PDA

View Full Version : Chuyện thường mà ít để ý :Ổ cứng nằm ngang hay dựng đứng tốt hơn ??? Hỏi các bác .

dat465
23-11-2005, 10:57
Bình thường ổ cứng thường đặt nằm ngang ,theo khe của Case . Nhưng mình thấy có nhiều ổ cứng có thể đặt dựng đứng cũng được (Mình vừa mua con ổ Maxtor 300GB One Touch II- thấy nó có thể dựng đứng hay nằm ngang) . Không biết thế nào thì tốt hơn nhỉ ??????????

Bác nào biết chút ít lĩnh vực này xin chỉ giúp . ?????????

DungNv313
23-11-2005, 12:01
Như nhau hết thôi................................!

PMT
23-11-2005, 12:20
Chính xác là nằm kiểu nào cũng vậy hết nhưng mà phải là nằm im thì nó mới tốt.

Arkain
23-11-2005, 12:35
Không sai, hard drive hoặc CD/DVD drive để nằm hay để đứng gì cũng thế, chỉ cần khi nó đang làm việc thì không nên di chuyển.

anh_dang_co_don
23-11-2005, 21:55
uh`, vì nó đang hoạt động mà di chuyển nó thì nó bị ảnh hưởng kô tốt tới tuổi thọ của ổ cứng.

vikhoa
23-11-2005, 21:58
Nhiều lúc tôi treo nó nằm lơ lửng vì power cable hơi ngắn, cũng chẳng sao cả :D Chỉ cần nó đừng bị di chuyển.

antighost2891
23-11-2005, 22:40
Theo tôi thì bất kỳ cái gì nằm ngữa là tốt nhất

Arkain
24-11-2005, 04:59
Theo tôi thì bất kỳ cái gì nằm ngữa là tốt nhất

Kiểu nằm ngửa là xưa rồi bác anti ạ :emlaugh:

Polly
24-11-2005, 09:55
Các bác đập cái HDD ra là biết ngay mà. Kiểu gì cũng được. Tất cả đều bị fix rồi, không hề dơ tí nào cả. Trong cái HDD có 2 cái chuyển động là Disk và đầu đọc từ. Chặt lắm, nó chỉ chuyển động được theo quỹ đạo làm viêc thôi. Măc dù cái khoảng cách là rất nhỏ.
Mình nghĩ HDD toi là do nguồn thôi, chứ rung thì nghĩ là không phải.....he he, nói thế thôi chứ không dám thử.

dat465
24-11-2005, 13:10
Em nghĩ là nó đặt nằm ngang là tốt nhất . Mọi thứ đặt đều ....khi đĩa cứng quay , nó quay đúng theo tâm, theo trục .

Bác nào biết thông tin của các hãng SX về điều này không ? Post lên để anh em xem cái ???

kakalot-x
24-11-2005, 14:16
Thông tin nào là chính xác đây. Ổ cứng đặt đứng được không. Cái thùng máy của mình thuộc dạng đứng nhưng mình lại muốn đặt cái thùng máy nằm :D. Mà thùng máy nằm thì ổ cứng phải đứng. Nếu ổ cứng đứng được thì cho thùng máy nằm luôn. Thắc mắc duy nhất là ổ cứng và ổ CD khi quay thì sao. Nhất là ổ CD đâu được như ổ cứng

Arkain
24-11-2005, 17:18
Ngày nay tuyệt đại đa số CD/DVD drives được cải tiến về phần tray để đứng cũng chạy được như thường mà đĩa không bị rơi ra.

potterviet
24-11-2005, 20:31
Thấy mấy cái mày compaq p2 case nằm ko ? hdd đặt dựng lên đó, chạy có sao đâu.

heo mọi
24-11-2005, 20:41
Theo mình nghĩ, nên đặt ngang. Lúc này trọng lực vuông góc với mặt phẳng quay, sẽ an toàn hơn khi đặt đứng vì sự quay sẽ bị ảnh hưởng bởi trọng lực.

kakalot-x
24-11-2005, 21:20
Vào trang web của seagate xem phần hướng dẫn lắp đặt đĩa cứng thì nó nói là bạn có thể lắp đặt đĩa cứng theo chiều nào cũng được (đứng, nằm, nghiêng, dọc... chơi hết). Cuối cùng nó phang 1 câu: tuy nhiên, chiều lắp đĩa cứng phổ biến nhất là nằm. Câu này nó phang vô thì hình như có ẩn ý là chỉ nên lắp theo chiều nằm thôi.

lynx
25-11-2005, 03:41
tôi nghĩ nên lắp nằm vẫn tốt hơn. Trọng lực khi đó sẽ phân bố đều.
Khi chép dữ liệu tạm giữa 2 ổ với nhau mới đặt đứng đỡ thôi.

dat465
25-11-2005, 09:58
CHuyện thường ít để ít mà hót quá . Nằm vẫn hơn ..........các kiểu khác cũng được . NHƯNG sau 1 hồi mỏi mệt ............ ta lại Nằm .???????????? AI có ý kiến khác ???????

rehello
25-11-2005, 13:33
Đúng là không được di chuyển khi ổ cứng đang đọc, vì khi đọc mà di chuyển làm cho đầu đọc trượt ra khỏi bề mặt đỉa có thể gây rớt đầu đọc hoặc gây trầy xướt bề mặt đỉa ... phải ko các pác ?

xpvuol
25-11-2005, 20:05
Theo tui nghĩ thì nẳm ngang thì trọng lực sẽ phân tàn đều hơn... Và khi nằm thì... làm việc sẽ dễ hơn @*_*@. Tui đồng ý với pác heo mọi và lynx, các thông tin đều đúng với các tính chất vật lý học hồi còn phổ thông... 1 phiếu cho việc nằm, còn nằm sấp hay ngửa thì tuỳ mấy pác, với tui chỉ cần nằm là được rùi... Tui khoái nằm... ^_^

nobitavietnam
25-11-2005, 22:57
Khổ tâm mấy anh quá, cái case nó thiết kế cho HDD nằm thế nào thì mấy anh cứ để theo case đi, bàn luận sôi nổi quá.
Để đứng hay để nằm đều như nhau cả, nhưng (theo lý thuyết) nên để HDD đứng hoặc nằm thẳng vuông góc với mặt bằng 90 độ, như thế sẽ không bị ảnh hưởng đến trục xoay.
Em xin hết ạ :D

Polly
26-11-2005, 07:21
hơ hơ, lên diễn đàn nhiều bây giờ mới biết có bác Nobita làm Mod

Quên mất, tiện thể hỏi các bác.
Mình bây giờ muốn cắm cái HDD ở khay của ổ CD. Ngày trước, mình nhớ có lần PC world hướng dẫn là có 1 thanh đi kèm ổ cứng, lắp thanh đó vào để bề ngang của ổ cứng vừa với ổ CDm nhưng mà ra các hàng thì chẳng ai biết thanh đấy cả.
=> các bác biết kiếm thanh đấy ở đâu thì chỉ dùm em nhé. Thanks nhiều.
PS: bây giờ bí lắm. cái HDD đấy chuyên dùng để mang vác khắp nơi. Mà mỗi lần tháo nó ra thì lại phải tháo 2 thanh Ram => ngại lắm.

nobitavietnam
26-11-2005, 09:31
Bạn tham gia từ ngày: 13-10-2005 không biết nobitavietnam cũng đúng thôi, bởi vì từ lúc bạn tham gia thì tôi phải bận việc rồi, không online và post bài thường xuyên được :D

Mình bây giờ muốn cắm cái HDD ở khay của ổ CD. Ngày trước, mình nhớ có lần PC world hướng dẫn là có 1 thanh đi kèm ổ cứng, lắp thanh đó vào để bề ngang của ổ cứng vừa với ổ CDm nhưng mà ra các hàng thì chẳng ai biết thanh đấy cả.
Thật tình mà nói nếu như PC của bạn không thường xuyên di chuyển (chắc chắn là thế rồi :D) thì bạn cứ việc vất đại cái HDD trên khay để CD-ROM cũng chả sao cả :)

anh_dang_co_don
26-11-2005, 09:38

PS: bây giờ bí lắm. cái HDD đấy chuyên dùng để mang vác khắp nơi. Mà mỗi lần tháo nó ra thì lại phải tháo 2 thanh Ram => ngại lắm.
Thì pác mua con HDD dùng chuẩn giao tiếp USB gắn ngoài mà dùng,

nobitavietnam
26-11-2005, 11:43
Thì pác mua con HDD dùng chuẩn giao tiếp USB gắn ngoài mà dùng,
Không phải HDD dùng chuẩn giao tiếp USB, mà là mua HDD Box giao tiếp USB gắn HDD cũ.
Chứ HDD dùng chuẩn USB mắc à :D

U.F.O
26-11-2005, 12:50
Một cái HDD Box giá 15 -30 $ các bác à
gần bằng 1 cái HDD mới ^_^

darksamurai
26-11-2005, 15:48
cac ban ko biet co hoc qua Vat Ly va Hoa Hoc ko thi tui ko biet. Nhung ban nao co hoc thi se biet duoc Buc Xa Nhiet va Su Luu Thong Cua Khi . Neu ma mot o dia cung dat nam thi nhiet toa ra se di dau nhiet do luon theo huong cao ma thoat do do that ra se ko lam mat duoc HDD ma con giu nhien lai phia ben duoi HDD ( ban mach dien tu ). Dat HDD theo chieu dung dung thi khac su toa nhiet se dat den muc toi uu .

Tuc Ngu TQ co cau :

Hoi Lanh Toa Xuong Dat , Hoi Nong Theo Troi Bay Cao
Nuoc thi huong thap ma chay , Nguoi huong truoc ma di

vikhoa
26-11-2005, 16:38
Nếu các bạn nói rằng "nằm" là tốt nhất, vậy mấy cái server hầu hết đều để HDD đứng (các loại Hotswap). HDD Server hoạt động nhiều gấp mấy chục/trăm lần HDD PC, chưa kể đến data trên server cũng quan trọng hơn. Vậy nằm hay đứng liệu có quan trọng gì nhỉ? :D

nobitavietnam
26-11-2005, 17:36
Chời chời chời chời ơi, nói chung là tùy thiết kế của case mà để HDD nằm hay đứng !!!
Có nhiu đó mà tranh cãi hoài :D

Polly
26-11-2005, 17:54
Thanks các bác nhiều, em đã đi khắp các nơi rồi. Vác theo hẳn cái tờ PC world tháng 9 năm 03, để hỏi cho dễ => họ đều bảo là chưa thấy cái này bao giờ.
Nghe lời bác Nobita, đặt đại lên khay 5.25 nhưng thêm một cái kẹp giấy to đùng, fix luôn.

Thôi, không Spam.

DungNv313
27-11-2005, 13:17
Giời ạ, nằm hay đứng cũng như nhau hết thôi mà.................

xpvuol
27-11-2005, 17:06
Bây giờ lại còn bàn tới chuyện tản nhiệt khi ổ nằm hay đứng nữa à ??? Vậy cuối cùng mấy pác muốn nói tới chuyện cơ ổn định hay là muốn nói tới chuyện tản nhiệt, hay cả hai ??? Nếu vậy ổ cứng nằm ngửa là mát nhất rồi, sao lại không thâý ai làm vậy ??? Ở nhà tui chơi cái quạt trung quốc 50k bự bà cố lun... ^)^

dat465
28-11-2005, 10:23
Nhiệt thì đáng bao nhiêu ????????? Case nào chả có quạt ........... quan trọng là để kiểu gì ........ đứng hay nằm .....

babylearnit
01-12-2005, 12:02
Vì khi sản xuất đã rút hết không khí ra khỏi bề mặt HDD rồi, nó ở tình trạng chân không nên ko ảnh hưởng gì mấy, dù đứng hay nằm!

Hãy quan tâm đến nhiệt độ, điện áp ổn định và khởi động ít hay nhiều, HDD khởi động đi khởi động lại nhiều lần mau die lắm, còn 1 cái nữa là ko nên format nhiều lần!!
Nhiều pác chẳng hiểu sao rất thích cái trò Format và LLF mỗi khi HDH hỏng

nobitavietnam
01-12-2005, 14:47
Vì khi sản xuất đã rút hết không khí ra khỏi bề mặt HDD rồi, nó ở tình trạng chân không nên ko ảnh hưởng gì mấy, dù đứng hay nằm!

Hãy quan tâm đến nhiệt độ, điện áp ổn định và khởi động ít hay nhiều, HDD khởi động đi khởi động lại nhiều lần mau die lắm, còn 1 cái nữa là ko nên format nhiều lần!!
Nhiều pác chẳng hiểu sao rất thích cái trò Format và LLF mỗi khi HDH hỏng
Hê hê, 1 tháng tôi ghost cái HDD của mình không bít bao nhiu lần nữa :D
Mà có thấy hư gì đâu, chắc đến khi nó hư thì tôi mua cái mới òi :D

330
01-12-2005, 14:49
vậy hả bác, vậy thì chết em rồi, cứ hư HDH là em format cài lại HDH hix hix :(, không biết bao nhiêu lần

xpvuol
01-12-2005, 15:38
Trước giờ tui cứ nghĩ là Format chẳng wa là xoá dữ liệu và ghi lại bảng FAT thôi chứ, khi nào LLF thì mới căng chứ ??? Đi sửa máy cũng hơi bị nhiều, mà sao thấy ít người dùng HDD Fan wé dzậy ??? Mấy pác có ai xài cái đó không nhẩy ??? Mà mấy dân OC cũng thấy ít xài (Nhìn mấy cái System trên mạng chỉ toàn là giải nhiệt nước cho CPU thui !!! Tui thấy cái đó giải nhiệt cũng hiệu quả lém muh...)

Arkain
01-12-2005, 17:53
Hard drive đã là loại lởm thì đến lúc diêm vương gọi về thì nó sẽ toi thôi, cho dù không format thường xuyên. Còn hard drive loại ngon một ngày format mấy chục lần cũng chẳng sao cả, dữ liệu được viết và xóa trên platter của hard drive bằng từ trường, kim không đụng chạm vào đĩa nên hoàn toàn không bị "hao mòn" như là băng cassett hoặc VHS ngày xưa.

DungNv313
02-12-2005, 03:27
Nói chung là format và ghost thì cũng đều giống như là khi khi mình copy/delete dữ liệu thôi......!

penalty
03-12-2005, 15:06
theo tui thì đứng hay nằm có quan trọng gì đâu, miễn sao trong khi nó đang hoạt động đừng đụng đến nó là được.

quangcan80
04-12-2005, 13:11
HDD thì nằm kiểu gì cũng được, nhưng còn CD - ROOM thì tuyệt đối phải đặt nằm ngang nếu kô thì nó ảnh hưởng đến ổ và cả đĩa nữa đó :boxing:

Arkain
04-12-2005, 15:49
Bậy bạ, CD/DVD drives bây giờ dựng đứng lên cũng không sao, nhìn kỹ lại đi, cái tray có những mấu để giữ đĩa lại rồi. Máy PlayStation 2 cũng thế.

Batigol_vn
05-12-2005, 07:48
Những cái quạt tản t° cho HDD thường là 5000rpm, các bác liệu cho chịu được kô. hehe, mà cái HDD có nóng 50° cũng chả sợ bằng CPU, vì về cơ bản HDD hoạt động ít hơn CPU nhiều.

xpvuol
05-12-2005, 12:35
Tui NghĨ CÁi WẠtcÓ Bao NhiÊu XiỀn ĐÂu, GẮn CŨng DỄ Thui, VẬy ThÌ CÀng MÁt ThÌ CÀng TỐt. Đi NgoÀi LỀ ChÚt XÍu, CÁi DzỤ KhÔ DẦu Í, Tui Mua 2 CÁi WẠt DÙm ThẰng BẠn VÁ 1 CÁi ĐỂ XÀi, ThÌ CÁi Ào Mua VỀ CŨng KhÔ CẢ, GẮn VÀo LÀ KhÔng ChỊu ChẠy. NhỎ DẦu MÁy May VÔ ThÌ 1 -2 NgÀy Sau LÀ KhÔ TÍp !!! DzẬy LÀ ĐỊ LẤy DẦu NhỚt Xe MÁy BỎ VÔ, ChẠy CẢ NĂm Nay KhÔng VẤn ĐỀ GÌ HẾt,mÀ LẠi CÒn ChẠy BỐc HƠn HẲn, CÓ BÁc NÀo XÀi ThỬ ChƯa NhỈ, VÌ NỘi NhÌn BỀ NgoÀi ĐÃ ThẤy NÓ SỆt HƠn HẲn DẦu MÁy May RÙi... BỞi VẬy MuỐn Chia SẼ Kinh NghiỆm VỚi Anh Em Thui... CÓ LẼ TrÒ NÀy Ít NgƯỜi NÀo LÀm NhẨy... ??? CÒn WẠt Cho Ram ThÌ PhẢi Mod Hay LÀ Mua NgoÀi ĐƯỜng NhỈ ???

Tiasangtinhyeu
05-12-2005, 16:18
Ổ cứng của em dùng năm năm rồi nên giờ em lo qua,em có scan thì không thấy lỗi gì, sợ nó trọng thương bất ngờ....tết này em mang từ bắc về nam không biết nên làm thế nào đay.
Mà sao cái hãng ổ cứng của em nó lạ qua: MDT gì gì đó.

Arkain
05-12-2005, 16:40
Vào trang web của seagate xem phần hướng dẫn lắp đặt đĩa cứng thì nó nói là bạn có thể lắp đặt đĩa cứng theo chiều nào cũng được (đứng, nằm, nghiêng, dọc... chơi hết). Cuối cùng nó phang 1 câu: tuy nhiên, chiều lắp đĩa cứng phổ biến nhất là nằm. Câu này nó phang vô thì hình như có ẩn ý là chỉ nên lắp theo chiều nằm thôi.

Đã là phần hướng dẫn mà còn ẩn ý cái gì nữa, nó nói thế đơn giản có nghĩa là tuyệt đại đa số các case được chế tạo để giữ hard drive theo chiều nằm, nên chiều đó là phổ biến nhất, dễ hiểu vậy thôi. Điều cấm kỵ nhất trong phần hướng dẫn là nói mập mờ, khách hàng mà hiểu lầm là mang ra kiện tụng chết.

hoangnk
05-12-2005, 17:06

Quên mất, tiện thể hỏi các bác.
=> các bác biết kiếm thanh đấy ở đâu thì chỉ dùm em nhé. Thanks nhiều.

He he, giống cái main của mình, vướng ngay thanh ram khi tháo ra lắp vào hdd--> cho nó nằm ngay xuống đáy case chả biết sao ko nhỉ, dây nguồn hơi căng tý thôi ( treo lủng lẳng :))

Mà ổ CD cũng để nằm dọc được hả các bạn, có an toàn ko vậy, để ngang chạy bt đã rú ầm lên rồi, mấy con ổ cũ chạy còn kêu kẹt kẹt

kakalot-x
05-12-2005, 17:26
Mình đã thử nghiệm để ổ CD + đĩa cứng đứng đã 2 tuần nhưng không sao cả. Ai thích thì có thể yên tâm rồi.

dat465
08-12-2005, 11:45
Mình đã xem qua rất nhiều Máy tính . Thấy để nằm hay đứng đều được cả . Chưa thấy ai nói là hỏng do đặt năm hay đứng . Mấy con Power Mac G5 dual chip của ông bạn mình đều để nằm ngang ........mấy con ổ DVD hay ổ cứng đều dựng đứng .......... chạy tít luôn . Có Post hỏi mấy chú Tech của Apple thấy bảo để kiểu gì đứng hay nằm đều được cả .(Mấy bác Apple này chắc là TESTed kỹ lắm rồi) .

Nên suy cho cùng Nằm hay Đứng đều OK . Miễn là không nên di chuyển khi ổ đang làm việc .

Workstation
08-12-2005, 19:05
Mình thấy rất đúng rằng là không nên di chuyển các thiết bị khi đang làm việc . Trừ 1 số thiết bị đặt biệt . Ở cứng hay Cd cũng vậy .

Chuyện về Ổ cứng chắc nhà SX đã Test nhiều lần rồi . Khi nào hỏng chắc là đã tận dụng đến hết cỡ rồi . Thôi để nó die .

anh_dang_co_don
08-12-2005, 19:31
HDD và ổ CD-ROM để đứng hay nằm chẳng ảnh hưởng gì cả.

nmtinh
12-01-2006, 19:59
hay quá cuối cùng thì cũng tìm đc giải pháp tại vì mình nghĩ là khi đặt ổ cứng dựng đứng thì có thể đầu đọc của nó có thể bị ảnh hưởng ,như này thì an tâm rồi

bathasar
12-01-2006, 20:01
Nhưng đặt nằm vẫn an tâm hơn các bạn nhỉ ?

tran_phong
12-01-2006, 20:20
Nhưng đặt nằm vẫn an tâm hơn các bạn nhỉ ?

mấy cái máy 2nd thấy đa số đặt ngang không, CD thì thấy đa số đặt nằm

dat465
16-01-2006, 16:37
Mọi thứ nằm ngang dễ hoạt động . Ổ cứng cũng vậy nhỉ . Sau khi đã hỏi rất nhiều người tôi thấy vậy .