PDA

View Full Version : [Q] Nền trong flash

nguyethieu
09-12-2002, 13:07
Tôi thực hiện một nển trong flash, hình làm nền cho trang web và hình làm nền cho flash của tôi là chỉ là một thôi. Nhưng khi tôi đưa flash vào trang web của tôi thì phần nền flash và nền trang web lại có sự khác nhau. Tôi có cảm giác chúng không dính liền thành một mảng mà lại giống như là một ảnh chập lên nền một web khác vậy. Cả 2 hình tôi đều save dạng jpeg.
Xin chỉ tôi cách làm thế nào để trông cho chúng hoàn thiện hơn.
Thanks

Kar
10-12-2002, 07:36
Bạn có thể nói rõ hơn chút nữa hoặc là gởi file source lên đây, nếu làm được thì tôi sẽ giúp bạn...

nguyethieu
10-12-2002, 08:20
Có nghĩa là tôi sử dụng hình a.jpeg làm nền cho file flash của tôi. Và cũng hình a.jpeg đó tôi làm nền cho trang web của tôi (giả sử trang web của tôi có tên là index.htm)
Mà file flash đó tôi lại phải insert nó vào trong trang web index.htm.
Nhưng lúc insert flash vào web, file flash và trang web của tôi chúng hoàn toàn không liền nhau, không hợp nhất.
Tôi sẽ gửi cho bạn file nền đó và bạn hãy làm thử một file flash riêng cho bạn xem. (file flash W:799, H:133 và hình ảnh di chuyển trên đó tuỳ theo bạn)

9Star
11-12-2002, 00:07
Khi bạn dùng một hình file jpg hay gif làm nền thi sau khi xuất từ flash ra do nó nén hình lại bớt nên dẫn đến chuyện thay màu của hình và làm cho màu mà bạn chọn trước và sau sẽ thay đổi.--> Khắc phục khi xuất ra bạn vào publish setting chọn thẻ Flash---> JPEG Quality bạn để 100%, tuy nhiên nhiêu khi vẫn không chuẩn lắm.....

Yuris_revenge
11-12-2002, 13:35
Không bao giờ chuẩn được bác ạ, em không dùng file như bạn mà lấy trùng với màu nền của web nhưng vẫn không khớp giá trị là #f9f9f9 hix hix

Ghostlake114
14-12-2002, 13:05
Flash có mã màu web riêng, nếu lệch thì chúng tự chuyển sang mã gần nhất.
tốt nhất là hãy biến màu nền web->flash chứ ko làm ngược lại

Kar
16-12-2002, 07:03
Ok! Đúng như các bạn nói, mình đã làm thử rùi nhưng chỉ hơi giống thôi chứ không đúng hoàn toàn. Buộc phải lấy màu của Flash làm thành màu cho web thôi.

teoteoteo
20-12-2002, 01:01
nhưng thậ tình là khi chuyển mã màu từ web sang flash sẽ thấy có vân đề. tại vì khi tìm được màu ưng ý băng thẻ màu trong web thì khi sang tới flash sẽ khó tim được màu. dĩ nhiên nếu màu căn bản thì vô tư.

SaLanHost.com
21-12-2002, 03:47
Vấn đề ở chỗ: Bảng màu tiêu chuẩn của Flash & Web/HTML là 216 màu, còn bảng màu của Photoshop là 256 màu. Nếu nền/hình/ảnh làm bằng Photoshop trong chế độ màu là 216 màu (Only Web Colors) thì vô tư khi chuyên đổi qua Flash & bảo đảm trình duyệt nào cũng OK.

Ai cần tham khảo bảng màu Tiêu chuẩn web mời vào: http://www.vietnamwebmasters.com/index.php?act=ST&f=27&t=74