PDA

View Full Version : CD-ROM làm máy khởi động chậm !hiện tượng lạ !!!

huy19861986
21-11-2005, 17:21
vừa rồi tôi có mua linh kiện về ráp 1 dàng máy p4 , nhưng ko hiểu sao khởi động chậm 1 cách quá đáng ,chậm hơn cã máy p3 , măc dù tôi đã áp dụng tất cã các phương pháp cũng vô phương , rồi tình cờ 1 hôm tôi mượn 1 đầu DVD ( LG) của 1 người bạn về , khi gắn vào thì cứ như trong mơ máy tôi khỡi động chưa tới 6 giây , và khi vào windows rồi chạy cũng nhanh hơn hòi đó , rồi tôi gắn đầu CD cũ cũa tôi vào thì máy tiếp tục khỡi động chậm như hòi đó , tôi xin thề đây là sự thật 100% , tôi nghi ngờ có thể nguyên nhân là do đầu CD cũa tôi ko biết có đúng ko? mong được các anh chĩ giúp
--------------
tôi đã gởi câu hõi này cho báo pcworld rồi nhưng trường hợp này thật sự hiếm hoi ! máy anh áy cũng chưa gặp bao giờ ,ko biết trong ddth có ai từng gặp trường hợp này chưa ,cũng xin được nói luôn là tôi đang sài : CPU AMD , main MSI , RAM KINGMAX ,ổ cứng seagate 80G , hiện đang sài winxp sp1
đầu CD-rom cũa tôi cũa LG , chay rất kén đĩa

SyphonFighter
21-11-2005, 21:36
vừa rồi tôi có mua linh kiện về ráp 1 dàng máy p4 , nhưng ko hiểu sao khởi động chậm 1 cách quá đáng ,chậm hơn cã máy p3 , măc dù tôi đã áp dụng tất cã các phương pháp cũng vô phương , rồi tình cờ 1 hôm tôi mượn 1 đầu DVD ( LG) của 1 người bạn về , khi gắn vào thì cứ như trong mơ máy tôi khỡi động chưa tới 6 giây , và khi vào windows rồi chạy cũng nhanh hơn hòi đó , rồi tôi gắn đầu CD cũ cũa tôi vào thì máy tiếp tục khỡi động chậm như hòi đó , tôi xin thề đây là sự thật 100% , tôi nghi ngờ có thể nguyên nhân là do đầu CD cũa tôi ko biết có đúng ko? mong được các anh chĩ giúp
--------------
tôi đã gởi câu hõi này cho báo pcworld rồi nhưng trường hợp này thật sự hiếm hoi ! máy anh áy cũng chưa gặp bao giờ ,ko biết trong ddth có ai từng gặp trường hợp này chưa ,cũng xin được nói luôn là tôi đang sài : CPU AMD , main MSI , RAM KINGMAX ,ổ cứng seagate 80G , hiện đang sài winxp sp1
đầu CD-rom cũa tôi cũa LG , chay rất kén đĩa

thề thốt gì ở đây..Bác làm ơn cho biết cách cắm cái CD của Bác coi.
Nến cắm các dây IDE thế nay.
IDE1 cho HDD , nếu có 2 HHD thì config MASTER and SLAVE trên cùng một dây...HDH install tren MASTER HDD.
IDE2 cắm CD-DRIVE, nếu có 2 cái thì config MASTER and SLAVE.

KHÔNG NÊN.. Cắm CD_DRIVE and HDD tren cùng một day IDE.

Peace

conkhi
25-11-2005, 15:19
Thế bác có thử cho nó ngậm sẵn 1 cái cd bất kỳ. Xem nó chạy thế nào. Cái cd_rom của tui lâu lâu cũng dở chứng như zẹ.

huy19861986
26-11-2005, 09:20
thề thốt gì ở đây..Bác làm ơn cho biết cách cắm cái CD của Bác coi.
Nến cắm các dây IDE thế nay.
IDE1 cho HDD , nếu có 2 HHD thì config MASTER and SLAVE trên cùng một dây...HDH install tren MASTER HDD.
IDE2 cắm CD-DRIVE, nếu có 2 cái thì config MASTER and SLAVE.

KHÔNG NÊN.. Cắm CD_DRIVE and HDD tren cùng một day IDE.

Peace
bạn chưa đọc kỹ bài viết cũa tôi rồi , tôi nói là đã thữ cấm vào 1 đầu DVD khác rồi mà , nếu như do cấm ko đúng cách thì nó đã bị giống như cái đầu CD cũ rồi chứ

Thế bác có thử cho nó ngậm sẵn 1 cái cd bất kỳ. Xem nó chạy thế nào. Cái cd_rom của tui lâu lâu cũng dở chứng như zẹ.
tôi cũng đã thữ rồi

RyTa
26-11-2005, 10:13
Nhiều lỗi không thể tưởng tượng đc đâu bạn . Mình cũng có 1 ổ DVD ASUS , ở nhà chạy ầm ầm , wa nhà thằng bạn gắn ( 2 trường hợp đều là gắn kênh IDE phụ và chỉ gắn 1 ổ trên kênh này ) thì máy nó thậm chí chạy chậm mà 1 lúc sau còn bị hư windows nữa . Mình ko phải dân tay mơ về phần cứng , nhưng thật sự thỉnh thoảng bị mấy cái trường hợp quái đản thế này thì mình chịu :)
Nói tóm lại , cũng có thể do nguyên nhân board ko tương thích với CD ROM , hoặc do các chấu cắm cáp IDE trên CD ROM của bạn ko tiếp xúc tốt , khiến việc truy xuất dữ liệu CD ROM bị lâu !
Thân !

Polly
26-11-2005, 18:21
1. Khi khởi động xong rồi thì ổ CD của máy bạnchạy có tốt khong? Tốc độ có đảm bảo không?
2. Nếu những điều trên khong đảm bảo thì mình thiển nghĩ là do ổ CD. Vì khi khởi động máy sẽ xem trong ổ CD có đĩa Boot không, sau đó nó mới chạy đến ổ cứng. Bây giờ có 2 cách để thử giả thiết của mình.
1. Bạn vào setup, chọn ổ cứng là ổ chính rồi khởi động lại xem máy có khởi động nhanh hơn không
2. Tháo béng cái ổ CD ra rồi khởi đọng lại.
Có gì thì nói lại với anh em nhé.
Thân!

tpthien
27-11-2005, 10:30
Mình cũng dùng DVD asus đây ,cắm đủ 36 thế mà vẫn chạy chậm :(

huy19861986
27-11-2005, 12:20
hoàn cãnh cũa bạn giống hệt tôi , khi vào được window thì máy tôi chạy cũng khá nhanh , nhưng hồi đó khi sài đầu DVD ( LG ) của thằng bạn tôi thì còn chạy nhanh hơn 1 chút , khỡi động rất nhanh
_ các bạn hãy cho tôi 1 lời khuyên đi , tôi có nên mua 1 cái CDrom mới ko , nếu mua thì mua như thế nào để khổi bị tình trạng cũ đây

hoangnk
27-11-2005, 17:42
Hơ hơ bt, tôi đố các bạn TH sau: máy chỉ vào được bios, vẫn chỉnh bt trong bios, ko vào win được, test main chip ram HDD ok hết ( đem sang máy # thử rồi mà),ko có ổ cd,fdd ????

huy19861986
10-12-2005, 09:44
vậy chã lẽ bó tay sao mọi người!

tran_phong
10-12-2005, 11:52
Hơ hơ bt, tôi đố các bạn TH sau: máy chỉ vào được bios, vẫn chỉnh bt trong bios, ko vào win được, test main chip ram HDD ok hết ( đem sang máy # thử rồi mà),ko có ổ cd,fdd ????

hư cái main ..... xong :D

AnhDucJSC
11-12-2005, 02:17
Nói thật với bạn gì đó là mình ko đọc kĩ tình huống của bạn thì mình có thể đoán đó là ổ Optical của LG. Các ổ quang của LG thường có hiện tượng kén 1 số mainboard. Gắn vào thì khỏi động chậm kinh khủng ( khoảng 15 phút con lăn chạy mới vào được Window).

Để khắc phục hiện tượng này ( nếu có thể ) bạn vào Device Manager ( phải mouse vào my Computer chọn Properties, chọn thể Hardwares và nhấn vào nút Device Manager ), Chọn Parallel ATA và set cho giao tiếp CD là PIO mode. Trong nhiều trường hợp sẽ khắc phục đựợc vấn đề.

Hiện tượng này xảy ra do chế độ DMA của 1 số ổ LG có lỗi... thường kén main...

fujun
16-12-2005, 17:23
trời ơi cái này mình gặp rồi, tại cái cable của cd đó, đổi wa ATA 133 đi!
chúc thành công!!

tran_phong
16-12-2005, 20:45
trời ơi cái này mình gặp rồi, tại cái cable của cd đó, đổi wa ATA 133 đi!
chúc thành công!!

ợ bỏ cái CD khác vô thì khởi động nhanh kìa!

Khoang bạn gì đó thử coi mấy cái jum trên CD coi sao có nhiều khi phải set jump cho đúng nữa đó.

fujun
17-12-2005, 07:46
tại cái ổ DVD ASUS đó, mình đã từng bị 1 lần rồi, ra cửa hàng vi tính định đổi cái ổ CD khác thì nhân viên kỹ thuật bảo là phải xài cable ATA 133 cho DVD ASUS đó.

huy19861986
19-12-2005, 19:18
ợ bỏ cái CD khác vô thì khởi động nhanh kìa!

Khoang bạn gì đó thử coi mấy cái jum trên CD coi sao có nhiều khi phải set jump cho đúng nữa đó.
tôi ko hiểu, set jump là cái gì thế

lynx
19-12-2005, 21:08
set jumper, chọn mode master hoặc slaver cho ổ cứng, cdrom.

sophak
20-12-2005, 06:28
Cái này tôi cũng gặp vài lần. Đợt trước được đồng chí Việt Anh chỉ dẫn. Nói chung con ổ CD LG thường đặc biệt kị giơ với main tàu. Thường cắm với main tàu chạy Win XP là khởi động như rùa luôn, nhiều lúc chỉ muốn đạp cho một phát.

tran_phong
20-12-2005, 10:26
main nào cũng made in china cả bác ơi. có phải main tàu bác nói là no name phải không. Hình như mà đỏ lè thì phải

KimPhilby
20-12-2005, 15:13
Chắc là do CD rom ko hợp thôi . Tôi cũng có 1 con CD-RW khi khởi động vào chậm như sên , phải để slave thì đỡ hơn 1 chút (mà đã cắm riêng 1 mình một cáp gòi )

huynhanhdanny
20-12-2005, 23:34

bo mạch trên ổ dĩa ASUS có lỗi rồi , tôi cũng từng bị như vậy ...

sophak
21-12-2005, 05:34
main nào cũng made in china cả bác ơi. có phải main tàu bác nói là no name phải không. Hình như mà đỏ lè thì phải

Chính xác, mình đã bị 3 vụ như thế rồi. Toàn hàng kiểu Atrend gì đó, đỏ lè. Đặc biệt xung đột với CD LG. Giờ chắc DVD LG cũng thế thôi.

NoobIsMe
21-12-2005, 16:14
Mấy cái vụ này thì chắc chắn là do ổ đĩa . ( vì bạn đã thay = 1 ổ đĩa khác và chạy vivu mà )

Theo mình thì nên bán quách cái ấy cho xong và chuyển sang 1 thằng khác ( đề cử : DVD RW Plextor ) ( Hy vọng không có MEM nào trong đây may mắn mua lại ngay cái í )

Còn không thì mua 1 cái khác và giữ cái cũ lại để sau này từ từ mò tiếp--Hàng hiếm đấy bác ạ ^^ , bảo đảm sau này cái lỗi ấy của bác sẽ nổi tiếng lắm --Gặp những lỗi như thế thì nhanh chóng " tẩu tán " đi bác à.

huy19861986
21-12-2005, 18:28
cãm ơn mọi người đã vào giúp tôi ! nhưng tôi đã áp dụng đũ cách mọi người chỉ rồi nhưng cũng vô phương ! máy tháng nay tôi dành dụm mãi cũng đã đủ tiền mua 1 cái CD rom mới , nhưng tôi chưa dám mua vì sợ bị giống tình trạng cũ nữa , theo mọi người tôi nên mua CDROm cũa hãng nào đây

NoobIsMe
21-12-2005, 19:38
cãm ơn mọi người đã vào giúp tôi ! nhưng tôi đã áp dụng đũ cách mọi người chỉ rồi nhưng cũng vô phương ! máy tháng nay tôi dành dụm mãi cũng đã đủ tiền mua 1 cái CD rom mới , nhưng tôi chưa dám mua vì sợ bị giống tình trạng cũ nữa , theo mọi người tôi nên mua CDROm cũa hãng nào đây

CD Rom thì tui khuyên thiệt lòng nên lấy Lg hay Samsung .Chớ có rớ đến thằng Asus mà thêm kẻ như tui. hic hic

tran_phong
22-12-2005, 15:25
có 1 bài về CD đấy bạn vào mà tham khảo
http://ddth.com/showthread.htm?t=81787