PDA

View Full Version : Xin cho biết cách tạo phân vùng chứa file ghost

IT_Baby04
03-10-2005, 18:47
Nhờ các cao thủ giúp dùm với:
Tôi muốn tạo một phân vùng chứa file ghost, phân cùng này ẩn, khi hệ điều hành hỏng tôi có thể ghost lại hệ điều hành file này từ phân vùng ẩn này bằng cách bấm phím chức năng (F1 hoặc F2...) giống như máy tính xách tay. Có ai biết cách làm ko, chỉ giáo hộ với!
Xin cám ơn nhiều nha.

Tran Kieu Anh
05-10-2005, 19:54
Tôi mà là Mod tôi sẽ thẳng tay với 2 ông Alex và Binh Nguyen đó.
To Baby04: Điều này là làm được nhưng không phải là ghost mà là chương trình disk image. Bạn qua box Phần mềm hỏi xem. Hồi lâu tôi cũng có làm 1 lần nhưng lâu ngày quá quên mất làm thế nào rồi.

IT_Baby04
08-10-2005, 17:29
Cám ơn các bác đã đọc và cho ý kiến. Thực ra tôi không biết và đang mầy mò thì mới phải làm phiền các bác thôi. Kiến thức là vô hạn mà, không có cái gì là không thể làm nổi, cái chính là mình đã biết hay chưa thôi. Dù sao cũng cám ơn các bác đã xem và trả lời.

U.F.O
08-10-2005, 17:51
Chết thật chết thật
Việc để ẩn foile ghost là có thật nhưng chuyện dùng phím chức năng để kích hoạt nó là không có thật đâu

Alex_del
08-10-2005, 19:45
...vụ phím tắt phải được thiết đặt từ phần cứng...chẳng hạn Main GIGa có tiện ích cho sa lưu win và phục hồi khi khởi động

kimchammong
09-10-2005, 01:01
...chú mày điên a, làm gì có vụ đó...

Tôi nhớ là có 1 phần mềm như thế cơ mà. Nhưng ko phải là dạng file ghost. Mà là 1 định dạng khác tương tự. Bạn thử hỏi ghost1982 xem. Chắc chắn là ghost1982 vẫn còn nhớ đó.

Còn 2 bạn có lời lẽ khiếm nhã trên, tôi nghĩ các bạn ....quá tệ. Nếu các bạn biết ko làm được các bạn có thể giải thích tại sao lại không làm được. Như thế bạn gì gì đó hỏi mới mở mang kiến thức. KHông cần dùng những từ ngữ xúc phạm đến nhau như thế. Tôi cũng là một người từ không biết gì về vi tính lên thành người biết một ít. Những ngày đầu thậm chí tôi còn "ngớ ngẩn" và "ngu ngốc" đến mức tưởng rằng mainboard là cardsound (tất nhiên tiếng Anh cũng cực dốt luôn). Nhưng khi tôi hỏi không có ai nói với tôi bằng cái giọng đó cả. Tôi rất cảm ơn các bạn đó vì nhờ đó tôi mới hơi hơi hiểu và còn tiếp tục vui vẻ tham gia diễn đàn như ngày hôm nay.

Vài lời chân thành mong các bạn trau dồi thêm để tham gia diễn đàn tin học cho tốt hơn nhé.

Thân!

hỏi cái gì không biết nữa.Nếu đang "mò" vấn đề gì thì tự
"mò" lấy đi,dđ không hùa theo ông "mò" mấy cái vấn đề vớ vẩn,bị "mát" ấy đâu.

Cả bạn này cũng thế. Mình không biết trích dẫn của cả 2 người 1 lúc. Quá shi*t nhỉ?

Thân!

erafc
09-10-2005, 03:01
Ôhô, tui cũng có vấn đề tương tự, rõ hơn là thế này: OS để ở ổ C:, file Image để ở ổ D: đáng buồn là cái phòng máy tui trông lại ko có ổ CD, FDD, vậy làm thế nào để khi trẻ con nó làm chết OS ở ổ C: mà vẫn restore lại từ ổ D: được.

kimchammong có thể giúp tui được ko? Bỏ cái fím tắt đi rùi, đừng kêu tớ điên nha...

Ý quên, ko dùng cái DeepFrezze đâu, máy có 16MB ram trắng thui -1Mb share!

tran_phong
09-10-2005, 19:04
vậy thì chép cái thằng ghost dos ngay trong ổ D rồi boot từ dos( ổ mềm) vào làm

kazuyza
10-10-2005, 01:36
_Bác erafc thân mến nếu mà bọn trẻ con của bác hay làm hỏng OS thì bác làm thế này.Bác chép vào ổ D một chương trình Ghost for DOS,tạo một file .bat hoặc .exe trong đó có nội dung tương tự như:

d:\ghost\ghost.exe

_Sau đó mỗi lần máy nào bị chết OS bác chỉ cần khởi động máy đó lên,vào DOS-bằng cách nhấn F5 hay F8 gì đó thì tôi quên mất rồi! :blink: ( máy bác win98 đúng không vì chỉ có 16 MB RAM thôi mà,tôi đoán thế! :confused: ,nếu xài...XP hay OS khác thì sẽ có cách vào DOS khác)-gõ cái tên của file mà bác đã tạo ra là nó chạy thôi mừ!
_Nếu không được (không boot được..v..v..) thì bác chịu khó gỡ HDD ra cắm qua máy khác mà ghost thôi> ;)

erafc
10-10-2005, 02:39
Hic, hồi bé đọc cái boot loader gì đó, nó chạy trước rồi load os sau, có option cho boot từ partition nào, ngày ấy có mỗi cái ổ 2g ko dám thử, bây chừ hổng biêt nó ở đâu mà tìm nữa. Nói chung là 2 partition độc lập và có format cái boot loader cũng ko chết. Tui trông phòng hàng mấy chục cái, cắm vô rút ra đã đủ mệt chết rồi.

To tran_phong: Hổng có FDD mà.

U.N.I.X
10-10-2005, 03:22
Hic, hồi bé đọc cái boot loader gì đó, nó chạy trước rồi load os sau, có option cho boot từ partition nào, ngày ấy có mỗi cái ổ 2g ko dám thử, bây chừ hổng biêt nó ở đâu mà tìm nữa. Nói chung là 2 partition độc lập và có format cái boot loader cũng ko chết. Tui trông phòng hàng mấy chục cái, cắm vô rút ra đã đủ mệt chết rồi.

To tran_phong: Hổng có FDD mà.
Cái của bro nói là Boot Magic đó!
Cho phép chọn các Partition hay OS

jask2010
09-02-2010, 21:01
Hướng dẫn tạo phân vùng ghost tự động cho máy
Tuoitrenangdong.NET - YoDownload.NET

Có lần lên phòng thực hành, khi timon bật máy lên thì thấy nó load vô bootmagic và có 2 lựa chọn..1 vào win và 1 vào backup...
Sau 1 hồi tìm tòi và thử nghiệm cuối cùng cũng tìm được cách làm như vậy...
Các bác tham khảo bài viết của em nhá....

Phần này mình đang nói về máy bác nào chỉ có 1 ổ cứng(ổ vật lý chứ không phải phân vùng đâu nhá)...và cách này không xài được cho Vista.

Bước1: Các bác dùng partition magic(có sẵn trong hiren boot) tạo ra 1 phân vùng primary định dạng FAT32,đặt tên phân vùng này luôn cho dễ nhớ,phân vùng này dùng để chứa file ghost..nên phải tính toán dung lượng sao cho đủ...

Cài DOS cho phân vùng phục hồi: các bác vào DOS bằng hiren boot,Tìm kiếm phân vùng phục hồi trong DOS là ổ nào ( thông thường là C: nếu phân vùng win và các phân vùng chứa dữ liệu là NTFS)...dùng các lệnh di và dir để tìm.
Di chuyển tới A bằng câu lệnh a:
Từ A:\>gỏ lệnh sys c: (lệnh này sẻ copy tất cả cái file system cần thiết từ a: sang c: )
Nếu thành công bạn sẻ thấy dòng chữ System tranferred

Bước2: Các bác lưu toàn bộ những thứ gì cần lưu trong ổ C của các bác qua 1 phân vùng chứa dữ liệu nào đó, và cài lại hệ điều hành. Sau khi cài xong hệ điều hành và đăng nhập vào hệ thống rồi, bạn cài tất cả các soft cần thiết cho máy, lúc này bạn có thể thấy được partition chứa file ghost trong win vì chỉ khi cài bootmagic vào nó mới ẩn đi thôi. Bạn dùng notepad tạo 1 file AUTOEXEC.bat với nội dung như sau:

Trích:
@ECHO OFF
PATH C:\
GHOST.EXE -CLONE,MODE=PLOAD,SRC=GHOST.GHO:1,DST=1:1 -FX -SURE -RB

Sau đó bạn lưu file này vào partition chứa file ghost.

Giải thích:
Nó sẽ tìm đến file ghost.exe và tự động thực thi file này, sao đó nó sẽ tự load file ghost.gho...đồng thời tự động làm luôn việc bung file ảnh này vào ổ cần bung(do bạn chỉ định sẵn trong file AUTOEXEC.bat )
SRC=GHOST.GHO <== Nguồn= tên của file ghost..(không cần đường dẫn vì file ghost nằm sẵn trong phân vùng phục hồi rồi)
MODE=PLOAD: chế độ load partition form image
DST=1:1 <== Đích đến, số 1 đầu tiên có ý nghĩa là: ổ cứng vật lý thứ nhất, nếu máy bạn chỉ có 1 ổ cứng vật lý thì cứ để nguyên số 1 này, còn máy bạn có 2 ổ cứng vật lý thì bạn cần thiết lập sao cho ổ bung file ghost là ổ thứ nhất ổ chứa dữ liệu là ổ thứ hai..(thật ra thì mấy con số này đổi lại cũng được, chả sao cả..quan trọng là cẩn thận chút..), nếu không nó sẽ ghost nhầm thì tai hại lắm. Số 1 thứ hai có ý nghĩa là: partion đầu tiên(chính là ổ C,ổ cần bung file ghost vào, vì ta hay có thói quen là cài win vào ổ C mà, còn bác nào ko có thói quen này thì chỉnh lại số 1 thành số thứ tự của ổ mà bạn cần bung file ghost này vào nha..)
Sau đó bạn cài bootmagic vào...khi nó hỏi nơi để cài bootmagic vào thì bạn nhớ cài nó vào phân vùng phục hồi nha(chính là phân vùng định dạng FAT32 để chứa file ghost ấy).....cài xong bootmagic nó đòi chạy luôn, bạn cứ cho nó chạy, bạn nhớ chọn ổ nào là mặc định..và đặt tên cho cả 2.

Lưu ý: Bạn nên đặt password cho ổ phục hồi..vì chỉ cần enter 1 phát thôi là nó xông dô ghost ngay..nếu ko đặt pass lỡ chọn nhầm thì chết, hoặc có ai đó thấy đẹp đẹp nhấn dô thì toi hết công việc bạn làm rồi lưu trong ổ C.

Bước3: Khởi động lại máy, dùng đĩa hiren, boot vào chương trình ghost và bạn ghost cái win bạn mới cài...nhớ lưu file ghost vào phân vùng phục hồi và đặt tên là GHOST(thực ra đặt tên gì cũng được,miễn sao nó giống tên trong file AUTOEXEC.bat là được, nhớ lưu ngay ở ngoài phân vùng phục hồi chứ đừng nhét nó dô thư mục nào đó...)
Sau khi ghost xong bạn thoát khỏi chương trình ghost và vào DOS(mình không nhớ là nó có khởi động lại máy không, nói chung là ghost xong thì vào DOS)...Từ thư mục r:\>tools bạn gỏ lệnh “copy ghost.exe c:” để copy ghost.exe tới partition phục hồi.

Cuối cùng, khởi động lại máy là xong...khi khởi động máy sẽ có 2 lựa chọn..1 vào win, lựa chọn còn lại là vào chế độ phục hồi.
Rất tiện lợi phải không các bác...vì file ghost nằm ngay trên ổ cứng của mình nên quá trình bung file ghost sẽ rất nhanh. Sau khi cài bootmagic vào thì phân vùng phục hồi chứa file ghost sẽ ẩn đi...ko ai đụng vào được.
Có thể đặt pass cho cả chế độ khởi động vào win, sau đó tắt các chế độ boot từ CD và USB trong CMOS đi..<== he he..kiểu này thì đố ai vào được máy mình..chỉ có nước tháo pin CMOS.Còn đối với laptop thì tháo là 1 vấn đề mà ráp lại là vấn đề khác...

Viết bởi: timondragon
Vui lòng ghi rõ nguồn khi bạn phát hành lại bài viết này...thanks
Ngu?n: Tuoitrenangdong.NET - YoDownload.NET