PDA

View Full Version : Sinh viên du học kiếm thêm thu nhập bằng cách nào ?

isa
21-11-2005, 01:14
Có đứa em mới sang Sing du học, nó muốn kiếm thêm việc ngoài giờ để có thêm thu nhập, mới sang một năm, trình độ tiếng anh khá tốt, là con gái thì theo mọi người nên làm việc gì để có thế kiếm thêm thu nhập ngoài giờ học, vì nghe nói bên sing du hoc sinh rất khó có việc làm ngoài giờ nên mong mọi người giúp đỡ.

tommyle
22-11-2005, 08:22
Tìm việc làm trong trường là tốt nhất (labs, libraries, bán hàng, etc.)...làm bên ngoài khá phức tạp. ;)

yuna_admirer
24-11-2005, 16:41
Sing thi co gi` phu'c ta.p, mie^?n du`ng la`m chinh tri. duoc roi hahah

lam o cac restaurant, hay may cong viec tip-based cũng đc mà

vnz
29-09-2006, 21:12
mình nghĩ nếu đi du học và xác định là đi lâu dài nếu nhà có điều kiện thì nên cho tiền mua nhà đỡ fải ở nhà thuê, kô biết các bác khác thế nào chứ em sợ nhất khoản này, mỗi tháng ngốn sơ sơ của em 500USD rồi

còn việc làm thì đi làm cho chính chỗ mình đang học là tiện nhất vì khi ra trường cái CV của mình nhìn cũng ngon hơn

thaivinhhuy
30-09-2006, 11:36
đa số sv việt nam bên nước ngoài gặp rất nhiều khó khăn khi xin việc ,không phải là khó xin việc mà quan trọng nhất là sự lo sợ, sợ vì sợ mình không đủ trình độ, sợ vì khong biết bên đó phong cách và văn hóa làm việc của họ ra sao, nếu vượt qua 2 trở ngại này thì xin việc bên đó thì các bạn có thể an tâm rồi đó.

lqkhoi
04-10-2006, 10:29
Hi vnz,
Bạn thật là giàu đấy. Và ở Sing ko thể tùy ý mua nhà nếu là sinh viên được.
Hi isa,
Ở Sing nếu em gái bạn thích đi làm, mình đề nghị em bạn kiếm 1 cái job nào đó mà trường offer. Thông thường trong mấy cái trung tâm của trường bao giờ cũng có post những công việc này. Nếu em bạn dạn dĩ hơn có thể tìm những công việc ở ngoài ( có thể search trên các forum của Sing, nếu muốn có thể pm tôi tôi sẽ đưa bạn vài cái link).
Tuy vậy, có thể nói với bạn vài điều. Đừng nên quá sa đà vô chuyện kiếm tiền mà quên việc học. Và ngoài ra, ở Sing sự phân cách công việc không cao. Những công việc mình nghĩ là tạm bợ, là tùm lum bậy bạ luôn có những người nhận làm như phát tờ rơi, hay chạy bàn chẳng hạn. Vì thế vẫn nên khuyên em gái bạn focus vào việc học hơn, chỉ kiếm những job mà trường có thể offer ( vừa kiếm được tiền, vừa có được điểm hoạt động xã hội). Còn việc kiếm tiền chỉ nên nghĩ là chơi cho vui chứ và có kinh nghiệm sống chứ đừng chú tâm quá vô mấy cái đó quá thì không tốt đâu

thaivinhhuy
04-10-2006, 10:51
ở biên đó nếu biết được tiếng Hoa thì sẽ dễ hơn nhiều, mặc dù bên đó sử dụng tiếng anh nhiều nhưng 87% dân số bên đó là người hoa, bởi thế biết tiếng hoa củng là 1 lợi thế.

lqkhoi
04-10-2006, 12:02
Have u been in Sing Mr Huy ? Bạn lấy số 87% ở đâu ra thế ?

vnz
04-10-2006, 14:39
lol em có mua nhà đâu, ủa bên Sing mua nhà khó thế hả bác? em tưởng chỉ mua xe khó thôi chứ, thấy khó khăn quá nhỉ, mà em bác học nghành gì hay bác bảo em bác qua chỗ em học đi, có gì em hướng dẫn cho :)

fcuk
06-10-2006, 14:17
ban VNz that la` giau` co' :D, Chung nao` mua nha` cho Fcuk tui muon' nha ..hehe

cucumber
17-10-2006, 02:55
overseas students weren't allowed to get any job in Singapore, include part-time jobs lol

fcuk
17-10-2006, 20:16
who say, huh ¿¿¿ lam` tuot' het'

cucumber
18-10-2006, 00:06
The Singapore Government said !

biglove_nm
18-10-2006, 00:32
Mới có 1 số bạn VN ờ Sing bị bắt về VN rùi đấy làm waiter , bà con nào ở Sing đang làm part time cẩn thận nha . Thân

fcuk
23-10-2006, 14:39
>,< .căng nhỉ .. nhưng muh ko sao, tui làm Boss, ko phải waiter ..:)) hehe