PDA

View Full Version : Xin giúp đỡ gấp: Adobe® Premiere® Pro 1.5 và phần cứng để sử dụng nó

adn
03-10-2005, 19:11
Chào mọi người.

Xin cho mình hỏi phần cứng như thế nào để sử dụng tốt Adobe® Premiere® Pro 1.5 cho việc dựng phim (công việc mưu sinh) ?

Mình không nắm được yêu cầu này nên hỏi mọi người. Ai có kinh nghiệm sử dụng qua xin cho ý kiến.

*Yêu cầu:

_Dựng các đầu-đuôi phim đám cưới - sinh nhật -đám ma ..v.vv
_Xử lý nội dung phim.
_Các line trước khi Renderring là 3 đến 4 line cùng một lúc (line phim nền, line chữ, line nhạc, ..vân..vân).
_Xuất ra DVD, hình ảnh phải rõ nét (dĩ nhiên nguồn phải rõ nét trước tiên), hình ảnh không bị giật, các kỹ xảo đầu-đuôi phim phải chạy "trơ".

*Máy xử lý chính của tôi:
CPU P4 2.4GHz (không siêu phân luồng)
RAM 1GB DDR
Graphics 64MB
Hard Disk: ATA 100, hệ thống file NTFS dung lượng lớn rồi (2 ổ)
Port 1394
Sound card onboard 5.1
Loa đầy đủ 4.1
Monitor HP 21 inch
Ổ ghi DVD Flextor, ổ đọc DVD, ổ CDRom
Không có card xử lý phim

Có card xử lý phim và không có thì việc làm và chất lượng phim khác nhau như thế nào?

Nếu mua card xử lý phim thì phải mua loại nào tương thích với Adobe® Premiere® Pro 1.5 và giá cả phù hợp với người Việt Nam một chút ?

Và cho hỏi, mình muốn mua đầu máy vừa có thể đổ băng DV mini và băng VHS vào máy vi tính thì nên mua lại nào giá cả phù hợp?

Mua đầu máy như trên hay mua một máy quay phim một chip vừa để đổ vào PC vừa để quay các phim giá rẽ, cái nào lợi hơn?

Với mọi người, thắc mắc của tôi có vẻ "buồn cười", nhưng tôi không biết hỏi ai. Xin giúp đỡ.

Và xin cảm ơn trước tất cả mọi người có ý kiến đóng góp, giúp đỡ, gỡ rối cho mình.

hunghoai
03-10-2005, 20:19
Có card chạy ổn định hơn, thời gian render nhanh hơn.
Nên mua một máy quay phim, nhưng chỉ để đọc băng thôi.

addme
03-10-2005, 20:45
Có card chạy ổn định hơn, thời gian render nhanh hơn.
Nên mua một máy quay phim, nhưng chỉ để đọc băng thôi.
Nhưng là card gi ?
Matrox hay LE ?

hunghoai
03-10-2005, 20:48
Nhưng là card gi ?
Matrox hay LE ?
Tất nhiên là Matrox, vì LE bây giờ sử dụng phần mềm Liquid Edition .

nngocson
05-10-2005, 22:53
Cau hinh nhu the cung van kiem com duoc do ong ban, khg can phai tang them lam gi. nhung tot nhat ban phai lam dau duoi trong premiere 6.5. Nhu vay de xu ly hon. Co gap kho khan gi dac biet cu pót len hoac lien lac truc tiep vui minh Email minhhienst@hcm.vnn.vn

thangcu
06-10-2005, 15:20
cu cung dang xai 6.5 voi matrox card ko bi problem gi het dang muon upgrade len Premier Pro 1.5 xin quy vi giup do cho xin tut de coi truoc.... Cam on truoc...

QuocPham
06-10-2005, 17:58
Cac hang~s card tich hop nhieu ki Xao realtime Vi VaY co card se giup ban lam Viec duoc nhanh hon. Nhung Xu huong hien naY la` se loai bo hardWare, Voi cong nghe IT, CPU dan dan du~manh de effects realtime
Có card xử lý phim và không có thì việc làm và chất lượng phim khác nhau như thế nào?

MatroX RTX 100 Xtreme
Nếu mua card xử lý phim thì phải mua loại nào tương thích với Adobe® Premiere® Pro 1.5 và giá cả phù hợp với người Việt Nam một chút ?

Toi se chon phuong an 2, dung port 1394 (k can mua card!!!)
Và cho hỏi, mình muốn mua đầu máy vừa có thể đổ băng DV mini và băng VHS vào máy vi tính thì nên mua lại nào giá cả phù hợp?

Mua đầu máy như trên hay mua một máy quay phim một chip vừa để đổ vào PC vừa để quay các phim giá rẽ, cái nào lợi hơn?

Hoan toan la Y kien ca nhan cua toi, neu khong dong Y, Xin bo qua

adn
10-10-2005, 17:52
Cảm ơn tất cả mọi người đã bỏ chút thời gian giúp đỡ.

Riêng về phần Card Matrox RTX 100, ở Việt Nam, hàng đã sử dụng qua rồi mà giá bán quá đắt.

Mình xem ở www.ebay.com thấy họ bán đấu giá rẻ quá trời...chỉ khổ một điều là họ bán tại Mỹ và thanh toán bằng card tín dụng quốc tế.

Không lẽ người Việt Nam mình giàu hơn người Mỹ hay sao !!! :emlaugh:

À email của mình là ainduy@yahoo.com hoặc ainduy@gmail.com, có gì hay xin mọi người mail cho mình.

Thanks again.

tuyphong
03-11-2005, 20:52
Nếu bạn mới vào nghề (mưu sinh) thì phải tính 1 bài toán kinh tế trước bài toán kĩ thuật. Bạn nên đầu tư thấp nhất để có hiệu quả chấp nhận được. Trong quá trình làm ( khoảng 1 năm thôi) bạn sẽ có kinh nghiệm và biết mình đầu tư cái gì cho công việc của minh. Công nghệ thay đổi hàng ngày. 1 căn bệnh của dân IT là không bao giờ thỏa mãn với phần cứng của mình. Nếu bạn đàu tư 1 hệ thống ( Tôi giả sử 3000 USD-cos card dựng) bạn phải tính đựơc số thời gian khấu hao và từ đó sẽ ra số tiền/1 giờ dựng. Liệu tiền thu về có đủ cho số tiền khấu hao không. Khép kín quá trình ra sản phẩm của bạn : Quay DVmini6 - capture qua 1394 - Dựng DV - Xuất sản phẩm ra đĩa DVD cho khách hàng , bạn có cần thiết đầu tư (ngay) 1 card dựng giá bằng 1/2 hệ thống không? cấu hình máy của bạn tạm ổn cho công việc dựng DV rồi (Chip hơi yếu). Bạn nên đầu tư 1 máy quay DV tốt . Vì nếu công đoạn tiền kì của bạn kém- tức đầu vào kém, thì dù hệ thống tốt cũng làm gì ? Bạn cứ cho ra sản phẩm (mưu sinh) bằng hệ thống đó đi. Nếu không ổn bạn đầu tư không muộn. 1 điều cuối tôi muốn nhấn mạnh là yếu tố con người. Bạn hãy có nhiều ý tưởng tốt, cách thể hiện lạ, sản phẩm của bạn hay mới là điều quan trọng. tham khảo : www.videoguys.com
Chúc bạn thành công!

tinhthelong
04-11-2005, 16:40
Tất nhiên là Matrox, vì LE bây giờ sử dụng phần mềm Liquid Edition .

Card matrox ở Việt Nam bây giờ khoảng bao nhiêu $ nhỉ

thagnv
04-11-2005, 17:38
Card matrox ở Việt Nam bây giờ khoảng bao nhiêu $ nhỉ
Theo mình đc biết Matrox RT.X100 ở VN có giả khoảng $1000.

Công việc dựng phim, ngoài vấn đề chính là dựng phim, chất lượng cuối cùng thì theo mình có khá nhiều vấn đề đau đầu như thời gian, phương pháp lưu trữ, quản lý tư liệu, không nhất thiết phải đầu tư quá tốn kém, nên có thời gian đầu tích lũy kinh nghiệm bản thân!

langtustudio99
11-11-2005, 16:24
Nếu bạn mới vào nghề (mưu sinh) thì phải tính 1 bài toán kinh tế trước bài toán kĩ thuật. Bạn nên đầu tư thấp nhất để có hiệu quả chấp nhận được.from Tuyphong
OK , vậy nhé.. Nếu bạn chỉ xuất DVD hoặc VCD ( không làm ra băng) Liên lạc với lãng tử. Mình sẽ giới thiệu các bạn một loại máy có thể làm cả Adobe Premeire , Finacle , Canopus... đối với Finacle thì vẫn Realtime bình thường . Hiện tại mình vẫn đang tàn tàn sài dòng máy này để sản xuất Film
Giá 250$ . hai trăm năm mươi đô la ( có cả ổ ghi DVD Wr+1 CD Wr và 1 DVD Rom nhé )

Bạn có thể đến sài thử và tậu một cái về mà làm . Cái máy này giá chỉ bằng một cái AGP 256M thôi . Hì ! có ai thích thì cứ việc đến sài . Mình chỉ làm việc vào ban đêm nên ban ngày mặc cho các bạn phá nó. Nhưng đi thì làm ơn mang DISK theo. mấy hôm nay tốn đĩa cho mấy ông nội ...thí nghiệm quá
Liên lạc :langtustudio@yahoo.com

đặc biệt chú thắng NV ... Nếu chú đau đầu về cách quản lý một hệ thống dữ liệu thì nên học nhanh một chứng chỉ văn phòng. Bởi vì những người có căn bản về lưu trữ thì không phải lúc nào cũng auto save cho khổ tấm thân
nếu không thì qua anh .. anh cho mượn tiền đi học... Nhớ là đi học nhé... Không mua xăng ha ha ha

thagnv
11-11-2005, 18:29
đặc biệt chú thắng NV ... Nếu chú đau đầu về cách quản lý một hệ thống dữ liệu thì nên học nhanh một chứng chỉ văn phòng. Bởi vì những người có căn bản về lưu trữ thì không phải lúc nào cũng auto save cho khổ tấm thân
nếu không thì qua anh .. anh cho mượn tiền đi học... Nhớ là đi học nhé... Không mua xăng ha ha ha
Cám ơn bạn hiền, bạn có kinh nghiệm gì để đơn giản hóa công việc ko? Có thể bạn sẽ giúp mình tự tìm ra quy trình làm việc thích hợp.
Thật sự, t nghĩ có lẽ bạn chưa hiểu hết ý của mình. Cái mình đang đau đầu là phương pháp phân loại, quản lý tư liệu một cách đơn giản, hiệu quả, tiết kiệm thời gian, ...
Ví dụ như về qui trình phân loại, quản lý tư liệu, mình rất mong muốn đc trao đổi kinh nghiệm với các bạn về vấn đề này. ^_^
Cám ơn vì đã chia sẻ!

langtustudio99
12-11-2005, 18:32
đơn giản nhất là kiếm một thằng đệ tử về văn thư lưu trữ, hay một em học chuyên ngành ấy xinh xinh thì hay hơn. Dạy cho capture và xuất file.. Vậy là ta vừa ngắm em vừa ngắm DPS .. thấy chưa, một mũi tên bắn chết 2 con chim rồi đó.. ặc ặc ặc
Truy xuất và truy nhập dữ liệu nhanh. Cần có một cấu trúc hợp lý và đơn giản. Ngoài việc phân chia vùng ổ cứng theo Folder hoặc file, Bạn nên tập hợp chúng lại theo một cấu hình theo kiểu kim tự Tháp
Đến đây chắc thangnv hiểu ý mình rồi chứ

thagnv
13-11-2005, 08:34
đơn giản nhất là kiếm một thằng đệ tử về văn thư lưu trữ, hay một em học chuyên ngành ấy xinh xinh thì hay hơn. Dạy cho capture và xuất file.. Vậy là ta vừa ngắm em vừa ngắm DPS .. thấy chưa, một mũi tên bắn chết 2 con chim rồi đó.. ặc ặc ặc
Cám ơn bạn hiền rất nhiều, còn cái việc chim cò này chắc phải phiền bác tư vấn dài dài... ^_^

dly
23-08-2007, 13:36
@ Letuananh: Viết tiếng Việt có dấu bạn nhé.

symbol
24-08-2007, 11:16
....
Mình xem ở www.ebay.com thấy họ bán đấu giá rẻ quá trời...chỉ khổ một điều là họ bán tại Mỹ và thanh toán bằng card tín dụng quốc tế.
...

Bạn đăng ký thẻ visa do ngân hàng Việt Nam phát hành, phí duy trì mỗi tháng chỉ cỡ 10k. Dùng nó, bạn có thể mua hàng nước ngoài. Nhưng lưu ý:

- Mua ở ebay có nhiều hàng rẻ, nhưng dễ bị lừa tiền.

- Khi về Việt Nam, bị đánh thuế rất cao.

symbol

khungtanthoi
25-08-2007, 07:48
Card cũ giá khoảng 500USD_RTX 100 (Đã sử dụng khoảng 2.5 năm rồi_Hàng Hồng Kông). Mới là khoảng 800USD. Nhưng nếu mua mới thì nên mua RTX.2 SD. Giá khoảng 1.200. Bảo hành 1 năm.
Theo ý kiến cá nhân tôi. Nếu sau này có điều kiện hãy mua card. Nên dùng 1394 cho kinh tế. Còn nếu muốn mua card, bạn mail cho tôi nhé, tôi đang đặt 1 cái Matrox RT.X 2SD từ Mỹ, nếu cần, tôi đặt luôn cho.

def
25-08-2007, 09:05
RT-X2.SD là lựa chọn số một, các bác đừng mua rtx.100 làm chi nữa.

rtx.100 chạy pci thường => max 2 lớp DV + 4 graphics realtime.
rtx.2.sd chạy pci express => max 6 lớp DV + 4 graphics realtime.

tui hổng biết mấy cái soft kia nó chạy = gì mà quảng cáo 10 lớp realtime ???