNN hay Viettel có cục chia (splitter) phone và DSL , có chống sét trong đó . Vậy line FPT thì sao ......... ??? Ko lẽ mỗi khi trời mưa lại rút dây ra à ... !!!

tuikhongten
07-12-2005, 06:40
uh có ai biết làm cách nào thì chỉ luôn giùm cái.tui cung đang fpt mà thấy thế thì cũng ghê ghê.

theblues
07-12-2005, 09:03
uh có ai biết làm cách nào thì chỉ luôn giùm cái.tui cung đang fpt mà thấy thế thì cũng ghê ghê.

Ko ghê sao được , tiền chứ nào phải là giấy ! Bác nào rành thì giúp mọi người xem sao , chứ ko đùng một cái mất mấy chục $ vì ... "ông trời" ...!!!

Tui đã thử mua cục chống sét dành cho điện thoại nhưng ko được (dĩ nhiên rồi !) , thằng bạn tui nói cứ về mua cục splitter mà gắn (tui chưa thử !)...

Mấy bác FPT đâu rồi , vào đây trả lời đi chớ ... !!!

theblues
08-12-2005, 23:50
Trời , sao ko có bác nào ở FPT trả lời câu hỏi này của khách hàng vậy !!!
Cháy nữa là tui đốt cái DSLAM à ... khủng bố à ... khekheheheh...!!!

tềthiên
09-12-2005, 15:08
Cứ mua cục splitter mà gắn vô. đâu có sao đâu. Nếu có tiền thì mua con chống sét line thoại đồ xịn của APC giá đâu cỡ 25 $ thì phải. Cắm thêm cái cọc tiếp đất nữa là chắc ne liền. (chống sét mà không có tiếp đất là ..... vứt) . Không thì mua mấy cái UPS có sẵn chống sét line thoại cũng được (vẫn nhớ tiếp đất nhé)