PDA

View Full Version : mất BIOS, hỏi cách chép lại ?

ongtho
12-10-2005, 18:45
motheroboar GA-8IR533 của tui vẫn chạy bình thường. thỉnh thoảng update BIOS cho nó xuôn sẻ. hôm nọ nghĩ thế nào update từ phiên bản thứ 5 xuống thứ 4 tự dưng có thông báo

Checksum: BIAO hay BIO gì gì đó, không nhớ rõ

và máy treo với màn hình xám mờd. để mãi không phản ứng gì

bật lại thì kêu tít tít liên tục. đèn nháy đỏ liên tục roài đứng ở đèn xanh. màn hình không tín hiệu.

- kiểu này tui nghĩ bị mất BIOS nên motherboard không nhận các thiết bị ổ cứng, Cpu, màn hình etc.máy chết.

- nghe nói chỉ cần chép lại bios từ máy khác vào là được. chưa biết cách.xin các bạn chỉ giúp. tui có thể mượn được chiếc máy khác cùng loại motheroboard. xin chỉ dẫn cụ thể. phải dùng những dây dợ gì để nối 2 máy lại với nhau, nối và chép bios sang thế nào.cảm ơn rất nhiều

penalty
12-10-2005, 20:41
Thế là heo ăn rồi, nếu đã mất BIOS thì phải thay luôn cả chip ROM BIOS chứ. Nếu là FlashROM thì còn sửa được, tức là nhờ người ta dùng một mạch nạp để nạp lại BIOS cho chip Flash của mình. Tui nói thế là theo nguyên tắc vậy thôi chứ tui cũng chưa nghe trên thị trường có mạch nạp đó. Bạn thử đem ra mấy chỗ BH thử nhé,

duc9009
12-10-2005, 20:48
Nếu ở Tp HCM đem ra chợ Nhật Tảo, vào trong lòng chợ có vài chổ nào ROM BiOS điển hình là Nhân

ongtho
13-10-2005, 21:21
Thế là heo ăn rồi, nếu đã mất BIOS thì phải thay luôn cả chip ROM BIOS chứ. Nếu là FlashROM thì còn sửa được, tức là nhờ người ta dùng một mạch nạp để nạp lại BIOS cho chip Flash của mình. Tui nói thế là theo nguyên tắc vậy thôi chứ tui cũng chưa nghe trên thị trường có mạch nạp đó. Bạn thử đem ra mấy chỗ BH thử nhé,

Flash BIOS là gì hả các bạn.xin nói sơ cho tui bít

penalty
14-10-2005, 02:02
Flash BIOS : Sử dụng 1 chip ROM để lưu thông tin BIOS nhưng chip ROM này có khả năng ghi & xoá bằng xung điện hoặc một số tia đặc biệt khác (tui ko bít) - tức là có thể update BIOS như cái của bro đấy. Nó khác với các chip ROM trước đây chỉ cho phép ghi một lần thôi. Do các nhà sản xuất ngày nay thường viết các phiên bản BIOS mới có thêm 1 số tính năng của các loại mainsau này, nên sử dụng loại Flash ROM để ngươì sử dụng có thể cập nhật các BIOS Driver của họ. Thế nhá.

ongtho
15-10-2005, 19:55
dzay la not co cach sua chua sao, chet mia tui dzui. pac nao co cach hay xin chi giup them. thank

penalty
16-10-2005, 18:25
có chứ, you đem ra chỗ BH nhờ người ta nạp BIOS lại cho. You phải biết chính xác ver của main nhé

lqv77
20-10-2005, 08:59
Thôi đừng lo, nếu ở TP HCM. Cứ bê nguyên main + CPU + RAM (hoặc nguyên thùng máy) ra chợ nhật tảo hỏi Nhân chép ROM (như bạn duc9009 đã nêu) người ta se "xử" dùm bạn. Bảo đảm không lên không lấy tiền. Tuy nhiên, tay này chém cũng ghê lắm chuẩn bị 50-100k để mua bài học "nâng cấp BIOS".

ongtho
20-10-2005, 23:47
bị hư BIOS do update hả, dễ thôi, vô website của NSX mainboard, coi cách nó hướng dẫn update BIOS, trong đó có chỉ trường hợp nếu update không thành công thì BIOS sẽ không chạy được, và có chỉ hướng dẫn phục hồi lại, dễ ẹt, lúc đó phải sử dụng đến dĩa mềm có chương trình chép từ web site đó

thì chính tui sử dụng đĩa mềm chứa bios từ web của nó đây. đang update tự dưng không có tín hiệu, đợi mãi, đợi mỏi mắt vẫn thế. bật lại máy chẳng có phản ứng gì. đĩa mềm bios vẫn để nguyên trong máy, ấn ra nhét vô đều thế. gà toi h5n1

lqv77
21-10-2005, 06:17
thì chính tui sử dụng đĩa mềm chứa bios từ web của nó đây. đang update tự dưng không có tín hiệu, đợi mãi, đợi mỏi mắt vẫn thế. bật lại máy chẳng có phản ứng gì. đĩa mềm bios vẫn để nguyên trong máy, ấn ra nhét vô đều thế. gà toi h5n1

Tui ghét Ai mà xui người khác nâng cấp BIOS lắm. Nhưng nếu nâng cấp không thành công mà kiếm tui tui khoái lắm!!! Biết sao không??? Tui sửa lấy tiền, coi như dạy cho một bài về nâng cấp BIOS. :) :) :)

ongtho
21-10-2005, 08:06
tui tít ngoài bắc, chắc không đến dịch vụ của huynh được rùi. có cách nào sửa bios cho con GA-8IR533 này không truyền lại vài tuyệt kỹ đi. hỏng main mà còn đau lòng hơn bồ đá

tuanth2005
21-10-2005, 08:24
Việc Chép lại khi bị mất như của bạn thì cần một thiết bị (phần cứng), mình không nhớ tên nhưng mình có đọc ở đâu rồi. Tốt nhất là mang ra tiệm. Còn không thể dùng mấy cái như đĩa A: hay gì được đâu.

lqv77
21-10-2005, 17:29
Nếu BIOS mà die thì coi như main die. Lúc này chỉ có "xả" chíp BIOS ra đem cho vào "kít nạp" nạp lại chương trình cho nó. Việc này chỉ có các khu vực chợ linh kiện điện tử lớn mới có. Nó ăn theo các dịch vụ bên điện tử như chép ROM cho đầu đĩa... hoặc các trung tâm bảo hành linh kiện vi tính lớn có chức năng sửa được mainboard mới có loại "kit nạp" này. Theo giá hàng Sec thì kit này có loại >2000$ rẻ bèo nhất cũng hơn 500$ trung bình hàng TQ mới cũng ~1500$. Bạn nghĩ sao, thiết bị dùng để cứu bồ cho mainboard chết BIOS đắc như vậy thì phải chém đẹp là đúng rồi. Bởi vậy tôi mới nói ghét ai khuyên người ta "nâng cấp BIOS". Còn việc "trị" như thế nào thì tôi đã chỉ mé mé bên trên rồi. Nếu ở HCM thì tôi sẽ chỉ cụ thể đến nhiều nơi. còn HN thì potay.com và http://pochan.com luôn. :(

penalty
21-10-2005, 17:53
Bác lqv77 nói đúng rồi đó, muốn nạp lại chip BIOS cần có một kit nạp, khá phức tạp đây. Lần sau đừng chơi dại nữa nha ongtho nâng cấp BIOS chẳng có ích lợi gì mà nguy cơ chít máy cao lắm.