PDA

View Full Version : Làm sao tắt chức năng "Check disk" mỗi lần khởi động?

hrice
16-10-2005, 22:03
Máy em mấy bữa nay dở chứng bị lỗi gì đó mà em nghi là về phần cứng (giờ vẫn chưa biết là gì do có khi bị khi không).

Nhưng nó sinh ra một lỗi mới là mỗi lần khởi động là nó bắt Check Disk tất cả các phân vùng NTFS (ngoại trừ ổ C, ổ đĩa khởi động chính).

Có bác nào biết loại bỏ phần rườm rà này không? Giúp em với?

hrice
17-10-2005, 02:44
6 người xem rồi mà không ai chịu giúp em à?

cứu với bà con ơi!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

kissssss
17-10-2005, 03:06
Cài lại windown là chắc ăn, nhưng nếu vẫn bị lỗi thì chắc ổ cứng có vấn đề thật sự --> bảo hành.

HQuan
17-10-2005, 05:37
bna thu chuyen phan vung sang Fat 32 xem co bi ko neu van bi thi toi nghi o ban bi bet roi neu bi ban hay cho chay scandisk roi cat bo phan bi bet di nhe. No se bao o phan nao thi ban cat phan do di ban cat bang cach chia o roi bo phan do di ko tao o moi . Ban phai chap nhan bi mat mot so phan cua o cung do

hrice
17-10-2005, 08:05
Mình đã bung Ghost ra rồi?
Đương nhiên là bản này đã được kiểm chứng tốt trước khi ghost rồi.
Kết quả vẫn bị như cũ.
Không biết có phải do ổ cứng không? Chứ nếu có bad thì khi sử dụng phải có báo lỗi gì chứ (thường thì báo lỗi này giống như xung đột phần cứng, màn hình xanh, chữ trắng).
Nhưng ổ cứng vẫn bình thường mà.
Để mình thử kiểm tra bad sector xem, hy vọng không có gì. Tại ở cứng mình mới mua có hơn 1 năm thôi, không thể hư nhanh vậy được.

kissssss
17-10-2005, 18:57
bna thu chuyen phan vung sang Fat 32 xem co bi ko neu van bi thi toi nghi o ban bi bet roi neu bi ban hay cho chay scandisk roi cat bo phan bi bet di nhe. No se bao o phan nao thi ban cat phan do di ban cat bang cach chia o roi bo phan do di ko tao o moi . Ban phai chap nhan bi mat mot so phan cua o cung do
Từ NTFS chuyển thành FAT32 mà không mất dữ liệu thì làm cách nào vậy bạn? xin chỉ giáo dùm.

Để mình thử kiểm tra bad sector xem, hy vọng không có gì. Tại ở cứng mình mới mua có hơn 1 năm thôi, không thể hư nhanh vậy được.
Mới mua còn bị nữa là 1 năm.:)

thebluestar
17-10-2005, 20:19
bồ hãy cài lại win di, co thể đĩa win bồ cài đặt bị lỗi.nếu lấy cái đĩa khác cài mà vẫn bị thì có nghĩa là ổ cứng của bồ có vấn đề rồi

ibmthinkpad600x
19-10-2005, 20:43
ổ của tôi mới mua 2 tháng mà cũng bị như vậy , vậy có cách nào để bỏ nó di chờ cơ hội về vn đổi lại không ?

lqv77
20-10-2005, 01:11
Hì hì tội nghiệp bạn quá:

Nếu máy check disk khi khởi động là do các lý do sau:

1. Quá trình tắt máy trước đó không an toàn (Tắt ngang, treo, cúp điện...) cái này ai cũng biết.

2. Trong quá trình đọc/ghi lên ổ cứng (kể cả trên FAT/NTFS hay trên bề mặt đĩa) nếu có phát hiện thấy lỗi nghiêm trọng (nghi ngờ bad sector)nó sẽ bật chế độ tự động check (scandisk) cho lần khởi động sau. Nếu chỉ là lỗi "mất liên kết file" thì sẽ không bị check lại disk thêm lần nữa. Vì vậy nếu đĩa vẫn bị check lại (mặc dù đã ghost, thậm chí cài lại Win) nhưng chưa scandisk - full, hoặc format lại các ổ còn lại thì chắc chắng bị lỗi các ổ còn lại. Nên Scandisk - full (quét toàn bộ mặt đĩa) hoặc format thường (không dùng /q) để định dạng lại.

chang123
21-10-2005, 08:38
Tui cũng có gặp trường hợp này !!!! Không biết có giống không ??? BẠn có sử dụng phần mềm BKAV2005 không ??? Nếu có thì remove thử xem . Lúc trước mình cũng bị nh vậy và sau khi remove thỉ nó hết hẳn !!!!! Chúc bạn thành công !!!

hrice
21-10-2005, 09:17
Mình đã tìm ra được chỗ này rồi, không phải do ổ cứng.
Nếu bạn nào cũng bị lỗi như trên thì có thể tìm theo khóa sau trong registry:

[HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Contro l\Session Manager]
trong đó có khóa "BootExecute", nó phải để trống, nếu có cái gì trong đó thì bỏ nó đi.
Hình như ra Autocheck gì gì đó. Xóa nó đi là xong (có lẽ là do mới cài chương trình gì đó mà nó tạo thêm khóa mới này)

==> khởi động lại ngon lành như không bị gì.

Nếu bạn nào bị lỗi tương tự mà không thể giải quyết bằng PP trên thì post lên cho anh em cùng biết nhé!

Cảm ơn!

lqv77
21-10-2005, 17:37
Trời, nếu chỉ tắt ngang chức năng AutoScan mà không tìm hiểu nguyên do giống như bạn không tin vào người cận vệ của mình. Họ có nhiệm vụ canh chừng và báo lại với mình "có kẻ muốn ám hại mình" vậy mà bạn chỉ cần "mày câm miệng đi" (chặng không cho autoscan thì rất đơn giản và nhiều cách tuy nhiên nên cân nhắc kỹ trước khi làm vì có thể sẽ làm cho tình trạng máy tồi tệ hơn khi mà Win không thể bỏ qua những lỗi và die)

hrice
21-10-2005, 19:48
Không phải đâu, mặc định HĐH đâu có auto check mỗi khi khởi động.
Chỉ khi nào phạm lỗi về hệ thống thì máy mới "bật" chức năng này lên thôi.

Cái auto check đó làm cho khi nào mở máy cũng check hết, kể cả khi có lỗi và không lỗi. Do đó nên bỏ nó đi chứ!

huynhanhdanny
21-10-2005, 23:33
vậy mà nói Ghost lai rồi mà không hết

lqv77
22-10-2005, 03:18
Không phải đâu, mặc định HĐH đâu có auto check mỗi khi khởi động.
Chỉ khi nào phạm lỗi về hệ thống thì máy mới "bật" chức năng này lên thôi.

Cái auto check đó làm cho khi nào mở máy cũng check hết, kể cả khi có lỗi và không lỗi. Do đó nên bỏ nó đi chứ!

Chỉ có khi có lỗi mới check thôi. Còn không có lỗi thì ko bao giờ check.

hrice
22-10-2005, 20:22
to huynhanhdanny: Bạn nói đúng, mình đã ghost lại mà vẫn thấy nó có --> chứng tỏ HĐH mặc định chọn nó.

to lqv77: Đúng rồi, mình nhầm. Hệ điều hành mặc định đã chọn nó và chỉ có lỗi mới check. Mình đã Ghost lại HĐH mà vẫn thấy có check. Mình đã để cho nó check vài lần và thấy nó vẫn còn check 1 ổ E (NTFS). Thấy lạ vì nó không check các ổ khác, mình đã cài norton antivirus và cho nó quét --> kết quả: ổ đĩa E có vius và mình đã cho nó diệt luôn. Sau đó, đúng như bạn nói, nó chỉ check một lần và không còn check nữa.
Như vậy mình đã biết lỗi của nó rồi, do một số file hệ điều hành bị lỗi, hoặc có vấn đề liên quan đến HDH (vì trong ổ đĩa E mình cũng cài một HDH winXP khác)có thể là do vius phá hoại,..v.v... thì nó sẽ check cho đến khi không còn lỗi nữa.

Và vấn đề bỏ phần auto check chỉ là phương pháp "loại bỏ sự phiền hà" do nó check mỗi lần khởi động mà vẫn chưa tìm ra lỗi, và cũng....không quan tâm đến nó thôi.

Thanks mọi người.