PDA

View Full Version : Nhận dạng văn bản sau khi in

haopqh
16-11-2005, 11:30
Chào các bác, em đang phải làm một dự án nhỏ nhỏ thế này,
Xây dựng chương trình cho phép cập nhập văn bản vào, lựa chọn bản in theo danh sách người được quyền nhận bản in với nội dung các văn bản giống nhau, vấn đề quan trọng nhất là làm thế nào để với mỗi văn bản sẽ có các tiêu chí nhận dạng cho người dùng riêng, để sau khi in ra, bằng cách nhận diện nào đó, có thể biết được văn bản đó là của người nào.
Bác nào có ý tưởng hay thì giúp em với.

Em có 1 số ý tưởng ban đầu:
Chèn layout vào văn bản . Nhưng mà sau khi pho to đi vài lần là mất dấu hiệu nhận biết
Chèn chữ ký điện tử - kiểu này trông lộ quá.
Chèn header, footer, hic hic, cắt phát là xong
Chỉnh sửa văn bản khi in: có thể để mỗi văn bản ở mỗi trang có kiểu cách đoạn khác nhau, hoặc mỗi trang có 1-2 chữ cái đặc biệt nào đấy

songok
17-11-2005, 19:35
Co phai ban noi OCR, neu dung la no roi thi do la mot bai toan lon do.

haopqh
18-11-2005, 09:17
Híc, ý em không phải vậy. Cái chúng ta cần làm là sử dụng object Microsoft Word thôi. Em đã biết cách thay đổi định dạng văn bản ( không thay đổi nội dung) trong quá trình in rồi (không để người in văn bản được sửa). Nhưng vấn đề là nếu em có 20 người cần nhận văn bản, mỗi văn bản được in ra cần có 1 định dạng khác nhau. Câu hỏi là:
1. Dùng hàm nào để biết được số trang của một văn bản Word
2. Dùng hàm nào để xác định số dòng trên mỗi trang.
3. Hàm nào để tạo định dạng ngẫu nhiên (ramdom) cho 20 tài liệu này.
4. Làm sao để lưu được các kết quả định dạng của 20 user trên vào CSDL một cách tự động.

LanAnh
18-11-2005, 20:30
Tham khảo bài viết này để biết các biến cần thiết:
http://www.echip.com.vn/echiproot/weblh/ctv/2001/npthao/nkin.htm

Hãy chat trực tiếp với chị Thảo nick yahoo fthaoabc để biết rõ hơn. Hoặc đọc các bài viết tương tự để rút ra kết luận :D
http://www.echip.com.vn/echiproot/weblh/ctv/ctvlk.htm#npt

avietnamese
04-12-2005, 22:35
Có phải nói chung ý của cậu là một văn bản đã được in ra rôi, làm sao dựa vào tờ giấy đã in ra đó để lấy lại thông tin như nguời in, tên tài liệu hay số trang ... phải không?
Nếu vậy cậu có thể dùng công nghệ mã vạch, tốt nhất là nên dùng mã vạch hai chiều để lưu thông tin, và in kèm theo tài liệu như một dòng nhỏ cuối mỗi trang.

haopqh
07-12-2005, 21:12
Em xin phép closed topic ở đây.
Việc in một dòng nhỏ ở cuối mỗi trang thì chắc không cần đến mã vạch, em dùng hoa văn , hay header/footer là OK rồi.
vấn đề là làm thế nào để các bản in ra sau khi phô tô đi, có thể bị cắt xén header /footer mình vẫn nhận dạng được văn bản đó là được in ra dành cho ai. Cái này em làm chương trình yêu cầu của các cụ ấy mà.
Cảm ơn bạn LanAnh đã cung cấp các thông tin.
Mình đã viết thành công chương trình theo mong muốn

jiSh@n
08-12-2005, 05:20
Ý bạn nói watermark? Cái này cũng chẳng kém gì OCR.