PDA

View Full Version : Không thao tác được với System Configuration Utility và Registry Editor?

330
18-10-2005, 22:21
_Mình có một vấn đề muốn hỏi các bạn, máy mình cài WinXP sp1, hồi bữa thằng bạn mình phá cái gì mà mình không thể vào System Configuration Utility và Registry Editor, cụ thể như sau :
+ Vào Run gõ msconfig, hiện ra giao diện nhưng không thao tác được bằng chuột lẫn bàn phím(nhấn vào các thẻ không được), khi bấm Atl+F4 thì nó lại tắt
+ Vào Run gõ regedit cũng hiện ra giao diện nhưng không thao tác được, tắt nó bằng cáchvào Task Manager
(Vẫn vào được DirectX Diagnostic Tool bình thường, không có vấn đề gì cả)
Bác nào gặp trường hợp như em thì chỉ giùm em cách khắc phục.

xnewman
19-10-2005, 00:24
Mình đã bị như vậy rùi..một phần do virus.phần do máy cũng lỗi tuy lâu ko nhớ cách giải quyết nhưng hình như hồi đó phải cài lại win.. tuy nhiên giờ có khá nhiều các soft xử lý về reg và Ms config bạn nên tải về mà thử may ra ko phải cài lại. Máy mình ngày xưa cũng ko update các bản patch của XP nên mới bị vậy..gắng update hay dùng XP 2 đi
đừng hỏi nhiều nơi , việc này mình đã làm nhiều mà ko ai có câu trả lời có thể giúp đc đâu kể cả HVA

saudiec
19-10-2005, 08:07
Bạn vào thử trang nầy http://www.dougknox.com/index.html
có nhiều chương trình nhỏ để khôi phục nhiều thứ.Xem thử có dùng được cái nào không.
chúc bạn thành công.

barca
24-10-2005, 05:31
Còn máy em ko hiểu sao sau khi cài WinXP xong thì trong start menu ko có mục RUN...các bác giúp em khắc phục với

330
24-10-2005, 21:15
_Bạn click chuột phải vào Start chọn Properties rồi chọn Customize, chọn thẻ Advanced, trong mục start menu items, chọn dấu Run command ==> OK(còn trong menu start classic thì chọn Display run)
_Hoặc bạn có thể gõ phím tắt Start+R là xuất hiện hộp thoại Run
_Or có thể có ai đó chỉnh sữa Registry, cái này cách khắc phục mình quên rồi, nếu bạn bị trường hợp này thì liên lạc với mình, good luck

330
25-10-2005, 23:01
+ Trước tiên bạn phải vào Registry của window bằng cách: Bạn vào thư mục C:\WINDOWS tìm tập tin regedit, nhấp đúp là vào được Registry
* Cách thứ nhất : vào registry (trước khi chỉnh sửa registry nên sao lưu đề phòng trường hợp xấu). Bạn mở theo đường dẫn HKEY_CURRENT_USER\ Software\ Microsoft\ Windows\ CurrentVersion\ Explorer\ Advanced phía cửa sổ bên phải tìm khóa Start_ShowRun thay đổi giá trị của nó thành 1 (right click vào Start_ShowRun chọn Modify rồi gõ 1), nếu không tìm thấy khóa này thì bạn chuyển qua cách thứ hai
* Cách thứ hai : Cũng vào registry, tìm theo đường dẫn HKEY_LOCAL_MACHINE\ Software\ Microsoft\ Windows\ CurrentVersion\ Policies\ Explorer , tìm khóa NoRun sửa nó thành 0
_Nếu hai cách đó không thành công thì chắc trình run mất là do chương trình tối ưu hóa (WinXP Manager, Magic Tweak, Tweak XP, ...)
Theo mình nghĩ trường hợp của bạn chỉ rơi vào hai cách đó thôi
* Còn một cách cuối cùng rất hiệu quả là cài lại Window :tongue:

nuilua3
26-10-2005, 01:23
Vấn đề này tôi vừa mới gặp xong.Có một bài trên diễn đàn của minh hướng dẫn cách khác phục,tên nó là Regedit bị Disable(Không nhớ chính xác).Nếu không tìm ra thì mail cho tôi.Phamxuannguyen@yahoo.com

U.N.I.X
26-10-2005, 06:47
Sẵn tiện giúp mình cái lỗi registry disable by Adminnistrato luôn đi !

kebenle_00
26-10-2005, 15:20
Sẵn tiện giúp mình cái lỗi registry disable by Adminnistrato luôn đi !
run - gpedit.msc - trong mục User configuration chọn Administrative Templates - system nhìn sang khung bên phải chọn Prevent access to registry editing tool nhấn đúp, chọn disabled cứ thế mà apply rùi ok thế là xong.