PDA

View Full Version : Xin giúp đỡ mình về lỗi hệ điều hành ..

lethanhdanh
11-10-2005, 19:38
Mình hiện đang quản lý cho một dịch vụ net mà máy DV thường xuyên bị lỗi hệ điều hành [máy ko thể chạy hệ điều hành, danh phải Boot từ USB or ghost DISK to DISK] hoặc lỗi Easycafe [ ngày nào cũng có vài máy bị lỗi, danh phải ghost đi ghost lại thấy bất tiện quá ] nên hỏi nhờ anh chị, em đã từng trải chỉ giáo giúp.

Máy dịch vụ mình đã cài Deepfree, Symantec Antivirus và xài phần mền quản lý Easycafe 2.214
Đôi lúc soft Symantec Antivirus auto Disable [trong đó cũng hay update cho nó], kéo theo Soft Easycafe bị hư [máy chủ ko nhận được máy con]
Nhân tiện cho danh hỏi nhờ link download Easycafe version mới nhất (kèm cdkey giúp] với nhé.

Không biết giờ danh có cài thêm soft nào chống Virus cho hiệu quả? cách khắc phục những sự cố trên hiệu quả nhất ?

Mong sự giúp đỡ của anh chi, em.

Danh thành thật cám ơn rất nhiều.

vikhoa
11-10-2005, 19:54
1/ DDTH.com ko ủng hộ việc tuyên truyền cr*ck hoặc cdk*y các phần mềm
2/ Bạn đã cài DeepFreeze thì cài thêm Antivirus làm gì nữa?
3/ Thay vì dùng EasyCafe, sao bạn không thử hỏi mua phần mềm quản lý Internet cafe của DanThanh (www.danthanhsystems.com). Nếu bạn không phải là chủ cửa hàng thì thử đề nghị xem sao. Bỏ 1 chút tiền đầu tư để tránh rắc rối phiền hà sẽ tốt hơn. Chứ 1 ngày mà vài máy bị sự cố thì tiền thiệt hại có lẽ còn nhiều hơn tiền mua phần mềm chạy ổn định.

tuanth2005
11-10-2005, 22:29
Đúng .Bạn đã cài DF còn cài Symantec làm gì
Bạn có thể dùng thêm ISA xem sao. lên trang Microsoft tìm với từ ISA có đủ cả. Thằng bạn mình nó cũng làm hàng nét. Chạy 2 tháng mới có 1 vài máy lỗi do DF Error.

Dùng HandyCafe ấy, ổn định hơn EC nhiều. Hiện tại có bản Free để tham khảo ý kiến khách hàng.

gigabyte_83
12-10-2005, 01:19
Cài nhiều phần mềm trên một máy tính chỉ góp phần làm nó chạy chận hơn đôi khi còn gây ra sự tranh chấp dẫn đến lỗi.
Không hiểu máy của bạn cài DF rồi mà vẫn bị lỗi thì hơi lạ bạn xem lại chức năng DF đang ở chế độ Enable hay Disable (dấu gạch chéo đỏ lên biểu tượng).
Cách khắc phục bây giờ là bạn setup lại hoàn chỉnh HĐH rồi tạo một file ghost dự phòng sau đó cài hết các ứng dụng cần thiết, bước cuối cùng là kiếm một bản DF sử dụng dài hạn rồi cài vào.

lethanhdanh
14-10-2005, 03:14
Cám ơn mọi ngưởi rất nhiều, danh sẽ xem xét lại tình trạng đó [ vì hay bị như thế đôi lúc phải ghost lại ... mình có tạo file *.ghs trong máy ]
Mình thì ko phải là chủ dv nên .... nhiều cái để nói ra lắm... chính vì lẽ đó mình mới có bài viết này.

Cũng nhân tiện chủ đề này mình hỏi các bạn thêm một số vấn đề nữa. Mong được sự giúp đỡ của các bạn.
Máy dịch vụ chỗ mình xài Win XP, mình thì ko đứng ra cài đặt láp ráp cho DV [ người trước đó đã làm, họ cho chạy nó ở chế độ admin để việc cài đặt được nhánh chóng hơn (khi muốn cài đặt chỉ cần tắt Deepfree đi là ok)
Như thế danh cũng rất hay nhưng khổ một nỗi là ..... đôi khi dv net phòng danh bị cài keylog, có lúc khàch hàng than việc về việc mất cắp mật khẩu, mất những món đồ ở một số game online. Chính vì việc này làm danh rất đau đầu ko biết xử lý tình huống này một cách hiệu quả nhất.
Vì DV net chỗ danh đã cài Deep free rồi nên danh hơi ỷ y ko sợ bị mất cắp nhưng Deepfree chỉ có hiệu lực mỗi khi reset lại hệ thống thì nhưng cái mà đc cài gần đó khi khi chưa reset thì vẫn có. Đôi lúc bị keylog ... một số người đạt keylog khi chưa reset vẫn có thể lấy đc mật khẩu,......
Danh có thử set Win XP ở chế độ Limit (set giới hạn khi chạy hệ điều hành) nhưng ko có gì là tíên triển hơn. ở chế độ này vẫn có thể setup đc.

Nên danh muốn hỏi anh chị, em và các bạn, danh nên làm thế nào cho hợp lý. Danh cũng ko rõ phải làm sao để chặn setup (chặn việc cài đặt các soft lại, có thể cài đặt đc nếu biết password [mật khẩu])
Ko biết có thủ thuật nào chống cài đặt hoặc là khoá ổ cứng lại.

Trên là nhưng điều danh thật sự chưa biết hướng giải quyết ra sao.
Rất mong đc sự giúp đỡ tận tình của anh chị, em

Danh một lần nữa cám ơn rất nhiều.

gigabyte_83
14-10-2005, 04:05
Như thế danh cũng rất hay nhưng khổ một nỗi là ..... đôi khi dv net phòng danh bị cài keylog, có lúc khàch hàng than việc về việc mất cắp mật khẩu, mất những món đồ ở một số game online. Chính vì việc này làm danh rất đau đầu ko biết xử lý tình huống này một cách hiệu quả nhất.
Vì DV net chỗ danh đã cài Deep free rồi nên danh hơi ỷ y ko sợ bị mất cắp nhưng Deepfree chỉ có hiệu lực mỗi khi reset lại hệ thống thì nhưng cái mà đc cài gần đó khi khi chưa reset thì vẫn có. Đôi lúc bị keylog ... một số người đạt keylog khi chưa reset vẫn có thể lấy đc mật khẩu,......
Danh có thử set Win XP ở chế độ Limit (set giới hạn khi chạy hệ điều hành) nhưng ko có gì là tíên triển hơn. ở chế độ này vẫn có thể setup đc.

Nên danh muốn hỏi anh chị, em và các bạn, danh nên làm thế nào cho hợp lý. Danh cũng ko rõ phải làm sao để chặn setup (chặn việc cài đặt các soft lại, có thể cài đặt đc nếu biết password [mật khẩu])
Ko biết có thủ thuật nào chống cài đặt hoặc là khoá ổ cứng lại.
.

Trong trường hợp này có một cách để bạn khắc phục được tình trạng trên bởi tất cả các tools đó đều tải từ trên mạng về do vậy chỉ cần chặn đứng được chức năng này là OK (tất nhiên không cho người ta cắm USB một cách tùy tiện).

Vào run gõ regedit.
Đi theo từ khóa sau:
HKEY_CURRENT_USER\Softwere\Microft\Windows\Current Version\Internet Setting\Zones\3
- Name: 1803
- Type: REG_DWORD
- Value: (= 0: Download Enable
= 1: Download Disable)
Làm theo y hệt đối với từ khóa
HKEY_LOCAL_MACHINE

lethanhdanh
14-10-2005, 06:30
Danh cám ơn bạn đã mách cho mình, danh thấy đó cũng là một cách giải quyết tốt nhưng danh thấy nó vẫn chưa đc ổn cho lắm.
Giả sử như danh muốn download thì phải tắt Deepfree, edit lại
HKEY_CURRENT_USER\Softwere\Microft\Windows\Current Version\Internet Setting\Zones\3
- Name: 1803
- Type: REG_DWORD
- Value: (= 0: Download Enable
= 1: Download Disable)

như thế danh thấy nó tốn thời gian vì một số trò game hay một số soft cũng thường xuyên phải update. Giả sử như có một người khách nào đó vào DV danh họ muốn download tài liệu hay softs hữu dụng thì như thế hơi rắc rối.
ý của danh là ko biết có cách nào khoá ổ cứng lại ko cho họ setup như phân quyền user ở Win 2k... (set security ko cho setup), ko biết danh phải làm thế nào nữa ?!
Danh nghe nói có một số soft có thể làm đc điều đó. Anh chị, em biết xin chỉ giáo.
Ko biết trong Win XP có cách nào khoá ko cho họ setup nào ko ? Nếu có xin bày giúp danh với.

Danh cám ơn mọi người rất nhiều

tuanth2005
14-10-2005, 10:53
Dùng DF mà còn lo hoài, Để thời gian mà đi tán gái. Đúng lờ