PDA

View Full Version : Mình mới học SQL Server nhưng đã gặp lỗi với việc tạo CSDL mới liên quan đến read-only của thư mục.

tuansaker3291
20-08-2011, 17:26
Tình hình là mình bắt đầu học SQL Server được một buổi, mình đã cài đặt bản Express 2005 và sử dụng các lệnh này đúng như giáo trình để tạo 1 cơ sở dữ liệu trong thư mục "vidu" của ổ đĩa D định dạng NTFS.
Cụ thể:
create database thunghiem on
(name = sale_dat, filename = 'd:\vidu\saledat.mdf', size = 15MB,
maxsize = 50MB, filegrowth = 20%)
log on
(name = sale_log, filename = 'd:\vidu\salelog.ldf', size = 5MB, maxsize = 20Mb,
filegrowth = 1MB)
Nhưng mình vấp ngay một lỗi như thế này:
Msg 5118, Level 16, State 1, Line 1
The file "d:\vidu\saledat.mdf" is compressed but does not reside in a read-only database or filegroup. The file must be decompressed.
Msg 1802, Level 16, State 4, Line 1
CREATE DATABASE failed. Some file names listed could not be created. Check related errors.

Mình đã thử ko ghi lên ổ đĩa D mà ghi vào ổ USB "F:\vidu" định dạng FAT32 thì lại được ngay, không có lỗi nào. mỉnh thử bỏ cái ô vuông (ô vuông chứ ko phải dấu tích V) ở đầu chữ Read-Only trong Property của thư mục "vidu" nhưng cũng ko ăn thua gì cả vì nó trở lại bình thường ngay sau đó. Không biết có ai bị như mình không chỉ giáo dùm cái để mình ko bị lại vấn đề này nữa. Xin cảm ơn!

p/s: Mình dùng Windows XP SP2

Van8Hien62
21-08-2011, 21:14
Ban mới học SQL Server, ở đâu vậy, thầy cô không dạy à ? Mới học thì quan tâm nhiều làm gì, sql có nhiều vấn đề quan trọng hơn là tự cài đặt ( bắt đầu học SQL Server được một buổi ). Lý do không ( cài đặt được ) tạo CSDL khá rõ : is compressed ... The file must be decompressed.

Văn Hiền