PDA

View Full Version : Giọng Úc liệu có chuẩn ?

Tietkhanhan
27-10-2005, 04:47
Theo như ông thầy mình thì giọng Úc không phải là giọng chuẩn trong tiếng Anh, today thì ngừơi Úc đọc như to- die :D nên mình băn khoăn liệu có nên xem các kênh truyền hình Úc như ABC Asia Pacific không nhỉ ?

solutionstnt
27-10-2005, 07:16
Thế bạn hãy định nghĩa thế nào là giọng chuẩn và ai là người có thể nói được giọng chuẩn ?

codered
27-10-2005, 07:32
tất nhiên nói tiếng Anh thì giọng người Anh là chuẩn nhất gòi :D . Mà bác Tietkhanhan học của ai vậy , thầy em cũng nói y chan thầy bác mới ghê =)) .

Arkain
27-10-2005, 13:51
Quan trọng ở đây là bạn tập giọng với mục đích gì, nếu tính đi học ở Úc hoặc làm cho boss người Úc thì dĩ nhiên là tốt, còn nếu như nói giọng Úc cho Mỹ nghe thì 10 thằng thì có đến 9 thằng điếc không hiểu bạn nói gì cả.

solutionstnt
27-10-2005, 17:55
tất nhiên nói tiếng Anh thì giọng người Anh là chuẩn nhất gòi :D .
Xin thưa với bác là người Anh cũng có lắm vùng, miền đa dạng lắm ạ. Bây giờ mà các bác kiếm được người Anh nào "thuần chủng" để luyện nghe chắc hay lắm nhỉ. :wacko:

Bon jovi
12-11-2005, 18:17
học của tụi mĩ thì giọng nghe hay hơn và thuận lợi hơn khi xin job(my opinion),còn giọng úc hay anh thì nghe không hay bằng nhưng cũng tùy vào hoàn cảnh công việc của mỗi người thôi .

mulan
12-11-2005, 22:26
hix, mulan nghe giọng Úc giống dân miền Nam ra Quảng Ngãy, hay dở gì hỏng bít chí bít hổng hỉu gì. Mulan nghe giọng Anh lúc đầu hỏng thích vì hỏng quen, nhưng mà nghe riết một hồi thấy thích thích, nó có vẻ elegant hơn giọng Mĩ, giống như người miền Nam mới đầu nghe giọng Hà Nội chịu thôi hỏng thích, khi mà thích rồi thì chết mê chết mệt quên cả đường đi lối về ^_^ Cũng tùy vùng miền, một số vùng của nước Anh nói người Anh cũng chịu, Úc thì Mulan không biết nhưng nước Úc rộng qúa, chắc chắn là có divert theo vùng miền, ở Mỹ thì giọng miền Đông và miền Tây khác nhau nhiều lắm. Nhưng nếu nghe đài thì cứ nghe vì đã lên đài thì chắc chắn là giọng tương đối chuẩn xác giống đài HTV với đài VTV á ^_^ khác nhau về "giọng" nhưng đều phải chuẩn.