PDA

View Full Version : Chuyện ăn mặc của dân Software(thoải mái bụi bụi và nông dân) !

beotron
10-10-2005, 07:38
Tớ thấy mọi người hay nói dân It nói chung và software nói riêng ăn mặc luộm thuộm bụi bụi trông nông dân bỏ sừ, chứ không lịch sự như các ngành khác.Phải chăng dân software chúng ta do đặc điểm ngề nghiệp ngồi lỳ 1 chỗ không phải giao tiếp gặp gỡ thuyết phục khách hàng nên ăn mặc thế nào cũng được miễn thỏai mái.
Ví dụ tòa nhà tớ làm việc có 1 vài công ty về business nhân viên nam công ty này tòan sơ mi quần âu cà vạt tóc vuốt keo mượt, cắm thùng giày đen bóng lộn.Còn anh em cơ quan tớ tòan quần bò, ka ki, áo phông không cổ đi cả dép tổ ong hoặc giày thể thao, ăn mặc không khác gì thời sinh viên là mấy. Mỗi sáng đi làm vào thang máy là lại thấy hình ảnh đối lập giữa các anh em làm IT với các ngành khác.
Thử tượng tượng xem anh em chúng ta đóng complet cà vạt ngồi code chắc buồn cười lắm nhỉ he he

tinman
10-10-2005, 13:12
Tới Bill Gate mà còn đóng quần bò đi làm... Hay vào tham dự Sun - JavaOne conference mấy thằng xếp của Sun Scott McNeily, James Goshling... cũng quần bò tuốt thì ngại cái gì.

Dân IT coi trọng "trí tuệ", chuyên làm việc với máy móc, cần sự tập trung cao độ và tránh giao tiếp nhiều với public nên càng coi thường bề ngoài. Mặc comple thắt cà-vạt mà ngồi code chắng không ổn rồi.

tommyle
10-10-2005, 14:43
Ăn mặc như thế nào thì cũng tùy vào môi trường làm việc và qui định của nơi làm...Ăn mặc thoải mái cách mấy (business casual) nhưng không công ty nào muốn nhân viên mình trông có vẻ nhớt nhác và lười biếng...
Làm IT nhưng nếu phải tiếp xúc với khách hàng thì phải ăn mặc lịch sự cũng là điều đương nhiên...

cyber5000
10-10-2005, 16:33
IT ngồi code thì hehe..hee... quần bò là ổn. Còn có mấy tên đi cài đặt, bảo trì, huấn luyện thì phải đàng hoàng chớ IT có nhiều bộ phận đâu riêng gì code. Ha...ha... nhưng tựu chung là thằng nào tóc tai bù xu, người thư sinh cặp mắt hay thiếu ngủ thì đích thị là mấy tên ngành IT hehehehe

conmeocattai
11-10-2005, 06:15
Tới Bill Gate mà còn đóng quần bò đi làm... Hay vào tham dự Sun - JavaOne conference mấy thằng xếp của Sun Scott McNeily, James Goshling... cũng quần bò tuốt thì ngại cái gì.

Đúng roai .Quan trong là cái cách chúng ta làm việc như thế nào.
Tuy nhiên cũng cần chú ý 1 tý cho các chị em còn ngắm và để ý chứ

tinman
11-10-2005, 11:10
Đúng roai .Quan trong là cái cách chúng ta làm việc như thế nào.
Tuy nhiên cũng cần chú ý 1 tý cho các chị em còn ngắm và để ý chứ

Đừng lo, biết đâu có nhiều chị em lại khoái cái bụi của dân IT?

Arkain
12-10-2005, 16:15
Nhiều công ty bên này tuy rằng suốt ngày ngồi ở cubicle, không bao giờ phải tiếp xúc với clients cả mà cũng mặc áo sơ mi, đeo cà vạt đó thôi. Đó là tác phong đương nhiên nơi hãng sở. Tuy nhiên nhiều công ty cũng có những ngày "casual friday" cho nhân viên mặc đồ thoải mái hơn, nhằm nâng productivity.

Nếu như may mắn được nhận bởi những đại gia như công ty SAAS thì khỏi nói, muốn mặc quần tà lỏn ngồi code cũng không sao, công ty còn bao cả nhà cửa, phòng thể dục, sân golf nữa. Mấy năm trước SAAS vừa được phỏng vấn trên TV trong vòng một đêm đã có mấy trăm ngàn người gửi resumé vào rồi.

mù_chữ_Java
14-10-2005, 17:56
Hồi trước tui đi interview bên Redmond, chuẩn bị ăn mặc đàng hoàng quần áo ủi xếp ly nhưng vô trỏng thấy lính bác Bill ăn mặc bù xù như dân Broadway thấy mình quê tới bến. Thằng nào cũng quần short áo tee shirt, cũ mèm (cả tháng chưa giặt chắc...). Họa hoằn lắm mới thấy một thằng đóng thùng. Vô làm một hồi rồi quen, cũng quần short luôn. Không đến nỗi phải mặc tà-lỏn. Giờ làm chỗ khác phải tiếp xúc với clients hàng ngày nên phải ăn mặc đàng hoàng (business casual, no tie), chỉ có được cái thứ 6 là ăn mặc được như dân Hawaii thôi. Tuy nhiên cũng không được mặc quần short.

HtmICT
06-01-2006, 20:49
Sinh viên CNTT
Em đừng yêu chàng sinh viên công nghệ.
Bởi họ " tinh vi " kiêu ngạo rất nhiều.
Cứ tưởng khoa mình là oai nhất.
Tưởng bở : em nào cũng phải "xiêu".
"Màng túi luôn viêm" bởi họ nghèo.
Có được vài đồng thì lên NET.
Xa lộ mê hồn đâu còn nhớ tới người yêu?
Thực tập ngành tin, bài tập lớn suốt ngày.
Hỏi còn thời gian mà hò hẹn.
Chỉ trước màn hình là mê say.
Đồ án nhiều môn buộc họ thức đêm hoài.
Râu rậm, tóc dài, người đờ đẫn.
Thử hỏi còn gì là đẹp trai.
Dẫu họ mộng mơ lãng mạn rất nhiều.
Cũng biết làm thơ khi xao động.
Nhưng "dở" vô cùng: chẳng khéo "nịnh" người yêu.
Rất tự tin trong kỹ thuật học hành.
"Gan thỏ đế" để trò chuyện cùng bạn gái.
Anh nói thật lòng, xin hãy tin anh.
------------------------
uh, đọc bài thơ này cũng kú lắm nhưng ngẫm lại cũng ...đúng 1 phần...

mtt333
06-01-2006, 21:05
Mặc quần bò ngồi code làm sao thoải mái được, khó xoay sở, khó gác chân, khó bắt chéo chân, ... tóm lại là khó vận động hai cẳng chân.

Theo em code thoải mái nhất là mặc váy hoặc quần tà lỏn. :)

nuahonthuongdau
06-01-2006, 21:15
quá nhiều dân IT, cái chính là ý tưởng. Cần lập dị. Khi nào bạn truổng cời ngồi gõ phím khi đó bạn có thể khiến bill gate cóng. Đk châu quỳ không có tên bạn trong sổ theo dõi bệnh nhân
hahahahâ

C++
06-01-2006, 22:17
Mặc quần tà lỏn đeo kiếng cận, túi hết tiền, ở trần, thức từ sáng hôm qua tới 4 giờ sáng hôm nay (tất nhiên là chưa đánh răng tối qua), ngồi coding mệt rồi chat với nick "CONGTUDEPTRAI"

mtt333
07-01-2006, 00:21
quá nhiều dân IT, cái chính là ý tưởng. Cần lập dị. Khi nào bạn truổng cời ngồi gõ phím khi đó bạn có thể khiến bill gate cóng. Đk châu quỳ không có tên bạn trong sổ theo dõi bệnh nhân
hahahahâ

Truổng cời à, ý kiến hay, đầu và giữa mùa hè ở Việt Namrất oi bức khó chịu, mặc cái gì cũng cảm thấy không thoải mái vì mồ hôi ra cứ bên bết dính vào người, dính vào quần áo, lúc này mà quần bò với quần bó thì chắc chết mất, thậm chí tà lỏn cũng dính sát vào người đến khó chịu.

mo dung phuc
07-01-2006, 17:26
hè hè
đúng là mình chả quan tâm lắm vấn đề ăn mặc
chỗ tớ cũng rứa
ăn mặc tự do, thậm chí là quần tập thể thao cơ
he he

Oriole7610
07-01-2006, 19:23
Theo tâm sự của một "nam IT" thì: "Đẹp cho ai ngắm" :D
Chắc tại làm nghề này ít giao tiếp, nhất là giao tiếp với con gái, nên các anh cũng không chú trọng nhiều lắm nhỉ :D

tytdng
07-01-2006, 21:03
Lâu nay cứ tưởng chỉ có mình luộm thuộm, nay mới thấy bao nhiêu ngưoi72 như mình! He he he

nobitavietnam
07-01-2006, 21:07
Chời ơi, nói chung là làm việc hiệu quả là OK
Nhưng nếu có điều kiện thì nên mặc đồ lịch sự chút xíu, không nhất thiết phải là áo sơ mi - quần tây. Như tui thấy mặc áo thun, quần bò cũng dc vậy, nhưng nên bỏ áo vào quần cho nó gọn :D

Fanjimmi
09-01-2006, 14:27
Theo tâm sự của một "nam IT" thì: "Đẹp cho ai ngắm" :D
Chắc tại làm nghề này ít giao tiếp, nhất là giao tiếp với con gái, nên các anh cũng không chú trọng nhiều lắm nhỉ :D

Con gái hay con trai đã vào làm cái nghề gọi là IT thì ăn mặc giống nhau tất. Con gái hiếm khi mười họa mới diện được cái váy. Nói thật chớ, hồi trước tớ thích mặc váy, giờ toàn quần Jeans, áo thun, đi giày bata. Mặc váy thì đẹp và gọn gàng thật, sáng đi thì đẹp, nhưng chiều tối về thì thấy đồ nhăn nhúm vì phải ngồi ghế, xoay qua xoay lại...mệt...

Làm cái nghề này mà quần áo chỉnh tề thì khó. cứ mặc đồ thấy thoải mái, làm việc ok là được. :)

nuahonthuongdau
09-01-2006, 17:54
con gái theo ngành kỹ thuật nói chung là không xinh. chậc chậc. bye bye

Fanjimmi
10-01-2006, 09:52
con gái theo ngành kỹ thuật nói chung là không xinh. chậc chậc. bye bye

trùi ui...vậy thì bạn này bị nhầm nhọt sang trồng trọt rồi. Có kết luận sớm quá ko ???? hihi :))

UNGDIX
10-01-2006, 10:29
Có ai xem phim "My boyfriend is type B" chưa, con trai thích đơn giản, gọn, đẹp thì mặc bộ quần bò, áo bò cắm thùng giống anh Lee Dong Gun ở ngay đoạn đầu phim ý, trông siêu đẹp, nam tính luôn.

Oriole7610
10-01-2006, 19:31
Thì em cũng là girl đây, nhưng em chưa đi làm, mới chỉ đi học, nên chưa "buông thả" trong cách ăn mặc lắm, vẫn "hơi hơi" điệu :D
Với cả, mặc gọn gàng vẫn có thể đẹp được mà. Gọn gàng để dễ làm việc đâu có đồng nghĩa với bê tha nhỉ :-/

Nói thật chớ, hồi trước tớ thích mặc váy, giờ toàn quần Jeans, áo thun, đi giày bata. Mặc váy thì đẹp và gọn gàng thật, sáng đi thì đẹp, nhưng chiều tối về thì thấy đồ nhăn nhúm vì phải ngồi ghế, xoay qua xoay lại...mệt...

Nếu chị ngại đi giầy cao gót thì có thể đi bệt, hoặc giày thể thao cũng được mà, đâu nhất thiết phải bata :">

nuahonthuongdau
13-01-2006, 12:26
trùi ui...vậy thì bạn này bị nhầm nhọt sang trồng trọt rồi. Có kết luận sớm quá ko ???? hihi :))

dzay thì cho tớ xem dung nhan nào:boxing:

Fanjimmi
14-01-2006, 10:58
Nếu chị ngại đi giầy cao gót thì có thể đi bệt, hoặc giày thể thao cũng được mà, đâu nhất thiết phải bata :">

hihi...giày bata xịn mà em :)

Pollybanned
14-01-2006, 13:33
Dân IT toàn trang điểm cặp kính to đùng, nhìn người không rõ thì mặc đẹp mần răng. Bụi bụi chút cho đồng nghiệp dễ nhận ra nhau từ xa.

Amen_anh_yeu_em
14-01-2006, 13:41
Dân IT toàn trang điểm cặp kính to đùng, nhìn người không rõ thì mặc đẹp mần răng. Bụi bụi chút cho đồng nghiệp dễ nhận ra nhau từ xa.
Ặc ặc ác quá! IT đeo kính thì đúng rồi nhưng ai bảo ko đẹp như em trông đẹp giai phết (ngại quá). Nói chung dân IT hay gì em ko biết nhưng mặc đẹp tùy chỗ tùy lúc, lúc nào cũng diện cũng đóng bộ thì điên thật sự! Vào Châu quỳ khỏi cần mua vé luôn. Còn cởi truồng é em cởi nhiều roài ..... nhưng chỉ lúc đi tắm thôi :D hehe. Lúc ôm cái mo mà cởi truồng dễ kok phải là code hay test gì hết mà là đang xem *** hô hô hô. :D