PDA

View Full Version : question: linksys wireless-G (2.4 Ghz)

awesome
20-10-2005, 10:58
Mình đang dùng cái linksys wireless-G, 2.4Ghz device. Nó được lắp vào cổng USB 2.0G và wireless rounter nhà mình cũng cùng hãng, cùng model luôn (Linksys wireless-G, 2.4Ghz). Tốc độ liên kết với mạng Iternet thì bt không có vấn đề gì. Nhưng khi download thì tốc độ cực chậm, kể cả dùng IDM mà cũng chỉ được 50kb/s. Trước đây mình cũng dùng 1 mạng wireless (không xịn bằng cái mình đang dùng) mà download cứ toàn 500kb/s (nhanh gấp 10 lần cái đang dùng). Có ai làm ơn chỉ dùm tại sao lại như vậy và làm sao để khắc phục đc không??? Mình xin cảm ơn nhiều lắm.
P/S: không biết có phải tại máy đặt xa rounter ko??? Hơn nữa trước đây máy này cũng dùng mạng dial up rồi. Ko biết có phải vì thế mà nó ảnh hưởng lẫn nhau không? Mình nhớ có lần cài IDM vào máy, thấy nó báo là IDM tự động liên kết với mạng Dial up (nhưng lúc đó mình đang dùng wireless rồi).

trieu_tulong
20-10-2005, 13:02
Dùng iperf (http://www.noc.ucf.edu/Tools/Iperf/default.htm) để đo băng thông của local wireless network. Chạy iperf -s (server mode) ở máy A và ở máy B chạy iperf -c <ip-của-máy-A> -r (client mode). Băng thông của Wireless G+b (mixed mode) thì khoảng 12 - 25 Mbps trong vòng 10m.

Nếu local network bình thường thì vô http://www.broadbandreports.com/stest để thử đường truyền rồi so sánh với tốc độ quảng cáo của ISP.

awesome
20-10-2005, 14:19
cái này là để đo tốc độ, vậy còn làm sao để improve download speed lên đến ít nhất như trước kia hả bạn?

trieu_tulong
20-10-2005, 22:10
Không đo thì làm sao biết được mạng của mình có bị gì hay không? Nếu mạng local hoạt động tốt mà băng thông bị giảm xuống 10 lần thì phải hỏi ISP. Một khi gateway của nó throttles bandwidth của đường truyền thì ở nhà bác có ba đầu sáu tay cũng chả làm gì được.

hai nha que
24-11-2005, 00:02
Tốc độ liên kết với mạng Iternet thì bt không có vấn đề gì.
Có nghĩa là đúng như ISP cung cấp và trước sau (khi set up wireless LAN) không thay đổi ?

Nhưng khi download thì tốc độ cực chậm, kể cả dùng IDM mà cũng chỉ được 50kb/s.
Có server limit tốc độ download. Bạn đã thử dùng wired để đối chiếu với wireless chưa ?
Tôi dùng router Linksys 54MB Super G, card Belkin G, tốc độ khoảng 1/3 so với wired (test broadbandreports.com)

Trước đây mình cũng dùng 1 mạng wireless (không xịn bằng cái mình đang dùng) mà download cứ toàn 500kb/s (nhanh gấp 10 lần cái đang dùng).
"Xịn" chưa chắc ... "xịn" :D
Tôi đã dùng qua cái Netgear pre-N 108MB, tất nhiên chỉ chạy ở tốc độ 54MB vì cái Belkin của tôi chỉ 54MB. Vấn đề ở chỗ cái Netgear không stable, khi có khi không (signal). Đôi khi phải reboot.

không biết có phải tại máy đặt xa rounter ko???
Xa là bao nhiêu ? Thường khoảng trong vòng 100ft thì ok.

Hơn nữa trước đây máy này cũng dùng mạng dial up rồi. Ko biết có phải vì thế mà nó ảnh hưởng lẫn nhau không?
Không.
Bạn cũng nên kiểm tra xem chung quanh có signal wireless nào khác ? Nếu có, xem có cùng channel ? Nếu cùng thì thử đổi sang channel khác.
Ngoài ra, có dùng cordless phone ? Một số cordless phone chạy ở tần 2.4GHz, có khi band gần nhau quá cũng bị interference.
Theo tôi, dùng wired ngon hơn.