PDA

View Full Version : Khởi động lại là window quét đĩa!

tqt2004
17-10-2005, 10:38
Các anh chị ơi ! mỗi lần em khởi động lại window là máy tự nhiên cứ quét đĩa miết. Các anh có thể chỉ cho em cách sữa được không!

330
17-10-2005, 22:03
_Máy mình cũng bị như vậy, mình tắt thằng BKAV trước khi tắt máy hoặc đừng cho nó khởi động thì máy của mình hết check đĩa, đó là trường hợp của mình, bạn hãy tham khảo đi

dhmbc
18-10-2005, 06:41
Bạn cứ để cho nó check hết lần đó rồi mấy lần sau sẽ ko check nữa chứ đừng Enter cho qua ...khi máy tắt đột ngột do cúp điện hay tắt máy ko theo chính quy thì khời động lại lần sau nó sẽ Scandisk

EPROM
18-10-2005, 06:58
Dùng PQMagic convert file hệ thống sang NTFS sẽ ko bao giờ bị check disk .

tuanth2005
18-10-2005, 07:01
Hôm vừa rồi thằng bạn tớ cũng bị vậy nhờ mình đến xem. Một giờ đồng hồ trôi qua mà mình cũng gần bó tay, may mà lại phát hiện ra khi mình dùng PQ.
Khi mình thử Check Error trong PQ thì nó báo lỗi tại mấy địa chỉ mà các địa chỉ này khi tra bằng diskedit thì đa số nằm trong System Infomation, dùng Disk Doctor vẫn không hiệu quả và phải cài lại. Thì hết check với Scan. Thử xem sao.

hikhik
18-10-2005, 17:15
Bạn cứ để cho nó check hết lần đó rồi mấy lần sau sẽ ko check nữa chứ đừng Enter cho qua ...khi máy tắt đột ngột do cúp điện hay tắt máy ko theo chính quy thì khời động lại lần sau nó sẽ Scandisk

Hà, bạn nhầm rồi, đây đúng là do BKAV chứ không phải do cúp điện. Nếu là do cúp điện thì chi Scan một lần thôi. Hoặc là bỏ BKAV hoặc là không cho nó tự khởi động. Còn cách convert sang NTFS thì mình chưa thử, bạn thử coi. Trên ddth đã có bài về BKAV rồi, ở Box phần mềm, bạn coi lại

tuanth2005
18-10-2005, 20:09
Đúng là Bkav có làm cho máy checkdisk khi khởi động , nhưng thấy bảo Bkav Ver mới sửa lỗi này rồi. Nói chung tại phần mềm thì nên xem fie *.log để biết chi tiết chứ cứ đoán mò thì ....

Vzar
23-10-2005, 23:24
cũng bị trường hợp tương tự, unins BKAV vẫn chưa hết

dark_assassin
23-10-2005, 23:48
Bạn có thể tắt dịch vụ TaskScheduler đi...Rất có thể đã có một chương trình nào đã tự dộng cho thêm việc quét đĩa vào đó lúc khởi động, VD như thằng Turnup Utilities...
Hoặc có một mẹo sau: Bạn kick phải vào tất cả các ổ đĩa, lần lượt chọn Check Disk từng ổ và chọn Automatically fix file system errors... rồi khởi động lại, cứ cho nó check lần này đã, lần sau thì sẽ không bị nữa...tui đã thử và có kết quả...

vinhxc
02-11-2005, 00:50
nói chung BKAV cũng có lỗi một phần thôi đừng đổ cho họ hết, cũng có thể ổ đĩa của bạn có badsector? nếu chắc chắn không badsector thì bạn dùng lện convert sang NTFS đi cho tiện (dù tắt điện đột ngột thì nó cũng chẳng check ổ đâu)
convert <tên ổ đĩa>: /FS:NTFS

kakalot-x
02-11-2005, 07:12
Thật ra cũng có nhiều nguyên nhân lắm á. Như trường hợp của mình, hồi đó cài winMe vào thì cứ mỗi lần shutdown là khởi động lại thì bị scandisk. Scandisk mấy lần thì winMe hư luôn. Cuối cùng thì mới phát hiện ra lỗi là do chưa cài driver cho cái IDE Controller.

mt_binh
03-11-2005, 09:21
dùng chương trình này sắp đĩa sẽ hết www.raxco.com

gothiclong
03-11-2005, 11:03
Tôi cũng bị vài lần khởi động máy là check disk ... nhưng có dùng BKAV đâu ! Bây giờ lại hết .. bó tay !