PDA

View Full Version : ráp pc

force
10-12-2002, 20:42
nghe nói pc tự ráp hay bị hư mà hư thì khó biết chỗ hư. có phải vậy không? định ráp một cái mà không biết có sao không?

nofear
11-12-2002, 14:14
nếu bạn biết chút ít về phần cứng hoặc có người quen biết thì nên mua linh kiện rời rồi ráp lại sẽ bảo đảm hơn... nếu mua máy bộ thì sẽ dễ bị lừa vì bạn sẽ không biết được là những linh kiện bên trong máy là mới hay cũ. Nói chung là bạn nên nhờ người biết xem máy đi chung sẽ an toàn hơn.

DUONG
11-12-2002, 15:59
không có gì phải sợ hết .theo mình cứ tự ráp là chắc ăn nhất.

hdd20gb
11-12-2002, 16:37
hiiii... bạn muốn ráp một bộ máy pc hả...ok nhưng bạn phải là người biết chút ít hay là một chuyên gia thì việc lắp ráp mới an toàn cho bạn được, nếu bạn không biết gì về phần cứng lên nhờ một người nào đó đi cùng bạn và mua những linh kiện rời rồi lắp vào thì tốt hơn, nếu mua nguyên bộ chác chán bạn sẽ không tránh khỏi sự lừa mà linh kiện máy tính không đơn giản đối với người không biết về nó.... và bạn cung lên tự rắp để nâng cao tay nghề của bạn, chúc bạn thành công....

Cuccu
13-12-2002, 08:21
:idea: Bạn muốn ráp máy nên biết về cơ bản và có người rành đi kèm thì tốt nhất. Nếu không trước khi ráp nhớ cồ gắng đọc kỹ User's guide đi kèm theo máy thì chắc sẽ không có vấn đề gì. À mà nhớ ráp cho đúng đầu cáp đó, tui đã cẩn thận lắm nhưng vẫn lơ đãng và đã phải trả giá cho việc ráp lộn đầu bằng một buổi sáng loay hoay và 8US$ để mua floppy drive mới. lol :mad:

force
14-12-2002, 10:01
rất cám ơn vì đã giúp đỡ. nhưng giúp thì giúp cho trót. cho mình hỏi về main 8ir533 cua Gygabyte. nó có tốt không? nó hỗ trợ những gì

hitech
14-12-2002, 11:02
Quái, sao bài viết của mình lại có tên ngưới khác nhỉ ? DragonPhoenix

Chỉ có người không biết về máy tính mới đi mua máy bộ của ... VN !
Còn lại, tự ráp cho mình cái máy ưng ý là điều ai cũng muốn.

Tips :
Đừng có mua máy Viettronic Tân Bình nhá, máy bộ ngoài BTX_TTT toàn đồ củ đậu không hà. Nhìn cấu hình phát tởm, thế mà chúng nó lại vẽ : system cho gia đình, system cho chuyên gia/kỹ sư/bác sĩ, system cho hs/sv, system cho đồ hoạ chuyên nghiệp v.v... Phát sợ ... cái mồm quảng cáo của tụi nó, đồ hoạ chuyên nghiệp ai đi mua PC ?!!!

truyenth
17-12-2002, 02:15
Máy của tui cũng do tui tự ráp chứ đâu, tui thấy chạy còn ngon hơn máy của T&H mà có mấy đứa bạn tui mua nữa, nói chung là nếu bạn rành về hardware 1 chút, thì sẽ biết lựa được linh kiện tốt thích hợp, & cũng 1 phần do mình xài máy, cài software ra sao nữa. Nếu bạn ráp được máy thì cách bạn sử dụng software để ứng dụng công việc của mình cũng Pro hơn, & máy cũng sẽ ít lỗi hơn.

vthien
17-12-2002, 05:47
hư gì mà hư !
Máy mình tự ráp láy dùng ngon lắm .Cạu ra các công ty hay cửa hàng thì họ khong ráp thì là gì ?
như nhau cả thôi.

truyenth
17-12-2002, 22:56
Tui thấy nếu máy do tự mình lắp ráp sẽ được chăm chút đến từng con ốc, thiết lập thông số cho thật tối ưu, nếu mình mua linh kiện tốt ở 1 CH uy tín, thì chất lượng máy do mình ráp có thể sánh ngang với HP-Compaq :o , ko biết có nói wá hay ko.

vantruong
17-12-2002, 23:10
Haha cái đó thì còn tùy.Linh kiện của HP ,Compaq được tuyển lựa rất kỹ và hàng cũng là hàng lọai "1" nên chạy 0 bao giờ bị mấy lỗi xung đột phần cứng hay hàng bị lỗi như máy ráp .Và dịch vụ hậu mãi của họ cũng rất tốt .Nhưng nếu ta biết "chọn " linh kiện và kèm thêm 1 chút "may mắn" thì cũng đã có thể tự hào với bản thân là mình đã ráp nên 1PC 0 thua IBM,Compaq:) :) :)

force
23-12-2002, 20:32
cảm ơn vì đã được bà con giúp đỡ. cho hỏi là với 9 triệu thì force có thể ráp được máy mạnh cỡ nào? ai có thể cho biết cấu hình tham khảo không?

thocon
24-12-2002, 11:07
9tr hả ! sướng lắm à nhe . hơn 6tr thôi máy chạy cũng bá phát rùi .

steaven28us
26-12-2002, 16:25
9 triệu á ,được cái P4 2Ghz rối ,256mb ,GF4 64mb ,17inch Samsung,40Gb ổ cứng .Nói chung là quá ngon