PDA

View Full Version : Help!!Lưu trang Web với đuôi *.mht!

catpv
16-11-2005, 13:56
Tại sao khi lưu trang web với đuôi *.mht thì chỉ có thể mở được tại chính máy tính đó. Nếu đem sang máy khác chạy WinXP thì không thể mở được, báo lỗi không chạy được ActiveX, nếu cho phép chạy thì cũng không thể mở được. Nhưng nếu đem sang máy dùng Win2003 hoặc Win2000 thì lại mở được như bình thường. Có cao thủ nào đã khắc phục được tình trạng này thì cho anh em biết cao kiến với nhé. Cảm ơn anh em nhiều nhiều!!!

hikhik
16-11-2005, 14:06
Có thể cái máy bạn đem sang không cho chạy ActiveX nên bạn không chạy được

catpv
16-11-2005, 15:21
Đúng là như thế nhưng khắc phục nó như thế nào mới là vấn đề bạn ạ? Bạn nào khắc phục được thì chỉ giáo cho anh em biết với nhé.

U.F.O
16-11-2005, 16:34
báo lỗi không chạy được ActiveX
Để trở lại các thiết lập mặc định trong Tool-Option của IE là được mừ

catpv
17-11-2005, 12:02
Hẳn nhiên cài đặt lại hoàn toàn WinXP tức là mọi cái đã mặc định rồi bạn ạ. Nó vẫn cứ không chạy được.

dauvit
17-11-2005, 12:45
:) .mht hay gì đấy thực ra cũng chỉ la html mà thôi. Đổi đuôi ra .htm hoặc .html là xong

mấy cái web server bày đặt làm ra vẻ ? :)

catpv
18-11-2005, 13:59
:) .mht hay gì đấy thực ra cũng chỉ la html mà thôi. Đổi đuôi ra .htm hoặc .html là xong

mấy cái web server bày đặt làm ra vẻ ? :)

Những câu trả lời vớ vẩn như thế này mà cũng post lên được cơ à. Đây là diễn đàn để trao đổi thảo luận chứ không phải là Spam lung tung.
Cảm ơn mọi người đã quan tâm nhưng mình xin ai thực sự có giải pháp thì hãy post lên. Hoặc ai cũng có thắc mắc tương tự thì cùng thảo luận.
Một lần nữa xin cảm ơn mọi người đã quan tâm!!!

hikhik
18-11-2005, 14:41
Xem coi cái máy chạy XP có soft security gì không. Vô lí nhỉ, thiết lập cho chạy ActiveX trên IE thì nó phải chạy được chứ. Hay bạn thử dùng trình duyệt khác coi

catpv
19-11-2005, 08:18
OK minh se thu Molina xẻm ntn! Thanks!!

B13
20-11-2005, 11:43
- Bạn chỉ cần đổi tên file *.mht đi là xong

Nheo
20-11-2005, 12:51
nếu file mht đó có dấu thì bạn đổi tên nó đi, đôi khi những file mht có dấu không xem được, bạn đổi lại không dấu thì có thể xem được :)

catpv
21-11-2005, 17:34
Mình xin nhắc lại những việc đổi đuôi là vô nghĩa. Máy không chạy bất kỳ chương trình bảo mật nào. ngay cả virus cũng chỉ chạy khi copy còn đâu là tắt. Khi chạy file đó nó thông báo là bị chặn ActiveX, nếu cho phép thì chuột phải vào và chọn Alow nhưng cũng không chạy mà lại đứng ì ra. Bạn nào phải thử thì mới biết chính xác được. Chỉ cần dùng WinSP2 ra hàng nét nào đó lưu một file với đuôi *.mht rồi về mở lên ở máy ở nhà là biết cảm giác liền. Tùy mọi người chỉnh như thế nào nhưng tôi thì tìm đủ mọi cách rồi nhưng vẫn chịu. Chúc mọi người may mắn hơn tôi.

U.F.O
21-11-2005, 19:53
Cài lại Win và 0 cài gì thêm
) đạt tên file tiếng Việt
Trang HTMl gốc 0 có lỗi gì cả
nếu vẫn bị thì.. khi bạn ấn lưu thì nó hiện thông báo gì ??

lee7782
21-11-2005, 20:34
mỉnh đã test thử rùi ...vẫn có thể mở được trên máy khác ...
-file name : type ko dấu =>ok
bạn thử lại coi ....làm them mấy cách của các bạn trên xem nào :

canthi82
21-11-2005, 21:00
cach don gian nhat la ban mo bang work2000
neu khong ban thu cach nay xem sao:
vd: C:\My Documents\Test File.MHT
ban thu
file:///C:\My Documents\Test File.MHT
file://C:\My Documents\Test File.MHT
hoac
mhtml:file:///C:\My Documents\Test File.MHT
mhtml:file://C:\My Documents\Test File.MHT

=> dung hoi minh tai sao. minh cung ko hieu :P

catpv
22-11-2005, 10:09
Tạm thời thì chạy được một số file. cụ thể là khi lưu với đuôi *.mht và có kích thước lớn khoảng ***KB thì mở được còn khi file đó có kích thước khoảng ***byte thì chịu. không hiểu sao khi lưu tùy lúc nó cho kích thước khác nhau. Những file nhỏ là những file có trong Favorities. còn những file có kích thước lớn là những trang vừa mở ở trên mạng rồi lưu luôn. Đúng là khi lưu tên file có tiếng việt thì không mở được, hoặc có mở được thì cũng không hiển thị đầy đủ. Có thể khi ta add trang nào đó vào Favorities thì nó đã lưu Activex vào win cho nên khi ta mở lại và lưu thành *.mht thì kích thước chỉ còn ***byte mà thôi. Tôi sẽ cố gắng kiểm tra tiếp rồi thông báo cho mọi người sau. Rất cảm ơn mọi người!! một phần sự thật đã đựơc sáng tỏ rồi. Cảm ơn nhiều lắm!!!. Trước đây mình không nghĩ là tên file lại có thể ảnh hưởng tới ActiveX cho nên cố gắng tìm kiếm trong từơng lửa và bảo mật nhưng không có kết quả.

Đúng là nguyên nhân làm cho các file có kích thước khác nhau là do Favorites. Những trang nào ta cho ở chế độ offline thì nó lưu toàn bộ ActiveX vào trong Win cho nên khi ta mở lại va lưu thì nó cho kích thước rất nhỏ cho nên không thể đem qua máy khác mở được vì nó không kèm Activex nữa. Còn lai tất cả các file phải lưu tên không có dấu tiếng việt và ký tự đặc biệt thì mở vô tư. Tối nay sẽ đem về máy ở nhà để thử chi tiết hơn nữa. nhưng chắc là sẽ ổn cả thôi. Cảm ơn mọi người nhìêu nhiều!!!

invis
09-05-2006, 23:27
thế bạn có biết làm thế nào để tùy chỉnh cho những trang trong Favourites vẫn save đựoc bình thường và đầy đủ ko (bao gồm Avtive x , và cả flash nữa ) , vì sau 1 thời gian mình rất hay cài lại win , như thế thì những webpage save lại là công cốc rồi .
Hồi còn xài win me , mình có cả 1 thư viện hàng trăm file lưu .mht , tên tiếng việt có dấu , nhưng từ khi chuyển qua XP thì....bó tay ...Đã phải vất vả dùng ampad chuyển từ tiếng việt có dấu sang ko dấu !
KHÔNG HẲN những file tên có dấu là ko đọc được đâu , CÒN Tùy vào đấy là chữ tiếng việt có dấu nào nữa , vd tên file "Cá vàng Carassius auratus (Gold fish)" vẫn mở được bình thường
Chắc chắn là lỗi tên file Web mht của window vì giữa code của 2 file (tên có dấu và ko) hoàn toàn giống nhau .

U.F.O
10-05-2006, 00:03
Đơn giản lắm : Copy file đó lên đây

invis
10-05-2006, 20:05
Không hiểu ý bạn UFO ?? Bạn nói rõ hơn thử xem .

catpv
20-05-2006, 11:09
Kết luận cuối cùng là : Sau một thời gian dài tìm hiểu cộng với sự giúp đỡ nhiệt tình của các anh em trên nhiều diễn đàn khác nhau có thể kết luận như sau.
1. Do lỗi của IE6 chưa khắc phục được chuyện mở File *.mht với tên File là tiếng việt. Chuyện này cũng giống như Office 2K không thể mở được File *.DOC có tên File bằng tiếng việt vậy.
2. Đối Với file *.DOC thì chỉ cần dùng Ofice XP hay 2003 là OK, hoặc mở bằng cách chọn File\Open và chỉ đường dẫn tới file dó là OK.
3. Đối với *.MHT thì chỉ cần đổi tên File thành tiếng việt không dấu là OK. Hoặc chờ phiên bản IE mới hơn xem có khắc phục được hiện tượng đó không.
Chúc các bạn thành công!!!

leonb
19-02-2009, 11:29
Tốt nhất bạn nên cài firefox là mở được. File *.mht thường mở được trong winxp sp1 nhưng sp2 và 3 thì hay lỗi.

meoboorin
03-01-2010, 14:59
cach don gian nhat la ban mo bang work2000
neu khong ban thu cach nay xem sao:
vd: C:\My Documents\Test File.MHT
ban thu
file:///C:\My Documents\Test File.MHT
file://C:\My Documents\Test File.MHT
hoac
mhtml:file:///C:\My Documents\Test File.MHT
mhtml:file://C:\My Documents\Test File.MHT

=> dung hoi minh tai sao. minh cung ko hieu :P

sau khi đọc qua các giúp đỡ của các bạn, mình thấy cho dù là IE6 hay IE8 lẫn FireFox cũng đều chưa khắc phục được chuyện này, vẫn ko mở đc file *mht, chỉ ra tòan là code và báo ko chạy đc activeX
nhưng có 1 cách khắc phục như bạn canthi82 đã chỉ và cũng như kinh nghiệm của mình, có thể giúp đc cho những ai "lỡ" save page với đuôi .mht, đó là :
1/ Open with file đó bằng Office Word (version nào cũng đc), nội dung sẽ đc hiển thị hệt như trên website, từ đó copy nội dung cần thiết để save ra file word mới và lưu trữ lại khi cần dùng đến.
2/ Hoặc đổi đuôi file .mht đó thành .doc luôn để tiện cho việc mở nhanh hơn bằng cách double click sau này, ko cần phải Open With hay copy nội dung ra để save lại nữa.
Have fun.