PDA

View Full Version : [Q] Đóng gói tâp tin Flash?

phamhobac
09-12-2002, 21:19
Lại làm phiền diễn đàn nhé!
1.Làm sao đóng gói các tập tin Flash giống như trong Visual Basic nhỉ
2.Trong Flash có nút liên kết hay câu lệnh liên kết tương đối không,ngoài lệnh getURL???
3.Điểm khác biệt rõ nhất giữa Flash 5.0 và Flash MX.
Mong nhận được sự giúp đỡ của các bậc tiền bối.

CrazyKing
12-12-2002, 01:00
Điểm khác biệt giữa F5 và F6 thì bạn mở F6 lên , coi phần What's New thì biết mà , hình như quan trọng nhất là có thêm các component dựng sẵn , rất tiện lợi , chúng ta có thể custom ra nhiều dạng khác nhau nữa , + hỗ trợ viết code tiện lợi hơn !!!
Theo mình được biết , thì Flash chỉ export ra theo dạng chuẩn của nó là swf or exe để có thể chạy được , nếu muốn đóng gói theo kiểu VB chắc bạn muốn nói đến là đóng gói mang sang 1 một máy không cài Flash có thể chạy được phải không , đó là export theo kiểu exe !

phamhobac
15-12-2002, 16:19
Cảm ơn bạn đã trả lời.Mình muốn hỏi đóng gói ở đây là khi mình đóng gói và ghi vào đĩa CDROM,người nào muốn dùng phải qua bước cài đặt,sau đó tạo được tập tin trên desktop.Giống như các giáo trình điện tử của IBT đó.
Mong nhận được sự giúp đỡ

ghostsex
09-02-2003, 19:57
bạn dùng chương trình đóng gói tập tin áh, cái đó hiện giờ hình như có tới phiên bản 6.0 rùi, cái mình dùng là 3.0 nhưng vẫn chạy tốt.

phamhobac
10-02-2003, 16:35
Cảm ơn đã trả lời.Nhưng chương trình bạn nói tên gì ?

Hynohun
20-03-2003, 10:43
Ồ , điểm khác biệt hay nhất mà tôi thấy ở Flash MX là có thêm function "Compress Movie". Rất hay.Ngoài ra, WorkSpace cũng rất thuận tiện để làm việc ( không có nhiều cửa sổ phiền nhiễu như Flash 5)
Xài Flash MX là 1 lời khuyên tốt

Terry
20-03-2003, 14:36
Có thể dùng Install Shield ( đã có phiên bản 2003 full ) để tạo File setup or install hoặc đóng gói theo như ý bạn , đúng ko ???
Có thể kiếm Setup2Go cũng được.

FlasH-lee
27-11-2003, 13:04
Để dùng được installshield là cả một vấn đề khá to, nếu bạn chưa có kinh nghiệm thì hơi bị khó đấy, nếu bạn mò. Mình đã dùng thử rồi mà.
Mình thử trình bày ý kiến của mình thế này. TRong giáo trình của IBT, nhắc đến mình lại thấy đau khổ, mình mua 2 đĩa ngoài hàng là đĩa giáo trình điện tử của IBT, về nhà sau khi cài đặt xong nó bắt mình nhập vào chữ thứ 14 từ bên phải sang trên hộp đĩa, cho nhập 3 lần. Không biết thì đừng hòng mà dùng. Ôi đau lòng quá, 8000/đĩa thì lấy đâu ra hộp chứ. Mình ra hàng hỏi thì họ bảo không biết. Mình thử nghĩ Flash cũng có thể làm được điều gần gần giống thế này. Gần gần thôi. Nếu bạn tạo một file .swf (chẳng hạn như một giáo trình điện tử chẳng hạn, Flash làm cái này rất hay đấy, bạn xem thử mấy file flash hướng dẫn học sau khi cài đặt thử xem), ở frame đầu tiên bạn bắt họ nhập name và pass vào (thế là giống IBT) rồi nhá nếu đúng thì mới chạy đến phần giáo trình mà bạn viết. Bạn có thể dùng cái này mấy lần (ví dụ 3 lần như IBT) bằng cách để ở 3 frame khác nhau, đúng pass ở frame này thì nhảy tới frame tiếp. Thế nhưng cách này có 3 nhược điểm là, cứ lần nào bạn vào nó cũng bắt bạn nhập pass và name, thứ hai là nếu bạn nhấn Ctrl+Enter (Play) thì nó sẽ nhảy tới frame kế tiếp mà chẳng cần pass hay name gì cả, mặc dù trên frame bạn đã gán hành vi stop(); rồi. Thứ ba là bạn chỉ cần dùng chương trình dịch ngược như Swf decompiler hay Swf scanner hoặc Swf decoder thì biết ngay pass thôi. Vì biết được action mà.
Tớ chỉ có thể khắc phục được cái thứ 2 và cái thứ 3 thôi. Với cái thứ hai thì khắc phục thế này:
- Giả sử bạn đặt phần nhập name và pass ở frame 1, nếu đúng thì nhảy đến frame 3, còn nếu sai thì nên chạy một movie clip đặt trên frame 1, không nên chạy đến frame khác. Thế thì ở frame 2 bạn gán cho nó action là
gotoAndPlay(1);
Thế thì có ấn gãy cả fím thì nó vẫn chẳng chạy tới frame 3 nếu không đúng name và pass.
-Với cái thứ 3 thì bạn nên xuất ra dưới dạng exe rồi dùng một chương trình nén như Neolite chẳng hạn (có trên Lê Hoàn) nén nó lại. Thế thì mấy cái chương trình dịch ngược Flash có mà khóc thét. Nó còn không hiện cái file đấy trong cửa sổ chương trình dịch ngược nữa cơ.

Chúc các bạn may mắn.