PDA

View Full Version : Nho*` chi du`m

vutuyet
11-12-2002, 15:36
Minh co 1 hinh mau va 3 hinh muon ghep lai giong nhu hinh mau nho cac ban chi giup dum minh cach lam voi. Mong cac ban chi dot qua:rolleyes:

vutuyet
11-12-2002, 15:51
hihi minh khong biet lam sao attached duoc mot luc nhiu hinh nen phai lam tung hinh mot

vutuyet
11-12-2002, 15:53
hinh 3

stanley
15-12-2002, 01:23
nhieu cach lam.Nhung don gian nhat la ban lam= mask do.Dau co gi fuc tap dau

duybis
17-12-2002, 19:07
Masl va` Group with Previous ( Crl+G)

vutuyet
18-12-2002, 07:47
Xin hoi lam sao cho hai hinh ghep lai lien nhau tu nhien ma khong thay pho ? Add layer mask roi dung cong cu Brush xoa mo di phai khong ? Hay lam cach nao khac nho ban chi dum . Xin cam on

NuHongMongManh
21-12-2002, 07:34
các Mod chắc bận rộn cuối năm nên trả lời hơi tắt,hy vọng Nhmm có thể giúp chị thêm tí xíu.
Muốn hình ghép nhìn thật 1 chút đòi hỏi:
1-Màu phù hợp(chỉnh lại bằng cách vào image/adjustment/color balance hoặc hue/saturation,trường hợp 3 hình chị muốn ghép có 1 tấm hình hai người ngồi trước computer bị hơi đỏ phải dùng thêm 1 tool là chanelmixer kéo cho tăng màu xanh giảm màu đỏ,tool này cũng chung một nhóm trên)
2-Độ nét phù hợp(filter/sharpen hay blur tùy hình)
3-Hướng sáng và góc độ object phù hợp(fiter/render/lighting effect nếu cần)
4-Kỹ thuật ghép nối,dễ thì cắt paste và tẩy(set opacity thấp),cao hơn thì dùng quickmask:nhấn Q,chọn gradient và click vào hình rồi kéo từ trong ra ngoài hoặc từ ngoài vào trong thử xem loại nào hay,nhấn lại Q,lên select/inverse,edit/cut.Tập làm quen với cách này vài lần chị sẽ thấy nó rất dễ.
5-Cuối cùng:Khái niệm về bố cục là tối cần cho hình ghép,tùy mắt nhìn thôi,và cũng tùy trình độ người xem.Chúc chị 1 noel zui zẻ.

:o :o :o :o

firestorm
21-12-2002, 09:36
NHMM cao tay nghe, tui muốn học hỏi đó, vài bữa có gì thì nhờ chỉ dùm cái, chứ PS tui biết mù mờ lắm, ah NHMM có đi học đồ hoạ không

NuHongMongManh
21-12-2002, 10:08
Nhmm làm sao dám qua mặt bác Firestorm được,Nhmm chỉ tự học và có cái may mắn là được rất nhiều cao nhân chỉ lộ như các bác ở ddth vậy.Nhmm cũng học được rất nhiều từ những câu hỏi trên các diễn đàn về đồ họa trong cũng như ngoài nước,vì đa phần các câu hỏi đều vượt ra khỏi phạm vi basic của sách vở,tự nhiên làm Nhmm hào hứng hơn khi cố tìm hiểu cách trả lời.Nếu bị bó tay thì ngoan ngoãn ngồi đọc reply của các bác hì hì .Chào bác nhé

firestorm
21-12-2002, 20:52
trời tui nói thatmạ tưởng giởn sao trời, tui thật sự là khả năng còn kém, cũng tự học như NHMM thôi, nhưng không nhiều như NHMM

vutuyet
23-12-2002, 08:24
Cảm ơn Nhmm nghen, để mình làm thử nha. Chúc Nhmm một đêm Giáng Sinh an lành.

ixx
23-12-2002, 22:21
NHMM giỏi ghê .
Mến bạn quá .
Chắc mình phải cắp tráp sang kia học bạn thôi ha

khach_xem_hoa
04-03-2004, 10:44
NHMM giỏi ghê .
Mến bạn quá .
Chắc mình phải cắp tráp sang kia học bạn thôi ha

Công em nấu sử sôi kinh
Sẵng đâu packed up mà rinh đem dìa !!