PDA

View Full Version : Hỏi: Lại vấn đề về ổ dĩa CDROM ! Mong các bạn giúp mình với!!!!!!!!

Real Madrid
07-11-2005, 10:28
Tui có cảm nhận hình như các ổ CDRead (CD ROM) đều kém chất lượng như nhau. Những CDR mà tui dùng thường tuổi thọ không quá 2 năm, sau 2 năm là coi như CDR đó bỏ đi, không thể sử dụng lại được. Lúc đầu, khi mới mua máy về (cách đây đã lâu rồi), người ta kèm theo một ổ CDR không rõ nhãn hiệu (trên bề mặt ổ CDR chẳng có một thông tin nào về hãng sản xuất !). Lúc đầu sử dụng, thì đầu đọc khá tốt , có thể đọc được các dĩa hơi bị trầy xước (chỉ đối với những dĩa trầy xước nhẹ thôi, còn đối với những dĩa hơi trầy nặng thì coi như pó tay lun !). Thế nhưng chỉ trong một năm đầu, sang năm thứ hai, thì CDR bắt đầu giở chứng, nó dường như chạy chậm hơn và đọc một cách khó khăn hơn. Vào một ngày đẹp trời, tui bỏ đĩa phim VCD vào cho nó đọc, đọc một hồi, bỗng nhiên nghe cái "Bụp", rùi, từ đó trở đi CDR không còn hoạt động được nữa!!!!! Thế là phải lật đật ra bên Hoàn Long xách về một đầu CDR LG, lúc bấy giờ giá cả còn mắc, đầu CDR hiệu LG nghe quảng cáo là 52X, không kén dĩa với giá là 450K (VNĐ). Những tưởng từ nay xài hàng chính hãng chắc chắn sẽ khá hơn xài đồ lậu không rõ nguồn gốc. Vả lại đây là hàng mua từ Hoàn Long nổi tiếng nhất vùng, chẳng lẽ lại bán đồ dzỏm. Thế là hí hửng móc tiền ra tậu về một cái cho bỏ tức! (nói chung thì cũng xót ruột lắm với cái giá như vậy !). Mặc dù mắc thì hơi mắc, nhưng cũng chả sao, vì hàng có dán tem bảo hành đàng hoàng, lại còn được bảo hành tới 1 năm chứ ít gì, vả lại nghe nói "thằng" LG nó cũng uy tín lắm, các hàng điện tử của nó được quảng cáo ầm ầm trên TV kia mà, nói chung thì cứ mà yên tâm sử dụng. Quả thật trong năm đầu, ổ LG nó đọc rất tuyệt vời, đĩa gì khó đọc thì cứ cho vào, nó "cày" được hết ngoại trừ những dĩa không còn cứu chữa được thui. Thế nhưng tui vẫn theo nguyên tắc cẩn thận là trên hết: không bắt nó làm việc cực nhọc, chỉ cho nó đọc những dĩa còn mới, hoặc hơi bị trầy nhẹ thui, chừng nào bất khả kháng lắm mới cho nó đọc mấy dĩa hư hơi nặng nặng. Việc chăm sóc thì khỏi phải nói, nâng như nâng trứng, chăm lo từng li từng tí mong sao nó "sống trọn đời" với mình! Thế mà oái oăm thay, sang năm thứ 2 (tức là vừa mới hết hạn bảo hành !), nó lại "lăn đùng" ra làm mình làm mẩy, tất cả các dĩa CD trước kia khi bỏ vào thì nó đọc một cách khó khăn, tốc độ chậm đi rõ rệt, những dĩa hơi bị trầy một chút thì phải tùy vào "cảm hứng" của nó, lúc "vui" thì nó đọc, lúc "buồn" thì coi như ...đơ lun. Triệu chứng này kéo dài trong sáu tháng đầu, sang tháng thứ 7 thì coi như không còn dĩa nào đọc được cả. Bất cứ dĩa nào, cứ bỏ vào là nó đọc một cách khó nhọc, đèn tín hiệu sáng lên chứng tỏ đầu dĩa đang đọc một cách cật lực, nhưng khi truy cập vào ổ dĩa thì nó bảo là đang ...bận đọc, chờ chừng nào nó đọc xong thì mới sử dụng được. Thui thì cứ chờ vậy, nó đang làm việc mà ! ...... Nửa tiếng sau quay lại, nó vẫn ...còn đọc, tui sợ quá liền lấy dĩa ra, không để cho nó đọc nữa. Từ đó trở đi dĩa nào cũng vậy, cứ bỏ vào thì hiện tượng trên lại tái diễn, rốt cuộc, chẳng có đĩa nào là đọc được, mặc dù dĩa còn mới toanh, không một vết trầy. Thế đấy, mang tiếng là hàng chính hãng mà sử dụng chẳng ra gì. May quá, lúc bấy giờ, ông chú cho tui một cái ổ đĩa second hand, bảo là còn đọc tốt lắm, cứ yên tâm mà sử dụng. Thui thì không có gì thì cứ xài tạm cái này vậy. Để xem nó hiệu gì... cũng chẳng thấy ghi gì ngoài dòng "52X MAX" sao giống như cái đầu LG của tui quá, chỉ khác là cái LG của tui nó ghi là "52x LG". Thế là xài hàng second hand vậy, nói chung thì xài cũng được, nhưng nó cũng theo dấu chân của đàn anh trước đó, xài chỉ được một năm, năm sau (tức hiện giờ khi tui đang post bài cho các bạn.....) thì khi bỏ dĩa vào thì nó lại hiện ra câu "ranh" ngôn" "làm ơn bỏ dĩa vào" mặc dù dĩa đang nằm trong ổ. Thử bao nhiêu dĩa thì bấy nhiêu câu "ranh" ngôn hiện ra, tuy nhiên lúc nó "hứng" thì nó cho đọc 1, 2 dĩa gọi là "an ủi" cho đỡ thèm! Rùi, coi như là đi lun cái ổ CDR thứ 3. Thử tổng kết lại xem, trong 4 năm xài một lúc 3 ổ dĩa, đúng là kỷ lục không phải ai cũng đạt được, mấy hãng sản xuất mà biết được chắc "chúng nó" sung sướng biết chừng nào!
Bi giờ lại lật đật chạy ra Phong Vũ, và Hoàn Long, lấy bảng báo giá về, giở ra coi, bi giờ thì giá cả đã giảm đi một nửa, chỉ giao động khoảng 300K trở lại và có rất nhiều hàng "chính hãng con vịt bầu" như: PHILIPS, LG (lại thằng LG với câu "52X không kén dĩa !"), SAMSUNG, GIGA, ASUS v.v...
Chẵng lẽ bi giờ lại mua thêm một cái nữa để phá kỉ lục trong 5 năm sử dụng 4 đầu dĩa! Thế là phân vân mãi, cuối cùng còn một cách là post bài lên hỏi các bạn trên đây, mong các bạn có thể tư vấn cho mình các nhãn hiệu "chính hãng" trên, chứ cứ 2 năm lại hư một ổ dĩa kiểu này hoài chắc tui ...bán nhà lun quá! Rất mong các bạn có thể chia sẻ kinh nghiệm chọn hàng, để tui có thể "chọn mặt" mà "gửi vàng". Rất cám ơn các bạn!!!!

Polly
07-11-2005, 10:41
Bạn ơi, ổ CD dùng thế đã là lâu rồi đấy, với lại bạn cũng nên xem tần suất sử dụng của mình có nhiều không. Cái đầu này hỏng là do cái mắt của nó bị hỏng rồi. Ổ nào thì cũng thế thôi. Cũng có thể là do hỏng cơ.
Giống như cái bóng đèn thôi, dùng tầm 2000 giờ là tự nhiên die.
Tốt nhất là dùng hết công suất có thể, để nếu có Die thì còn Bảo hành

haihangvoi
07-11-2005, 16:56
phá kỉ lục trong 5 năm sử dụng 4 đầu dĩa

Nhằm nhò gì! tui 3năm sài 5 cái lận < 2cái mua , 3 cái được cho > giờ thì ơn Trời, cái SS 52X vẫn ..dịu dàng ! trong cái CD , quan trọng nhứt là cái mắt đọc , tránh bụi tối đa cho nó và những disk CD cong vênh, trầy xước là nguyên nhân ...đốt tiền bản phủ !!

020
07-11-2005, 17:21
Tui dùng LG RW 48x24x48 mua tháng 1/2003 đến giờ vẫn OK lém :)

Workstation
07-11-2005, 19:20
TUi dùng con DVD-ROM Sony-1621 từ 2001 đến bây giờ vẫn ngon . Nói chung ít dùng .

tran_phong
08-11-2005, 15:51
ặc dài quá đọc không hết. Bây giờ thì 1 năm ổn định là good rồi.

020
08-11-2005, 20:15
Nếu chỉ dùng 1 năm thì thật là không đáng tiền chút nào :)
Chạy theo CPU, Main, RAM đã muốn chết rồi giờ thêm ba cái linh tinh này nữa hic hic

330
08-11-2005, 21:09
Mình rất hiểu bạn :) , bực tức đến nỗi ghi ra cả trang (đọc mỏi mắt quá lol ), tùy thôi bạn à, mình xài con MSI 52x từ năm 98 tới giờ vẫn cày như trâu :lick: , đĩa nào nó cũng đọc tuốt (thiệt mừng lol ), chúc bạn có ổ xịn lol

Arkain
09-11-2005, 04:51
Nếu như cứ mỗi năm lại thay một cái thế này thì có lẽ nên tậu một cái DVD±RW của Lite-on...

Zeo
10-11-2005, 00:13
Theo kinh nghiệm bản thân tui thì về Cd thì xài cái của Lg hay Samsung/ tránh đc tình trạg kén đĩa không đáng có như xài thằng quỷ Asus

raynor
10-11-2005, 01:23
Tui cũng có 1 cái CD Rom hiệu LG, giống như bạn xài được 2 năm thì nó đọc CD rất mệt mỏi, đã vậy dàn cơ yếu nữa chứ, lúc eject được, lúc thì không. Nhiều khi muốn mở khay lấy CD ra thì chỉ có cách dùng cây kim chọt vô cái lỗ thôi. Bạn tui cũng có cái ổ LG và cũng bị tình trạng tương tự. Sợ LG lắm rồi, chỉ có ASUS là chưa nghe ai phàn nàn gì hết.

YuRiPa
10-11-2005, 02:02
ổ BH 1 năm, 1 năm sau hỏng là đúng rồi còn gì, ko người ta sx cái mới cho ai mua bây h
đấy là cái giỏi của nhà sx
bro thích Hoàn Long thế,ko sợ à?

matsuqpilami
10-11-2005, 08:31
tui dùng thă`ng Gigabyte đã 3 năm rôi` nó vẫn chay. tôt' lă'm ,

Zeo
10-11-2005, 14:25
Nói chi cho đâu xa/ Tui đang xài Asus 52X nè/ Đọc đĩa thì phải nói là y như tiểu thư ( đĩa đẹp mới thì mới chịu đọc-- còn đĩa cũ 1 tý là " giãy nãy " ------ trong khi đó lấy cái đĩa đó cho vào Lg hay SS thì ngon ơ)

Cho nên chất lượng của Asus là do nó đã kén chọn đĩa ngay từ đầu nên đã hạn chế 1 phần rất lớn tác nhân làm hư đĩa và vô tình như thế thì tuổi thọ nó sẽ cao hơn các thằng trâu bò Lg và SS ( chứ thiệt ra nó kén đĩa pà cố )

spirit.it
10-11-2005, 14:41
Hồi đó tui dùng ổ cd cua samsung thay cung dc lam do(sam sung hay Lg gi cung khong nho lam) dùng được cũng 3,5 năm thi fai, sau do bị hư do đĩaCD đưa vào bị hỏng=>gãy đĩa. Ổ này chạy nhanh lắm. Bây giờ sài ổ ghi của Asus, ghi thì tốt nhưng đọc bị chậm.=>fai dùng soft tang toc.

tran_phong
10-11-2005, 16:02
Nói chi cho đâu xa/ Tui đang xài Asus 52X nè/ Đọc đĩa thì phải nói là y như tiểu thư ( đĩa đẹp mới thì mới chịu đọc-- còn đĩa cũ 1 tý là " giãy nãy " ------ trong khi đó lấy cái đĩa đó cho vào Lg hay SS thì ngon ơ)

Cho nên chất lượng của Asus là do nó đã kén chọn đĩa ngay từ đầu nên đã hạn chế 1 phần rất lớn tác nhân làm hư đĩa và vô tình như thế thì tuổi thọ nó sẽ cao hơn các thằng trâu bò Lg và SS ( chứ thiệt ra nó kén đĩa pà cố )

tùy à nha. ASUS của tui ở nhà trâu bò không kém LG đâu. Nhưng giờ không dám mua LG nữa. Thiệt tình đợi nó lên lại khoảng 30$ thì mua thấy OK hơn.
Bây giờ rẻ mà chất lượng bèo quá, như không

Zeo
10-11-2005, 22:39
Thế thì chắc là do số tui xui rùi ( mua ở Hoàn Long chứ đâu )

Em Asus nhà tui kén như kén chồng/ Mừng cho tran_phong/ Bạn tui cũng mới mua 1 em Asus về và đang khóc với tui lun nè