PDA

View Full Version : Xin hoi ve he thong mail va mot chut ve mang

PhongDN
04-10-2005, 08:11
Có chuyên gia nào giúp mình cái:

1. Học về phần swich và hub thì mình có thấy là: switch có khả năng chỉ gửi thông tin từ một cổng đến 1 cổng duy nhất dựa vào địa chỉ MAC còn hub thì gửi quảng bá đến tất cả.
Sau đó lại học đến việc subneting cũng để phân mạng thành các subnet nhỏ. Mình không hiểu 2 cái này có trùng nhau không, nó phối hợp với nhau thế nào. nếu 2 máy ở 2 subnet khác nhau thì có nhìn thấy nhau ko, muốn nhìn thấy nhau thì làm thế nào.

2. Ví dụ mạng của mình có khoảng 80 máy, mình dùng 4 switch 24 cổng, sau đó các switch đó lại nối với nhau thành 1 mạng (nối bằng đường up link). Như thế có thể nối được bao nhiều switch theo kiểu đấy và sẽ phải qui hoạch nhưthế nào để mỗi swithc là 1 LAN riêng (như kiểu subnet). Thực tế những mạng nhưthế này thì nên làm thế nào

3. Mình muốn hỏi thêm 1 chút nữa về mail: mình đã đăng ký trên miền abc.com.vn và đăng ký dưới dạng tên miền chuyển giao (đăng ký với VNNIC), và mình thiết lập một DNS server. có 1 đơn vị đã lấy mail có dạng xyz@abc.com.vn và họ tự thiết lập mail sever, nên cái tên miền mail.abc.com.vn và trường MX đã trỏ sang mail server kia rồi. Bây giờ mình muốn tạo 1 tên miền cấp dưới ooo.abc.com.vn và tên miền này cũng cung cấp hệ thống mail (cho đơn vị trực thuộc). Mình phải làm thế nào? vì mình đã trỏ tên miền mail.ooo.abc.com.vn đến địa chỉ IP của mail sevvẻ của đơn vị cấp dưới nhưng hình như chỉ gửi đi được nhưng không nhận mail được.
Có ai biết khắc phục thế nào không