PDA

View Full Version : Hỏi về kiểm tra công suất laptop?

trungtan
04-09-2011, 20:29
Mọi người có ai biết thì chỉ giùm mình cách kiểm tra xem laptop có đang được cung cấp đủ nguồn điện hay không? Có phần mềm nào kiểm tra việc đó không...?
Thanks all!

tam_giang
05-09-2011, 08:36
Ủa, nếu không đủ điện nó báo ngay mà. Bạn thử dùng cái charger yếu hơn là biết liền.

quansantran
05-09-2011, 09:53
Xin hỏi là máy bạn đang gặp vấn đề gì về điện hay sao mà bạn hỏi vậy? Theo mình thì nếu máy chạy ổn định, không thông báo thiếu điện gì cả thì bạn cứ yên tâm mà sài :)

trungtan
05-09-2011, 19:33
Máy của mình là hàng second hand người quen xách tay từ Mỹ về, xài được vài tháng thì hư adapter. Mình mua 1 cái khác ở đường Bùi Thị Xuân tpHCM giá khoảng 450k về lắp vào thì máy báo cái gì đó đại khái là liên quan đến nguồn điện (2 năm rồi nên không nhớ rõ thông báo đó) và máy yêu cầu f1 để tiếp tục, mình nhấn f1 thì nó về sau không hiện nữa, máy xài bình thường.

Cách đây 2 tháng, cái ổ cứng bất ngờ ra đi, dù trước đó thường xuyên dùng HDD Life Pro để test ổ cứng thì chất lượng tốt (trên 93%). Đem đến Viện Máy Tính thì nó bảo hư cơ. Mình không biết có phải nguồn điện yếu làm hư cơ ổ cứng hay không?

tam_giang
06-09-2011, 03:27
... người quen xách tay từ Mỹ về, xài được vài tháng thì hư adapter. Mình mua 1 cái khác ở đường Bùi Thị Xuân tpHCM giá khoảng 450k về lắp vào thì máy báo cái gì đó đại khái là liên quan đến nguồn điện (2 năm rồi nên không nhớ rõ thông báo đó) ....
Lẽ ra bạn hỏi ngay lúc đó, bây giờ thì có nhiều nguyên nhân làm cho HDD hỏng như quá cũ chẳng hạn. Bạn xem phía sau cái adapter là bao nhiêu watt, rồi xem máy cần bao nhiêu là biết đủ hay thiếu.

trungtan
07-09-2011, 17:22
Vậy cho mình hỏi có cách nào kiểm tra công suất hoạt động của máy không, để mình so sánh với công suất ghi trên adapter. Vì đôi khi dùng quá nhiều thiết bị ngoại vi (chia cổng USB ra để cắm nhiều thứ như quạt, đèn...) vượt quá 1 giới hạn nào đó thì sẽ hại cho máy...?

VNSIM.COM
07-09-2011, 17:40
Vậy cho mình hỏi có cách nào kiểm tra công suất hoạt động của máy không, để mình so sánh với công suất ghi trên adapter. Vì đôi khi dùng quá nhiều thiết bị ngoại vi (chia cổng USB ra để cắm nhiều thứ như quạt, đèn...) vượt quá 1 giới hạn nào đó thì sẽ hại cho máy...?

xem trong bios đó .

quansantran
08-09-2011, 08:51
Mình thấy bạn thật sự quá lo cho cái laptop :) Nếu bạn sử dụng quá nhiều thứ thì cái adapter hư thôi chứ laptop có gì mà hư.
@VNSIM.COM: Xin bạn cho biết làm sao xem công suất của máy trong bios?