PDA

View Full Version : Làm sao để tạo trusted connection trong SQL server authentication cho 1 database cụ t

nmd
16-11-2005, 10:13
Xin mọi người chỉ giúp tôi cách tạo tài khoản để log in 1 database với SQL server authentication. Mình đã vào trong Security, tạo new login, gán cho 1 database. Sau đó, mình kết nối nhưng nó báo là kô trusted connection. Mình cũng đã bật SQL Service manager lên rồi.

Bực mình nhất là trước đây 5 ngày, mình cũng bị vậy. Mò mẫm rồi kết nối được. Cứ nghĩ lí do là do quên kô bật SQL Service manager. Thế nhưng sau khi cài đặt thay đổi 1 số phần mềm, hôm nay quay lại thì... Tại thời điểm thành công trước đó mình có đặt restore point cho Window nên bây giờ quay lại thì thấy SQL server đâu có thay đổi gì. Có chăng là 5 ngày trước, thằng SQL service manager tự khởi động khi vào Win. Còn hiện nay, kô hiểu như thế nào mà mất chức năng nay, mình phải đặt nó trong Startup để kích hoạt chức năng này..

Cho mình hỏi thêm là nên dùng chế độ Winmode hay SQL server authentication cho các website khi up trên mạng?

Mong các bạn chỉ giúp với. Xin cám ơn nhiều lắm.

dauvit
16-11-2005, 10:39
Bác nên dùng SQL Authentication

Tôi nghĩ lý do bác bị là thế đấy, vì SQL Service không được start bằng system account; bác vào services-> để nó start automatic là được

nmd
16-11-2005, 11:19
Làm sao để nó start automatic? Mình thấy nó có cái option automatic.. gì đó. Mình click nó nhưng khi khởi động thì kô thấy. Mình đành phải vào registry để add nó vào. Và Service start lúc Win khởi động. Nhưng vẫn kô kết nối được.

tieuthanh
16-11-2005, 13:08
Bạn vào
Control panel->Administrative Tools->Services
Chọn MSSQLServer trong combobox Startup Chọn Automatic va sau đó bạn Start Service

nmd
16-11-2005, 13:33
Mình cũng đã thử rồi bạn ạ. Vô hiệu.

dauvit
16-11-2005, 13:48
Gần đây bạn có thay đổi password của Administrator / hay tương đương account không ? nếu có, bạn cần set password của MS SQL cho cùng với pasword của Administrator account

nmd
16-11-2005, 14:02
Theo mình nhớ là kô vì mình kô rành mấy vụ này nên kô dám lung tung. Có lẽ miùnh nên cài lại SQL quá.

tieuthanh
16-11-2005, 16:21
Bạn kiểm tra lại xem đang Authentication bằng Windows only hay SQL Server and Window.
Nếu là Windows only thì bạn chuyển sang Authentication bằng SQLserver and Window

nmd
16-11-2005, 16:55
Cam on cac ban da giup do. Minh da tim ra li do.
Minh da vao Property cua Server group. Chon security roi chon Mixed mode cho no. Minh da quen mat vu nay.

MrRight.py
27-03-2010, 22:41
ban co the noi ro hon dc ko

vqt
29-03-2010, 11:01
Lạy sống mấy bác đào mộ này.