PDA

View Full Version : Báo động khẩn cấp từ Google Adsense

someone`
05-11-2005, 00:30
3/11/2005 Updates :

Language

Warning to those using AdSense on pages in unsupported languages. Previously, AdSense would allow ads to be run on unsupported language pages although stating ads would likely be untargeted or heavy on PSAs. However, a change in the new policies now prohibits this by publishers. Added to the language clause:

Ads must not be displayed on any page with content primarily in an unsupported language.

Ai để ads trên site tiếng Việt thì remove ngay đê , không bị ban thì khổ :D

Và vừa có thêm hình thức mới là rủ người tham gia Adsense cũng được tiền :)

When a publisher that signed up for AdSense through your referral earns their initial $100.00 and is eligible for payout, we'll credit your account with $100.00.

Người mình giới thiệu mà đạt 100$ và đúng luật thì mình sẽ có thêm 100$ :D ( chỉ lần đầu tiên được 100$ )

Thêm nữa là nếu ai dùng Firefox mà được giới thiệu cài Google Toolbar thì sẽ được thêm 1$ :D

lkn
05-11-2005, 13:03
U đưa nguyên hết cái thông báo xem!

Giới thiệu thêm $100 á, sao đã thế!!!!

Sao không ai kiến nghị đến Google hết nhỉ? Việt Nam bị US cấm vận à

Ai giỏi tiếng Anh dịch cái này ra nha:

Chào ban quản lý google adsense, tôi là một người làm web ở Việt Nam. Vừa qua tôi có nghe nói đến dịch vụ Adsense của các bạn. Đây là hình thức quảng cáo hay nhất thế giới mà tôi được biết.

Nhưng xin thưa, tại sao các vị lại không cho phép chúng tôi đặt ads lên các trang có Vietnamese? Thương mại điện tử ở VN đang rất triển vọng và từng bước phát triển, nếu các vị làm như vậy thì cộng động các nhà làm web của chúng tôi sẽ rất thua thiệt với các nước khác. Hơn nữa, tôi cũng thấy có người tham gia dịch vụ Adword của các vị là người Việt Nam. Nếu không cho chúng tôi đặt quảng cáo thì họ biết quảng cáo ở đâu? Các ngài nói rằng sẽ đưa hình thức quảng cáo này lên mức toàn cầu, vậy tại sao chỉ có rất ít nước được chấp nhận? Toàn cầu ở đâu? Mỡ rộng thị trường như thế nào?

Một lần nữa, tôi xin thay mặt các nhà làm web ở Việt Nam đề nghị đến quý vị rằng: "Hãy cho phép chúng tôi đặt quảng cáo trên những trang tiếng Việt".

Xin chân thành cảm ơn

Ai giỏi tiếng Anh dịch ra với, em viết tiếng Anh không được giỏi lắm, sợ sai ngữ pháp! Cảm ơn...

someone`
05-11-2005, 13:47
Không phải cấm vận VN mà là không cho đặt ads ở những trang chưa hỗ trợ .
Mọi người mau mau remove ads ở forum với web tiếng Việt đi , không chết cả lũ bây giờ :D

Về giới thiệu thì tui đã nói rõ rồi , cứ login vào là biết .

mIn hEe
05-11-2005, 14:16
Ạc thế giờ thì sao, đã ai gỡ chưa vậy, đã có ai bị band chưa. Thảm thế nhỉ, giờ chuyển qua quảng cáo cho thằng nào bi giờ đây, có bác nào cho em ý kiến đi ...

addme
05-11-2005, 14:49
Quảng cáo cho adbrite đi, có thể bán quảng cáo trực tiếp cho người mua nữa
http://www.adbrite.com/ (http://www.adbrite.com/mb/?spid=2881 )
Chỉ 20$ là được payout rồi, :no: Google :no: khó ăn quá

mIn hEe
05-11-2005, 14:55
Nhưng kiếm của bọn đó lâu quá, 1 ngày đc vài 0,10$ Nếu giờ ta làm 1 trang tiếng việt ko có dấu thì sao ??? bọn nó có cho là ta la trang việt nam ko ???

Mà DDTH Vẫn sài kìa, Vi Khoa chưa biết hay sao ???

someone`
05-11-2005, 16:46
Khặc Vikhoa có biết cái gì về Google Adsense đâu mà nói :)
Giờ remove hết đi nằm vùng chờ Google Support tiếng Việt , Gmail với Google.com có tiếng Việt cả rồi , chắc cũng không dài đâu.

bancankhong
05-11-2005, 18:45
hèn gì sớm nay tôi login vào vùng adsense member nhìn thấy 1 cái updated to đùng đọc ý của nó cũng như các bạn nói trên này, Thôi thế là sơm nở tối tàn, đành phải chờ thôi bạn ơi. pó tay

addme
06-11-2005, 16:27
Đọc khó hiểu quá
Hình như diễn đàn tin học dùng text link, chứ không phải ad link ?

Để chữa cháy thì mọi người chơi adbrite thử đi :D
http://www.adbrite.com/ (http://www.adbrite.com/mb/?spid=2881)

thesaint
06-11-2005, 20:07
ác thiệt đó tui còn chưa kịp phản ứng thì nó đã cho tui die cái acc rùi đau khổ! mới đãng ký lại: hic hic.
Đã ai nhận được tiền từ nó chưa vậy? bạn nào cần đãng ký thì cứ làm trang như của tui: http://tinhocvietnam.us hoặc có thể mượn domain này của tui đăng ký cũng OK
http://tinhocvietnam.us

someone`
06-11-2005, 20:19
Gương 1 người đã die ! 1 trang web dùng đi dùng lại cẩn thận die cả dàn đấy .

cuongdm
08-11-2005, 00:53
chậc chậc... thật là khổ cho dân ta wá nhỉ...
mình nghĩ vậy thì để mấy cái adlink giống ddth thì ko sao
1 acc xài nhiều site, bị die 1 cái thì toi :D

someone`
08-11-2005, 07:17
Để cái gì thì cũng die thôi , bây giờ chỉ cần có ai report ddth.com cho Google thì ddth.com cũng die nốt :) , tiếc rẻ làm gì , tham thì thâm .

dungpt2003
08-11-2005, 09:43
Thế nếu cái website Tiếng Việt của mình vẫn hiện thị các từ khóa bằng Tiếng Việt thì có sao ko nhỉ?

mIn hEe
08-11-2005, 12:48
Hôm qua em có viết 1 mail cho nó hỏi về vấn đề này, nội dung là :

Dear Sir or Madam,
I heard that ;

" Language

Warning to those using AdSense on pages in unsupported languages.
Previously, AdSense would allow ads to be run on unsupported language pages
although stating ads would likely be untargeted or heavy on PSAs.
However, a change in the new policies now prohibits this by publishers.
Added to the language clause:

Ads must not be displayed on any page with content primarily in an
unsupported language. "

I am using your Google Adsense in website www.sacmauvietnam.ws, and
some others so I would like to ask you for permission to use Advertising
websites for Google Adsense. Am I allowed to use Advertising websites ?

Thanks for your assitance

Nó có trả lời em như sau thế này ???

Hello Tran,

Thank you for your email. Please note that at this time we offer full
language support and ad targeting in a number of languages - for a
complete list, please visit
https://www.google.com/support/adsense/bin/answer.py?answer=9727.
Unfortunately, we do not yet have a date as to when AdSense will be
available for any other languages.

Please check back at the AdSense support page noted above, as we may be
able to provide support for your language in the future.

For additional questions, we suggest you visit our AdSense Support site
at https://www.google.com/support/adsense .

Sincerely,

Reka
The Google AdSense Team

Thế là sao nhỉ ??? nó có nói rằng nó ko có thông tin như vậy anh someone` à !!

makkenoza
08-11-2005, 13:28
Troi a cai Box nay ko co Mod the doi, ai phat bieu sao ba con nghe vay ! Dot tieng Anh an han qua !

nicholastse127
08-11-2005, 17:58
Đây là new rule ... mà đâu có đoạn nào như cậu nói :)
http://vietwind.streamlinetrial.co.uk/New_GoogleRule.txt

Ngoài ra để chắc ăn tôi có email cho tụi google :

Câu hỏi tựa như : Trang web của mình là trang web tiếng việt ko được support lang ... vyậ có thể được tiếp tục sử dụng ko ?

Trả lời : (trích đoạn thôi)

For your reference, if you place the ad code on pages with content
primarily in an unsupported language, we may show public service ads or
ads in another language.

novaboy
08-11-2005, 21:13
va^y. ru't cuoc. la` sao, moi. ngu*o*i` cho^t' lai. mo^t. ca^u xem nao`, tại sao diễn đàn tin học.com vẫn dùng là sao
Dứt điểm cho anh em biết đi, được hay không thế???!!!!!!!!!!!!!!!!!!

takura
08-11-2005, 21:42
Tin này do bác some one đưa ra.....mà hỏi google thì google phủ định.Phải chăng có kẻ quăng bom ?.
Vikhoa trong ddth không phải là kẻ không biết gì đâu mấy chú ạh.Tên tuổi Vikhoa takura nghe từ thời ddth mới hoạt động ==>Hắn là cáo già luôn thì có.

someone`
08-11-2005, 22:34
The AdSense ad code for contextually-targeted ads may be placed on pages with content primarily in any of our supported languages. Ads must not be displayed on any page with content primarily in an unsupported language.

https://www.google.com/adsense/policies

Chẳng qua cùng là người Việt nên cảnh báo cho anh em thôi , cũng đã có 1 người bị disable rồi :)

Mà tiếng Anh của mọi người bị sao thế .

Unfortunately, we do not yet have a date as to when AdSense will be
available for any other languages.

Câu này có nghĩa là chúng tôi chưa xác định được ngày Adsense hỗ trợ các ngôn ngữ khác .

Nó phủ nhận chỗ nào thông tin của tui :-/

stillo
08-11-2005, 22:36
Hôm qua mình có viết thư hỏi nhóm support của Google adsense với nội dung như sau:

Hello,

I heard that google adsense will not allow Vietnamese site add scripts in their site? I am adding google adsense in my forum and I just want to confirm this issue.

Thank you.

Xin chào,

Tôi nghe nói rằng quảng cáo qua hệ thống Google sẽ không cho phép họ đặt banner ở những trang trang tiếng việt. Hiện tại tôi đang đặt banner tại diễn đàn của tôi và tôi chỉ muốn kiểm tra lại thông tin này.

Và mình nhận được thư trả lời của họ như sau:

Hello Thanh,

At this time, we're able to offer ad targeting and support for the
languages listed here:

Until we are able to offer this service targeted to Vietnamese, please do
not place the ad code your Vietnamese sites.

Tạm dịch như sau:

Xin chào,

Tại thời điểm này, chúng tôi chỉ có thể chấp nhận và hỗ trợ những ngôn ngữ có ở trong danh sách sau:

Cho đến khi chúng tôi hoàn thành dịch vụ hỗ trợ cho tiếng việt, bạn không được phép đặt code quảng cáo tại những trang web tiếng Việt.

Như vậy chúng ta chưa được chấp nhận, chỉ còn cách chờ thôi hic hic....

nicholastse127
09-11-2005, 01:00
okie ... Tạm thời cho là như thế ...
Vậy Bây h nicholas có 2 câu muốn hỏi :
1 . Nếu vậy thì chả ra bất công bằng với các trang vn tham gia adword để quảng cáo sao ?
2 . Nếu ko cho ads unit thì dùng link unit như ddth được ko ?

NsT
09-11-2005, 01:20
mình xài google ads dc vài tháng, khi balance chưa vượt qua 100$ thì ko hề nhận dc 1 cái thông báo nào. Khi mình earn dc gần 300$, đến cuối tháng theo luật google phải gửi về. Nhưng nó ko hề gửi tiền về mà gửi cho mình một cái email với nội dung là "you have invalid clicks" ý nó là mình cheating, xài software gì đó để sefl click !?! site mình ngày nào có nhiều cũng chỉ đến 40-60 clicks mà nó kêu mình cheating ... ngày ngày earn dc vài đô mà cheating !!! gửi email cho nó hỏi thì 1 tuần sau nó mới reply với nội dung chung chung là hệ thống của nó phát hiện ra điều đó nhưng ko thể chứng minh cụ thể cho mình được....

Google này cũng là 1 big cheater, nó thấy mình VN nó ko sợ, thích disable là disable với bất cứ lý do nào... ko biết có ai cùng cảnh này k? mình có vài đứa bạn cũng bị thế rồi ...

mIn hEe
09-11-2005, 07:51
Đây là new rule ... mà đâu có đoạn nào như cậu nói :)
http://vietwind.streamlinetrial.co.uk/New_GoogleRule.txt

Ngoài ra để chắc ăn tôi có email cho tụi google :

Câu hỏi tựa như : Trang web của mình là trang web tiếng việt ko được support lang ... vyậ có thể được tiếp tục sử dụng ko ?

Trả lời : (trích đoạn thôi)

Mình cũng lại hỏi bọn support lần nữa, nó vẫn trả lời rằng :

Đây là thư của mình hỏi :

Website sacmauvietnam.ws , can it use Google Adsen code when its
language is not supported in AdSense support languages list and is it
acceptable ?

Nó trả lời remove đi ko là tạch :(

Hello Tran,

Thank you for your email. We would like to re-emphasize that we're able
to offer ad targeting and support for the languages listed here:

If you place the ad code on pages with content primarily in an
unsupported language, we may show public service ads or ads in another
language.

Until we are able to offer this service targeted to your specific
language, please remove the AdSense ad code from your site. We appreciate
your patience as we expand our program.

Sincerely,

Reka
The Google AdSense Team

Trong khi đó bác stillo lại đc nó gửi hẳn hoi như vậy. Chắc là nó ko cho rồi, đành chờ vậy

P/S sorry someone` tớ trình tiếng anh rốt, thế nên có lẽ nhầm, mong bác bỏ quá cho ...

ITHaNam
09-11-2005, 13:12
Theo mình nghĩ là muốn Google support Việt nam thì nhưng ai hiện nay đang dùng Google Adsense hãy gửi thư đến nó yêu cầu nó support.
Nhưng Java cũng đã thành công trong việc yêu cầu Sun hỗ trợ tiếng Việt.
Vậy thì chúng ta cũng có thể yêu cầu ( nhưng phải với các lý lẽ phù hợp) để yêu cầu nó hỗ trợ ViietNam mình.

mIn hEe
09-11-2005, 14:54
Hít, đúng thế, ta phải thảo 1 thư gửi cho bọn nó chứ nhể, chứ bọn adword nó cũng thiệt chứ, việt nam mình adword ko nhiều nhưng cũng có mà, ta nên viết mail kêu thui. Bác nào hô hào đi, ko hô hào tớ cũng viết 1 cái cho nó, gì chứ site việt nam gắn ADS hơi bị nhiều, chả qua họ chưa biết thông tin này thui, lúc block mới biết đó.

stillo
09-11-2005, 17:06
Theo mình nghĩ họ sẽ không hỗ trợ ngôn ngữ này. Có thể hiểu theo nguyên nhân sau: Tại sao người ta thuê đặt quảng cáo?--->Để có nhiều người biết đến--->dễ kinh doanh. Tuy nhiên, nếu là khách hàng Việt nam thì ngay cả thanh toán trực tuyến còn không có huống chi là họ tìm được khách hàng người việt. Hơn nữa, tỉ lệ " ăn gian" ở Việt nam có thể nói là cao (điều này không có số liệu cụ thể, nhưng thử hỏi có ai quan tâm đến sản phẩm của họ mà click vào không?

Có chăng hoặc chúng ta chờ họ, hoặc hãy tự đi tìm những đơn vị thuê đặt quảng cáo ở Việt nam. Như thế sẽ khả thi hơn. Mình nghĩ như vậy.

mIn hEe
11-11-2005, 08:00
Hít, bạn lkn ko đọc kỹ đừng nói lung tung, Nó có mail là nếu ko gỡ code là block đó. Cứ để rồi biết thế nào là block và ko nhận đc tiền ...

nobita_mk
11-11-2005, 18:02
mình xài google ads dc vài tháng, khi balance chưa vượt qua 100$ thì ko hề nhận dc 1 cái thông báo nào. Khi mình earn dc gần 300$, đến cuối tháng theo luật google phải gửi về. Nhưng nó ko hề gửi tiền về mà gửi cho mình một cái email với nội dung là "you have invalid clicks" ý nó là mình cheating, xài software gì đó để sefl click !?! site mình ngày nào có nhiều cũng chỉ đến 40-60 clicks mà nó kêu mình cheating ... ngày ngày earn dc vài đô mà cheating !!! gửi email cho nó hỏi thì 1 tuần sau nó mới reply với nội dung chung chung là hệ thống của nó phát hiện ra điều đó nhưng ko thể chứng minh cụ thể cho mình được....

Google này cũng là 1 big cheater, nó thấy mình VN nó ko sợ, thích disable là disable với bất cứ lý do nào... ko biết có ai cùng cảnh này k? mình có vài đứa bạn cũng bị thế rồi ...

Mk, nói chung bọn này khốn nạn lắm, chắc nó cậy... ở xa mình thì mới dám làm thế, chứ... gần gần chút nữa tập trung phang cho chết cụ nó đi chứ.

Ngày xưa mình cheat bị Ban thì không sao, chứ đằng này mình đăng ký lại, làm ăn đàng hoàng, hơn 3 tháng trời được có tầm 70$ vậy mà nó gửi thư nói mình cheat, kú quá mà đíu làm được gì!

Giờ đang tính về... đăng ký tiếp thì lại đọc được mấy cái tin này. Đến oải mất :-&

mIn hEe
12-11-2005, 13:56
Các bác nói sai rồi, chừ phi các bác ko cheat hoặc ko vi phạm quy định của nó ko bao giờ nó banned các bác, em sài Google Ads đã 8 tháng, nhận sec cũng phải đc 6 lần, 2 lần đang chờ nhận. Có thấy block gì đâu, cứ làm đàng hoàng thì ko bao giờ sợ cả. Nó thanh toán rất sòng phẳng.

nobita_mk
12-11-2005, 14:09
mk, thế nói chính xác là thế nào nào?
Ông ViKhoa "rành" vụ này sao không thấy lên tiếng nhỉ? Dân VN cả, giúp nhau tí thì tốt cả chứ sao?

nhdongphuong
12-11-2005, 14:34
Theo tôi hiểu thì Google tính tỷ lệ bấm trên từng lần hiển thị. Và tất cả những thông tin đó được tính dựa trên mỗi IP truy cập.

Nếu trang web của bạn có chừng vài ngàn lượt truy cập mỗi ngày từ vài ngàn IP thì cho dù bạn có bấm 10 lần trên cùng một IP cũng không sao, nhưng như trang nhỏ chỉ có vài người vào, và mỗi người chỉ duyệt vài trang mỗi ngày thì chuyện bấm bậy có thể nâng tỷ lệ bấm lên đến 10%! Là nghi ngờ liền!

Làm ăn đàng hoàng trên site nhỏ cũng có thể bị ban nếu cái tỷ lệ đó không thuyết phục được Google rằng bạn hoàn toàn không chơi ăn gian! Tôi nghĩ rằng Google chẳng nể nang gì chuyện ban một số các account trên site nhỏ đâu! Vì vậy nên cẩn thận vẫn hơn, nếu các bạn có lượt người truy cập ít quá thì đừng ham chuyện tỷ lệ bấm. Chừng nào nhiều người rùi thì hẵng tính tới chuyện nâng cao tỷ lệ này.

Với lại Google còn có chương trình Premier gì đó dành cho những site có lượt người truy cập lớn (hình như trên 5 triệu/tháng). Điều đó cho thấy giải thuật tính toán tỷ lệ của Google dựa rất nhiều trên lượng người truy cập hàng tháng.

Rốt cuộc lại thì trong thời gian mới lập website, tôi nghĩ chỉ nên tập trung vào chuyện thu hút khách hàng. (Mà ví dụ thu hút được 5 triệu khách hàng mỗi tháng rồi thì đâu có cần quan tâm tới Google Adsense làm gì! Khổ thế!)

bobochacha
07-12-2005, 19:37
Ặc ặc,
tôi mới bị hủy 1 acc cũng vì vụ này đây. Thấy nó gửi thông báo về mà không chịu đọc kỹ nên không bỏ Ads của nó trên web ra. Thế là đi luôn. (tháng này ~100USD rồi mới đau).
Nhìn chung bọn này làm ăn không phải dạng lôm côm đâu. Nhưng các bác cẩn thận, mình không click ma nhưng có thằng nào ghen ghét, thừa thời gian thì nó làm cho mình tiêu cũng đơn giản lắm.

khamvaphaonline
18-12-2005, 14:55
Ạc thế giờ thì sao, đã ai gỡ chưa vậy, đã có ai bị band chưa. Thảm thế nhỉ, giờ chuyển qua quảng cáo cho thằng nào bi giờ đây, có bác nào cho em ý kiến đi ...

Tui đây là một ví dụ đã bị google band acc nè... chuyện là thế này... tui nhờanh tui đang ử úc đăng kí nhưng ông anh này nhầm địa chỉ... khi đủ tiền thì tui mới xem thế là mail yêu cầu nó sửa lại địa chỉ. Nó mail lại là reg acc khác rồi có sẽ chuyển tiền ở acc cũ sang... khi reg acc này vẫn domain đó thì nó nói là không hỗ trợ vietnamese.. mail di mail lại vài lần với nó cuối cùng là bị band luôn acc.. chán thế chứ...

vietdragon
20-12-2005, 12:38
Page CTR của tôi = 0.3% :(dân VN lười quá .

McGovern
28-02-2009, 23:12
Có vấn đề gì đâu nhỉ mà anh em báo động?

namlun2387
28-02-2009, 23:45
Trời đất bác này toàn lôi bài từ năm 2005 lên làm gì vậy nhỉ :|

Hận_tình
28-02-2009, 23:57
Có vấn đề gì đâu nhỉ mà anh em báo động?

Đề nghị ban ngay nick tên này

ptv08
01-03-2009, 00:43
tình hình có vẻ sôi động. Hic đúng là bài viết từ rất lâu rồi.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

mà như cái kiểu này thì thằng vdict.com chắc cũng die luôn :))

NguyênThanh4
01-03-2009, 01:42
sặc pó tay =.=' dân đào mồ

coldheart1501
01-03-2009, 08:07
Chắc bác ấy search google đó lol

cuocthiseo
01-03-2009, 09:07
Đào mồ mà làm hết hồn :(

votricong
01-03-2009, 09:16
haha, đọc từ trang 1 tới trang 3 mới biết là đào mồ, lèmn hết hồn

thuoc579
01-03-2009, 12:04
chịu khó đào mồ ghê...............

uksokhom
01-03-2009, 12:11
ặc nick này hôm qua bannd rồi (McGovern) giờ lại reg nick mới chỉ khác dấu ' ~~> McGovern' xem nick này ko phả dân đào mộ mà là Spambot !! yêu cầu bannd mạnh tay nick này

vuacuagai
01-03-2009, 14:55
má ơi, đào mộ :no:

Ma Vương
01-03-2009, 14:58
Kế tiếp chắc ban luôn IP quá!

khucthuydu
01-03-2009, 16:07
BQT website thiết lập ko hiển thị các bài viết củ sẽ là cách hay nhất. Lâu lâu gặp tin hồi xưa kinh dị quá, ko xem ngày là tuong thiệt.

xipam
01-03-2009, 18:21
Amen, tg nó mở lại cái ref :)