PDA

View Full Version : Làm thế nào để cài đặt WinXP vào 1 o cứng mới tinh

son83
06-11-2005, 23:54
Mình đã có Boot dsk của winXP nhưng ko biết làm thế nào dể cài đặt winXP vào 1 o cứng mới tinh.Mong các bạn chỉ giúp. Cám ơn các bạn nhiều.

Polly
07-11-2005, 00:58
Trước khi hỏi, Bro làm ơn xem các Threads khác trước đi.
Không nên nhận thứ gì dễ dãi quá!
Thân!

son83
07-11-2005, 04:22
Tôi ko biết mới hỏi. Bro vô duyên thật. Bro ko muốn trả lòi thì thôi. Mà bro hơi bị kiêu. Tôi là dân mới tập tọe máy tính ko biết nên hỏi. Lần sau mong bro đùng post như vây.
Tôi có câu này khuyên bro: Không biêt thì nói là ko biết, biết thì nói là biết, thế mới gọi là biết. Mong bro nhớ kĩ câu này. Và đưng bao giờ nhận mọi thứ là dễ dãi quá. Vì moi thứ bát đàu từ cái cơ bản đén nâng cao.

Soul Killer
07-11-2005, 05:18
Đầu tiên bạn chia đĩa cứng ra thành các partition trước, xác định cái nào dùng làm Primary.
Bạn boot máy từ đĩa CD của WinXP. Sau đó cài WinXP lên primary rồi cứ theo chỉ dẫn của nó mà làm!
Chúc bạn thành công!

Polly
07-11-2005, 07:53
Thế này nhé, Bác Soul Killer khuyên người ta như thế thì còn khó hơn. Nếu mà chưa biết cài Win mà bac bảo người ta PQ ở cứng thì e còn khó hơn. Mình khuyên thật lòng, nếu Bro chưa thạo về mấy cái đơn giản đấy thì nên tìm ai đấy để nhờ, nhờ bạn bè được thì tốt, nó sẽ dạy cách dùng luôn, nếu không thì ra cửa hàng máy tính nào cũng được, bảo người ta cài cho. Không ai lấy tiền của bạn mấy cái này đâu.
Mình nói lại, mấy câu này nếu Bro hỏi cách đây 1, 2 năm thì sẽ không sao (khi đấy ai cũng như Bro cả thôi), nhưng bây giờ, mọi thứ mọi ngưòi đã nói cả rồi thì Bro nên tìm vào các Threads để đọc. Mình rất hoan nghênh bạn đã chịu khó tìm tòi, tự làm lấy các công việc cài đặt để nâng cao trình độ bản thân. Nhưng nếu đã vậy, khuyên bạn nên đọc qua các bài trước đi, như vậy sẽ giúp bạn có thêm nhiều hiểu biết.
CÒn nếu vẫn không cài được, mình sẽ giúp đỡ. Thân.
Xin lỗi vì đã làm bạn khó chịu.

ips
07-11-2005, 08:36
Bước 1 : Vào setup Cmos, chọn boot from CD first
Bước 2 : Bỏ đĩa cài winXP vào ổ CD-rom
Bước 3 : Khởi động lại máy, nhấn phím bất kỳ khi máy hỏi boot từ CD
Bước 4 : Làm theo các bước hướng dẫn của đĩa cài.
Bước 5 : Kết thúc

hikhik
07-11-2005, 09:07
Bước 6: Tìm một cái đĩa có Partition Magic rồi cho nó vào mà chia ổ cứng ra chứ đừng để một ổ.

darkera13
07-11-2005, 10:10
Bước 6: Tìm một cái đĩa có Partition Magic rồi cho nó vào mà chia ổ cứng ra chứ đừng để một ổ.
Chịu thua ông này luôn, ông cài xong xuôi đâu đấy rùi còn xui con người ta dùng PQ. Câu này phải đặt vị trí thứ hai mới đúng.

xpvuol
07-11-2005, 10:57
Mặc dù diễn đàn trên đây có thể giúp bạn 1 số điều, nhưng căn bản là bạn nên biết một số thứ... căn bản và có 1 số hiểu biết nhất định. Còn không thì giải thích mãi cũng chẳng được gì, càng nói càng rối. Biện pháp tốt nhất lả nhờ bạn bè chỉ từng bước 1... Ví dụ như bảo vào CMOS để set Boot từ CDROM, một người không biết gì thì đọc vào sẽ biết 1 số thứ rằng: Mình thật sự chẳng biết gì và càng rối, càng nản... Làm theo từng bước của đĩa cài ??? Nếu 1 người biết tiếng Anh ?? => Sẽ không hiểu thuật ngữ VT... Nói chung tui tán thành ý kiến với bác Polly...

son83
07-11-2005, 11:16
Cho mình hỏi đĩa boot disk ko có tác dụng gì ở đây à? Mình đọc các thread băng tiếng Anh thẫy muốn cài vào 1 ổ mới tinh phải dùng đĩa boot disk.Mình đã chia thành 4 đĩa mêm nhưng khi cài vào máy thì ko nhận.Hay mình đã làm sai chỗ nào.Còn như cách của 1 sô bạn nói ở đây hình như là format lại ổ đĩa đã có sán WinXP mà cái này mình làm thuờng xuyên khi Win bị lỗi. Rất cám ơn các bạn đã góp ý kiên

Viking
07-11-2005, 12:04
thứ 1: nếu bác mua ổ mới thì bảo người ta chia sẵn ổ cho bác (qua phòng kĩ thuật ấy), tuy nhiên cái này tôi khuyên chắc muộn rồi vì hình như bác đã chia xong ổ.
thứ 2: bootdisk là đĩa có thể cho phép bác khởi động máy khi mà ổ cứng của bác chưa có gì cả(chưa có hệ điều hành nào để chạy). Boot disk có thể là đĩa mềm hoặc đĩa CD, tùy theo mainboard của bác có support cái nào thì dùng (đĩa mềm thì cái nào cũng support, còn đĩa CD thì main cũ quá sẽ không support tuy nhiên cách này sẽ tiện hơn, không biết của bác là main gì)
Giả dụ là main của bác có support boot từ CD, đầu tiên bác sẽ tống cái đĩa cài win vào trong ổ đĩa CD và bật máy lên, trong màn hình đầu tiên (hiện các thông số về máy ấy), phía dưới sẽ có một số thông báo để vào CMOS (thông thường là ấn phím DEL nên bác cứ nháy phím này liên tục khi bật máy lên là được :D). Khi vào CMOS bác chọn cái đầu tiên (tùy main khác nhau thì các chức năng sẽ sắp xếp khác nhau, nhưng tất cả các mainboard tôi biết đều vào cái đầu tiên), sau đó chọn cái ổ khởi động là CD-ROM rồi ấn F10 và ấn Y để save các thay đổi. Máy sẽ tự động restart và boot từ CD. (chú ý nó sẽ hiện ra thông báo bảo bác ấn một phím bất kì để boot từ CD, khi nó thông báo vậy thì bác nhớ ấn phím gì đó, Enter chẳng hạn chứ đừng có ngồi như phỗng nhé :)) )
Phần còn lại là công việc cài đặt, chắc cũng không quá phức tạp, bác tự lo nốt nhé, tôi phải đi ăn cơm đây, hì hì

son83
10-11-2005, 08:11
Cám ơn các bạn bây giờ mình mới chôm được đĩa CD có boot dík nên làm ngon ơ.
Quả thật từ trước tới giờ mình toàn format lại ổ đĩa đã có sẵn Win Xp nên ko biết cách cài chỉ biết cách format lại ổ đã có sẵn.

HQuan
13-11-2005, 22:21
Khi chua bietgi thibanhay chiu khodoc sach vao nhe. Cai gi matu minh tỉma senholau hon do

tunght85
13-11-2005, 22:28
Khi chua bietgi thibanhay chiu khodoc sach vao nhe. Cai gi matu minh tỉma senholau hon do

Yêu cầu Bro gõ tiếng Việt có dấu!

Steven_nguyen
13-11-2005, 22:55
bac Polly noi sai roi` do'
lu'c truoc em ra tiem cai` la` "tui no' " lay' tien` cua em thang tay day'
50 000 nghi`n 1 lan` ca`i He die`u ha`nh do'.

Bao Sa Mac
17-11-2005, 15:14
Tui chưa bị như thế bao giờ, toàn mò mẫn tự cài không thôi à. Mà kiếm đâu được đĩa boot của Win vậy ? Mình tìm mãi không thấy đâu có, nơi bảo có mình mua về không chạy được. Chán

MeoconthichBeer
17-11-2005, 19:56
Bạn để ổ cứng đấy rồi đưa mình địa chỉ mình qua đem về pation rồi ghost cho bác 1 phát !