PDA

View Full Version : [QUES]Phươngpháp nén fim cực mạnh

MrPaint
14-10-2005, 09:28
Mới hôm trước mình được bạn đưa cho mấy cái đía fim
Mở ra thấy toàn đía 650MB
thế mà mỗi đĩa có 1 bộ fim
lúc đấy khá chán, tại vì bình thường 1 bộ fim dùng 2CD, đây chỉ có 1 CD ~> chất lượng thấp
đến khi bật lên, thật là bất ngờ, chất lượng có thể nói là khá ngon
Tiếng, hình đếu okie
có dân pro nào biết cách làm hay như vậy không? thx

PS: hỏi thì nó bảo là down trên mạng về!

020
14-10-2005, 10:03
Mới hôm trước mình được bạn đưa cho mấy cái đía fim
Mở ra thấy toàn đía 650MB
thế mà mỗi đĩa có 1 bộ fim
lúc đấy khá chán, tại vì bình thường 1 bộ fim dùng 2CD, đây chỉ có 1 CD ~> chất lượng thấp
đến khi bật lên, thật là bất ngờ, chất lượng có thể nói là khá ngon
Tiếng, hình đếu okie
có dân pro nào biết cách làm hay như vậy không? thx

PS: hỏi thì nó bảo là down trên mạng về!
Thì giống kiểu lưu 1 phim DVD vào 1 CD thôi. Bạn Search đi.

Nicholaspopup
14-10-2005, 21:07
Dvd rip cũng phải 1.2->1.4gb một bộ phim. Cái đó chắc là SVCD quá

addme
15-10-2005, 01:38
Dvd rip cũng phải 1.2->1.4gb một bộ phim. Cái đó chắc là SVCD quá
SVCD thì dung lượn càng lớn hơn
VCD thì dùng Tmgpenc với bitrate <= 1150kbbps
Nếu đúng mức 1150kb thì 1 cd có thể chứa khoảng 1h30' với chất lượng khá tốt

nino
15-10-2005, 08:49
Không biết đĩa CD chứa bộ phim có độ dài bao nhiêu, nếu khoảng 30 phút là SVCD rồi, còn nếu cỡ trên 1 giờ thì... không biết lung...

Mình cũng thấy mấy cái đĩa của HTV, ca nhạc thiếu nhi "ngày xửa ngày xưa" do nhóm của Thành Lộc đóng, dù là VCD nhưng chất lượng hình ảnh cũng khá tốt. Chắc có lẽ họ dùng thiết bị xịn để quay và xử lý hình ảnh. Mình nghĩ như vậy có đúng không các bạn??

fop1985
15-10-2005, 09:34
Xí tý, MrPaint chơi đĩa đó trên PC or Player vậy?
Nếu chơi trên PC thì việc làm ra đc là chuyện bình thường. Còn trên Player thì chưa có kinh nghiệm!! :)

Tidu
29-11-2005, 18:41
Hề hề, cứ cài chú codec của bọn Divx về loại nào mới nhất ý, rồi vào mấy chương trình convert tha hồ chỉnh, chất lượng ngon lém, nhớ chọn file xuất *.avi ( cái này là MPEG4 mà)

tuikhongten
30-11-2005, 01:41
hì hì cái này là nén dạng mpeg không phải là AVI đâu nếu là avi thì phải được 3 bộ phim trên một cd.nếu file avi thì sẽ không xem được trên các vcd bình thường trừ máy dvd mới ra có hỗ trợ mp4

GHUNMASTER
30-11-2005, 02:34
Mình kô fải dân pro trong lãnh vực này nhưng cũng xin có 1 chút y kiến có gì sai xin các bạn thông cảm:
Nếu mình ko lầm thì những film bạn coi đa số đều trên 1 tiếng đúng ko?? Nhưng bạn nên chú ý về kbps cái này thường đựơc giảm đi để làm nhẹ dung lượng ngoài ra còn về frame(khung hình) bạn có thể tăng giảm nó cũng có thể hạ dung lượng xuống 1 it thường thì người để 640x480 (1 số film có thể để khác), còn về âm thanh thì người ta sẽ vẫn giử nguyên 48000hz nhưng tần số bit thì sẽ giảm xuống cũng làm cho dung luong giảm đi dẫn đến nếu những phim wá dài nếu hạ tần số bit wá thấp sẽ nghe khá nhỏ. Nếu bạn nén để upload trên mạng thì bạn nên chọn dạng codec xvid thay cho divx, dân trên mạng thì thường thích xvid hơn có lẽ vì lý do ban quyền. Về vấn đề chương trình thì bạn có thể chọn rất nhiều chương trình khác nhau, nhưng mình thì khoái thằng a1dvdripper, ngoài ra bạn có thể kiếm và down thằng k-mega lite code pack nó có hổ trợ rất nhiều dạng codec cho bạn conver, ngoài còn 1 số tool trong nó bạn có thể dùng nó để tham khảo coi những film bạn đang coi được nén ơ dang codec nào khung hình bao nhiêu, âm thanh và tầng số ra sao ....

ĐCV
30-11-2005, 17:02
Thực ra có nhiều công cụ để "bóc" DVD thành định dạng khác với công nghệ MP4. Tiêu biểu là dùng codec của Divx, Xvid v.v. (tui cũng thích Nero Digital).

Các chương trình có thể sử dụng là
1) Auto GK: DVD --> AVI (divx, xvid) (miễn phí, cực hay)
2) Nero Recode: DVD --> mp4 (nero digital) (giữ lại được phụ đề)
3) Divx Convertor: (nhiều thứ) --> divx media format (giữ lại được phụ đề)
4) và một loạt các chương trình convert khác.

Nếu chỉ muốn xem trên PC thì bất kỳ codec nào cũng được. Dùng luôn Nero Recode cho tiện , vì đã kèm theo trong Nero 7.

Nếu bạn muốn xem trên player, thì hardware player đó phải hỗ trợ mp4. Hiện nay có khá nhiều đầu có logo DivX và Nero Digital (hoặc cả hai). Với đâu DVD này, bạn có thể xem được phim avi (divx/xvid), mpg (hỗ trợ phụ đề .srt - tiếng việt ko hiển thị được), divx media format (.divx) (hỗ trợ đa âm thanh, đa phụ đề - phụ đề tiếng việt ngon lành), mpg (nero digital codec) (hỗ trợ giống như divx media format).

SVCD và VCD chắc không ngon lành bằng .avi, .mpg. .divx v.v.

thagnv
30-11-2005, 19:25
Các bác quá pro, tất cả ý kiến đều rất hữu ích với em, cám ơn rất nhiều. Hiện nay vì chưa biết gì nên cũng chưa biết gì để hỏi, mong các bác tranh luận tiếp để ku em sáng mắt ra ạ!!!

alan
30-11-2005, 20:01
toàn là dân "pro" ngồi phán,được có 1 vài ông nói được 1 vài cái.
thôi xin các bác,các bác đọc thêm bài viết ở đây giùm đi.Nghe các bác phán thấy ớn quá
_http://www.updatesofts.com/forums/showthread.php?t=10945

thienthan36
30-11-2005, 20:46
cái này bạn hãy dùng chương trình chuyển đổi định dạng film, windows media convert. chuyển đổi các định dạng film sang wmv. với một bộ file 1GB sau khi chuyển thì chỉ còn khoảng vài trăm mb nhưng chất lượng hình ảnh cũng như âm thanh không hề giảm so với bản gốc. Máy film trên mạng chủ yếu dùng hình thức này không mà thôi.

thagnv
01-12-2005, 12:11
toàn là dân "pro" ngồi phán,được có 1 vài ông nói được 1 vài cái.
thôi xin các bác,các bác đọc thêm bài viết ở đây giùm đi.Nghe các bác phán thấy ớn quá
_http://www.updatesofts.com/forums/showthread.php?t=10945
Đó chỉ là những bài viết đc dịch từ tài liệu nước ngoài, và khá xa rời thực tiễn, các bác đọc cái đó làm gì cho mệt, mắc công trở thành người cái gì cũng biết nhưng thật sự ko biết cái gì?
Có cần phải trở thành một kĩ sư chế tạo máy mới trở thành một tay đua giỏi ko? Hì hì hì, công nhận cái ko biết là cái vô biên nhưng giới hạn thôi bác ạ, cái nào cần thiết thì học, qua kinh nghiệm thực tiễn rút tỉa đc điều gì? Thảo luận với anh em thời gian đó có tính chất ứng dụng vào công việc hơn là ngồi đọc mấy vấn đề đó. Nói thế thôi em cũng in ra một bản rồi, để đầu giường, tối trước khi đi ngủ thì đọc! Dễ ngủ... ^_^
Còn về mấy tài liệu này, mời các bác ghé thăm www.videohelp.com website đó update mỗi ngày ấy, nội dung thì rất phong phú và rất hay!

alan
02-12-2005, 10:49
Đó chỉ là những bài viết đc dịch từ tài liệu nước ngoài, và khá xa rời thực tiễn, các bác đọc cái đó làm gì cho mệt, mắc công trở thành người cái gì cũng biết nhưng thật sự ko biết cái gì?
Có cần phải trở thành một kĩ sư chế tạo máy mới trở thành một tay đua giỏi ko? Hì hì hì, công nhận cái ko biết là cái vô biên nhưng giới hạn thôi bác ạ, cái nào cần thiết thì học, qua kinh nghiệm thực tiễn rút tỉa đc điều gì? Thảo luận với anh em thời gian đó có tính chất ứng dụng vào công việc hơn là ngồi đọc mấy vấn đề đó. Nói thế thôi em cũng in ra một bản rồi, để đầu giường, tối trước khi đi ngủ thì đọc! Dễ ngủ... ^_^
Còn về mấy tài liệu này, mời các bác ghé thăm www.videohelp.com website đó update mỗi ngày ấy, nội dung thì rất phong phú và rất hay!
hehe,bác nghĩ rằng người viết bài đó là chỉ là dịch thôi ư?Haha,sai lầm nặng.haha.
Thế bác có gì chứng minh rằng người viết đó chỉ là dịch thôi kô? : :tongue:

thagnv
02-12-2005, 12:51
hehe,bác nghĩ rằng người viết bài đó là chỉ là dịch thôi ư?Haha,sai lầm nặng.haha.
Thế bác có gì chứng minh rằng người viết đó chỉ là dịch thôi kô? : :tongue:
Hì hì em sinh sau đẻ muộn, nên ko biết con vịt có trước hay cái trứng có trước, thôi thì em show cái link này ở http://forum.doom9.org/ các bác xem rồi nói dùm em ai dịch của ai? :)
http://forum.doom9.org/forumdisplay.php?f=17
http://forum.doom9.org/showthread.php?t=95939
http://forum.doom9.org/showthread.php?t=96059
Thật ra rất cám ơn tác giả đã có công dịch và tổng hợp những bài viết như thế này sang tiếng Việt để phổ biến kiến thức cho anh em, lần post trước em chỉ nói chung chung thế thôi, em ko có ý gì trong chuyện này cả. Bản thân em đã từng cố gắng dịch những tài liệu như thế này ra tiếng Việt để phổ biến kiến thức cho anh em khác ko có điều kiện đọc, nhưng để dịch thì quả thật rất khó, vì toàn là từ chuyên ngành và phải am hiểu rất sâu sắc về basic video thì mới hiểu người ta đang nói tới cái gì ^_^.
Chân thành cám ơn tác giả!!!