PDA

View Full Version : Máy ko restart được<=Kíu em với các huynh ơi!!!

tangoctuan
09-10-2005, 03:46
Chào tất cả các pác, hiện tại em đang gặp một vấn đề rất đau đầu, do trình độ hạn chế nên ko thể tự giải quyết được. Vậy mong các pác chỉ dẫn giúp.
Khi khởi động lại, máy em ko vào được Win mà lại hiện lên một màn hình xanh cùng với một message như sau :
"A problem has been detected and windows has been shut down to
prevent damage to your computer. If this is the first time you've
seen this stop error screen restart your computer. Jf this screen
appears again, follow these steps:
Check to be sure you have adequate disk space. If a driver is identified in the stop message, disable the driver or check with the manufacturer for driver updates. Try changing video adapters.

Check with your hardware vendor for any BIOS updates. Disable BIOS
memory options such as caching or shadowing. If you need to use Safe
Mode to remove or disable components, restart your computer, press F8
to select Advanced Startup options and then select Safe Mode..."

Win em đang use là XP. Vấn đề này xảy ra khi em đang Install True Image và cho tạo phân vùng an toàn, nó bắt phải restart lại và thế là... hic hic!!!
Em đình cài lại OS nhưng khi đến step chọn partition để cài vào thì nó chỉ hiện lên mỗi partition C với đầy đủ dung lượng của cả HDD.
Các pác giúp em giải quyết với, và xin đưa ra chỉ dẫn cụ thể. Em chấp nhận tất cả các phương án chỉ cần không để lost data là được. Hic ổ em 80 GB thì đến 50 GB là các data quan trọng rồi.

Cám ơn các pác trước nghen!
Thank 4 all

divedau
09-10-2005, 04:09
Kiểm tra quét Virus thử xem. Nếu không được thì test RAM hoặc cập nhật BIOS lại

tran_phong
09-10-2005, 19:01
trờiddem cái HDD qua máy khác chép dữ liệu lại, xong rồi xử đẹp cái HDD ( format....)

U.N.I.X
10-10-2005, 09:59
Cái này là do RAM hoặc có thể do OS không tương thích với main( khác phần cứng)
làm như cách bro phong là OK

penalty
11-10-2005, 18:03
HDD teo rồi đó, chia bùn cùng bác nha.