PDA

View Full Version : Sự cố phần cứng lạ lúc khởi động. Help me !

dark
08-10-2005, 20:57
Mình sẽ cố gắng mô tả chi tiết nhất, mong mọi người giúp đỡ.

Thế này, máy của mình bị treo cứng sau khi khởi dộng. Nhưng có một điều lạ là thời điểm treo cứng sau khi khởi động rất khác nhau. Nếu cứ khởi động lại liên tục thì thời điểm treo cứng càng nhanh còn nếu để 1 ngày sau khởi động lại thì quá trình khởi động có thể đọc đến hệ điều hành, rồi cũng treo cứng luôn. Quá trình khởi động cho đến lúc bị treo không báo 1 lỗi gì. vẫn tắt nóng bằng cách giữ 5s nút power hoặc reset lại bằng nút reset được. Đầu tiên mình nghi ngờ Main không được cung cấp đủ điện áp nhưng sau khi thay nguồn mới thì hiện tượng vẫn vậy, mình cũng đã thay Pin Cmos, nói chung đã thử hết những gì mình biết nhưng không làm gì được. Bây giờ thì còn chẳng biết nguyên nhân do Main hay chíp.... nữa.
Các bạn có hiểu câu hỏi của mình kô ? rất mong mọi người giúp đỡ vì bí quá phải lên đây hỏi.
Cảm ơn nhiều.

erafc
09-10-2005, 02:17
Tui đoán 1 trong những lý do sau:
1. Chíp nóng ---> Xem quạt quáy thế nào.
2. Ram lỗi ---> Đảo khe, chỉnh CMOS cho test hết RAM hoặc kiếm đâu cái khác mà thử, 1% cho lý do này.
3. HDD bad ---> Lấy CD boot vào scan surface xem sao, nhiệt độ ổ cứng tăng cao cũng có thể là nguyên nhân.
4. OS lỗi, xung đột driver ---> Mua OS xịn mà dùng, có ~$200 thui mà....

Lỗi mà thay đổi theo thời gian tui nghĩ 99% là do phần cứng. U nên post kỹ cấu hình máy và thông báo lỗi lên cho bà con tư vấn, tui ... chung chung vậy thui.

PMT
09-10-2005, 04:25
Nếu quạt CPU vẫn còn quay thì tháo tản nhiệt ra lắp lại và trét kem cẩn thận.

dark
09-10-2005, 06:38
Nguyên nhân thứ 1, 3, 4 bị loại trừ, phiến tản nhiệt vẫn áp sát, quạt vẫn vù vù, bị treo từ lúc chưa đọc OS.
Nguyên nhân 2 có 1% mà mình đã test với 2 SDRam 128MB, đảo liên tục khe, suy ra loại trừ luôn.

Xin nói lại là từ lúc bật nút Power đến lúc treo máy. Treo máy có thể trong lúc test Ram, có thể lúc vào Bios được 1 lúc, và nếu để máy đó đến 24h sau bật lại thì có thể đọc đến Win mới bị treo, sau đó bật lại liên tục thì thường treo máy trước lúc vào WIN (chắc chắn kô liên quan đến HDD và Os).

Mình vẫn nghĩ là tại điên áp cung cấp cho Main ko đủ nhưng đã thay nguồn khác mà vẫn bị vậy. Đến đây thì potaydotcom

------------
Cấu hình máy : Main PIII, GIGABYTE 60XTA (ko nhớ rõ), CPU PIII 933, 2 SDRAM 128MB. còn gì nữa.

tran_phong
09-10-2005, 18:54
cái này là bị nhiệt độ rồi. Không để ý mở nhiều lần là mau treo hay sao? Mở tất cả ra vệ sinh lại nhất là con CPU

PMT
09-10-2005, 19:11
phiến tản nhiệt vẫn áp sát, quạt vẫn vù vù, bị treo từ lúc chưa đọc OS.
Làm thế nào để biết phiến tản nhiệt vẫn áp sát vậy bạn? Bạn làm ơn chỉ cho mình với, mình không thể nào biết được là nó có áp sát hay không.

kazuyza
10-10-2005, 01:24
_Chắc chắn là tại over heat! :nuke: Vì như bạn nói thời gian từ lúc khởi động đến khi treo máy khác nhau tùy thuộc vào thời gian giữa hai lần tắt và khởi động máy.Ví dụ khi treo máy mà khởi động lại liên tục thì thời gian đứng sẽ nhanh hơn là sau khi tắt máy để hẳn 1 ngày mới bật lại.(khi bật máy bị treo mà khởi động lại liên tục thì nhiệt độ trong máy đã nóng sẵn nên dễ dàng đạt đến điểm over heat để treo máy=> thời gian từ lúc bật máy đến lúc treo ngắn hơn so với khi bạn tắt máy để cả ngày mới bật lại lúc đó máy đang "lạnh" nên thời gian để nhiệt độ máy đạt đến điểm over heat dài hơn)
_Theo tôi bạn nên kiểm tra lại chỗ CPU.Cụ thể là quạt,keo tản nhiệt,bụi bặm.
_Nếu đã làm tất cả cho CPU (kiểm tra,thay dầu cho quạt;keo tản nhiệt;quét bụi) mà máy vẫn đứng thì mình khuyên bạn nên kiểm tra VGA card của bạn.Trường hợp này rất ít người ngờ tới,do VGA card quá nóng nên bị treo-tương tự như CPU- nhưng trường hợp này chỉ là treo hình,OS vẫn load,máy tính vẫn hoạt động nhưng do VGA card đứng nên màn hình chỉ hiển thị khung hình tại thời điểm VGA card chết->user cứ tưởng là hệ thống treo.Bạn có thể test bằng cách khi máy treo nhấn thử phím Numlock hoặc xem đèn ổ cứng có sáng không.
_Nếu đã thử tất cả các trường hợp trên mà máy vẫn đứng thì mình khuyên bạn nên...đi mua main khác! :eek:
_Chúc may mắn để khỏi phải xử lý bằng trường hợp cuối! :)

erafc
10-10-2005, 03:27
Làm thế nào để biết phiến tản nhiệt vẫn áp sát vậy bạn? Bạn làm ơn chỉ cho mình với, mình không thể nào biết được là nó có áp sát hay không.

Con CPU P3 933Mhz có diện tích tiếp xúc với tản nhiệt nhỏ xíu xiu, đặt lên công kênh biết ngay, nhưng cũng lý do đó mà cái con bỏ 3` này dễ chết vì nhiệt lắm lơ đễnh 1 tí là tiêu, cơ quan tui đi mất 3 con từ 850 đến 933 do quạt bij con nhện giăng mùng, lấy về tặng vợ làm đế cắm hoa, vợ bảo chân ngắn quá! Tất nhiên muốn áp sát tuyệt đối thì như PMT bảo xịt tí kem đánh răng vô.

Cách tốt nhất để kiểm tra nhiệt độ là bật lên để tí, xờ xem thế nào, xờ cả HDD nhá, tui hơi nghi nghi. Còn điện áp vào tạm CMOS mà xem. Nếu phải xử lý bằng trưường hợp cuối của bác kazuyza thì cho tui con P3 ấy đi, tui xài con C1g chán lắm rồi.

hdb3
10-10-2005, 03:32
Đơn giản là bạn nên test lại Main của bạn...Mình nghĩ Main có vấn đề..

PMT
10-10-2005, 17:03
Con CPU P3 933Mhz có diện tích tiếp xúc với tản nhiệt nhỏ xíu xiu, đặt lên công kênh biết ngay
Biết được mới lạ. Cái tản nhiệt che hoàn toàn con CPU, lại được gắn vào socket bằng clip nên nó chênh 1 tẹo có trời mới biết. Trừ khi tháo cái mobo ra cầm đưa lên ngang mắt mà xem thì mới thấy được. Nhìn từ trên xuống đố ông thấy nổi.

tran_phong
10-10-2005, 18:22
Con CPU P3 933Mhz có diện tích tiếp xúc với tản nhiệt nhỏ xíu xiu, đặt lên công kênh biết ngay, nhưng cũng lý do đó mà cái con bỏ 3` này dễ chết vì nhiệt lắm lơ đễnh 1 tí là tiêu, cơ quan tui đi mất 3 con từ 850 đến 933 do quạt bij con nhện giăng mùng, lấy về tặng vợ làm đế cắm hoa, vợ bảo chân ngắn quá! Tất nhiên muốn áp sát tuyệt đối thì như PMT bảo xịt tí kem đánh răng vô.

Cách tốt nhất để kiểm tra nhiệt độ là bật lên để tí, xờ xem thế nào, xờ cả HDD nhá, tui hơi nghi nghi. Còn điện áp vào tạm CMOS mà xem. Nếu phải xử lý bằng trưường hợp cuối của bác kazuyza thì cho tui con P3 ấy đi, tui xài con C1g chán lắm rồi.

về lột chân ra làm móc chìa khóa cực đẹp :)

jiSh@n
10-10-2005, 19:43
Uhm, con đó bự, làm móc khóa đẹp chán. Kiếm mấy con Slot 1 thì làm mặt dây chuyền khỏi chê :D

330
10-10-2005, 19:49
Có khi là hệ điều hành, mình cũng bị y như bạn khi đang cài winxp thì cúp điện ==> nên cài lại HDH rồi test mấy cái khác, mình cài lại HDH thì không bị hiện tượng đó nữa, bạn thử đi nhé, chúc bạn thành công (nhắc lại là mình cũng bị y như bạn)

potterviet
10-10-2005, 20:07
_ Coi chừng cái PSU, mấy sự cố như vầy nhiều lúc tại cái PSU đó. Giờ tháo máy ra hết, vệ sinh sạch sẽ bụi bặm, lắp hsf kỹ vào, trét silico để dẫn nhiệt tốt.
_ Hình như có ai kiu trét kem đang trăng vô đó, làm như vậy khoảng vài hôm đầu là dẫn nhiết tốt, vài hôm sau kem khô dẫn nhiệt kém + cứng ngắc khỏi tháo ra luôn => chết cpu vì nóng.

dark
11-10-2005, 01:53
Cảm ơn mọi người, mình tìm ra nguyên nhân rồi. Chính xác là phiến tản nhiệt chưa tiếp xúc chuẩn với mặt chíp vì cái "thanh kẹp" để giữ phiến tản nhiệt áp sát chíp không còn đàn hồi, mình thử giữ chặt phiến tản nhiệt áp sát với chip bằng tay thì máy khởi động ngon lành.
Có ai ngờ đâu tại cái chi tiết nhỏ xíu, chẳng quan trọng gì (?) làm treo máy phải lên đây post bài hỏi anh em.

erafc
11-10-2005, 02:28
mình thử giữ chặt phiến tản nhiệt áp sát với chip bằng tay thì máy khởi động ngon lành.

Oái, điện nó giật chết người đó.

Khỏi rùi thì mời PMT đi nhậu chứ nhề

xpvuol
11-10-2005, 02:51
Bó tay ông này lun... Điện trong máy tính làm sao giật được... Cho dù có giật mà cách đất thì cũng đâu có sao...
Kem đánh răng dùng để thay silicon => Silicon dùng để đánh răng...