PDA

View Full Version : Du học kí sự

web4u
30-11-2005, 20:14
Gửi các bạn có ý định du học Mỹ !
Mình thấy có rất nhiều trang web trong nước thông báo về du học, học bổng,... ở Mỹ ví dụ Tuoi tre, trang web rất nhiều thông tin hay. Hay vnexpress,...
Rất khó và cho tới cực khó để có thể tự tìm 1 suất học bổng undergraduate ở Mỹ (lý do quan trọng nhất là thu nhập từ du học sinh vào kinh tế Mỹ là rất cao; ví dụ nếu là dân Mỹ 1 unit chỉ phải đóng 20$ thì bạn phải đóng 175-220&; và bạn không phải trả tiền thuế như dân Mỹ; nên cơ hội để get scholarship là rất ít.), tuy nhiên học cao học ở Mỹ thì có nhiều học bổng hơn vì như bạn biết Mỹ rất chú trọng nguồn nhân lực kỹ thuật cao nhưng đầu vào rất khó (phải có thư giới thiệu, học giỏi - xuất xắc, GMAT, GRE,...,ESL,...) rất nhiều thứ bạn ah !!
Do đó:
- nếu gia đình bạn đủ giàu hay có người thân (tuy nhiên bạn nên nhớ người thân dạng cô dì chú bác... là không đủ tin cậy do họ còn phải đi làm nuôi gia đình, bạn phải tự lập và ba mẹ bạn phải chi trả cho bạn là chính) và nên nhớ ở Mỹ không ai nuôi ai. web4u có 1 số người bạn ban đầu ở nhà người thân nhưng sau đó không chịu được phải ra mướn nhà ờ chung... rất cực. Nếu có yếu tố này thì bạn hãy nghĩ đến Mỹ. Ngoài ra bạn cũng đừng chú trọng phải xuất cảnh cho bằng chị bằng em.
Mình nghĩ bạn có thể học giỏi trong nước và cũng có thể kiếm job ổn định sau đó xin đi tu nghiệp dễ hơn. Còn du học ở Mỹ xin visa cực khó và lại rất tốn kém và không phải trong 4000 trường DH ở Mỹ là good nên bạn thử nghĩ nếu bạn ở những trường đó (thường học phí rẻ hơn) thì khi tốt nghiệp bạn sẽ được gì so với số tiền bạn bỏ ra.
Bạn ơi cuộc sống ở Mỹ rất hiện đại và trẻ, do đó nếu bạn không có ai dẫn dắt giúp bạn những ngày đầu thì mình chắc chắn 100% các bạn sẽ rất hoảng và shock như mở account ở ngân hàng, mướn nhà, học ở trường (trường có campus rất rộng bạn ah rất dễ lạc.), ....
Ngoài ra nếu bạn không phải giàu có gì thì hoặc là bạn học ở những nưởc ít tốn kém hơn như Mal. Sing, THai,... hoặc có thể xin học bổng hoặc loan ở NUS của Sing.
Du học phải suy nghĩ cẩn thận bạn nhé, đừng vì danh xuất cảnh mà đôi khi đánh mất thời gian bạn nhé.

tho_ngoc_88
08-12-2005, 20:24
thanks bạn nhiều nhé