PDA

View Full Version : Phương pháp sử dụng máy vi tính hợp lý

DONNA_DONNA
30-09-2005, 05:30
Hì hì ! Sorry bác hôm nay mới tham dự được do bận tìm tài liệu : :lick: ( không chịu trách nhiệm là bài viết bị trùng đâu nha )

Bài 1 - Phương pháp sử dụng hợp lý máy vi tính - Capsule Corp
Dịch từ thông tin của www.learn2.com

Cái này không phải tớ dịch mà chỉ Copy-convert and paste mà thui :emlaugh:

Bạn đã bao giờ băn khoăn rằng tại sao bạn lại cảm thấy thật tồi tệ sau khi làm việc hàng giờ cùng với máy tính chưa?
Bạn đã bao giờ bị đau cổ tay, mỏi mắt hoặc đau lưng và cổ chưa?
Ồ, trường hợp của bạn không phải cá biệt đâu: ngày nay có rất nhiều người làm việc trước màn hình máy tính giống bạn và nhiều người trong số họ đã phải chịu đựng những bệnh nghề nghiệp như vậy. http://img228.imageshack.us/img228/4122/image0016ie.gif
Những ảnh hưởng tiêu cực này thực tế đã có từ rất lâu, vì trước khi người ta sử dụng bàn phím máy tính thì đã có rất nhiều người sử dụng máy chữ. Trong quá khứ, thì mọi lời phàn nàn về đau cổ tay hay đau lưng thường bị bỏ qua vì bị cho là tưởng tượng hoặc là sản phẩm của những người hay phàn nàn.

Hãy chấp nhận sự thật: máy tính không tốt cho sức khoẻ của chúng ta: :(

Mắt bị căng thẳng, mỏi cổ tay, đau lưng và một cái bụng bự là những gì chúng ta phải gánh chịu sau khi làm việc cùng với máy tính.

Dù sao đi nữa, bạn vẫn có thể giảm bớt những điều bất tiện đó bằng cách sắp đặt lại chỗ làm việc của bạn một cách đúng đắn, và thay đổi phương thức làm việc của bạn: tức là thay đổi thói quen để biết nghỉ ngơi đúng lúc và nhận thấy những vấn đề trước khi chúng trở nên trầm trọng.

Bước 1: Xem xét bàn làm việc của bạn:
Thường thì bạn chọn một chiếc bàn bất kỳ có vẻ vững chãi trong tầm tay để đặt chiếc máy tính mới mua lên và bắt đầu chạy nó. Điều đó cũng không có gì sai trái nếu chiếc bàn đó thoả mãn các điều kiện quan trọng sau đây:

a.- Bàn phím của bạn phải đặt thấp hơn khuỷu tay, để khuỷu tay bạn có xu hướng tạo nên một góc 90 độ. Cách tốt nhất để thực hiện điều này là mua một miếng phụ kê bàn phím có thể chỉnh được để đạt tới độ cao cần thiết

b.- Chiếc bàn phải đủ vững chắc để không được rung lắc khi sử dụng. Và không được cập kênh, tốt nhất là có chân chỉnh được để có được tiếp xúc tốt nhất với mắt sàn. Nếu cần có thể sử dụng các miếng chêm.
Chiếc bàn phải đủ sâu để đặt màn hình cách mắt bạn ít nhất là 20 inch (khoảng 50 cm). Bạn có thể đẩy bàn vào sát tường để bớt chiếm chỗ,

Bước 2: Điều chỉnh chiếc ghế

Bạn nên tìm mua loại ghế có thể điều chỉnh theo nhiều cách khác nhau:
a.- Độ cao của chiếc ghế nên được chỉnh sao cho cẳng tay và đùi bạn song song với mặt sàn.

b.- Chiếc ghế nên có phần dựa lưng chỉnh được để đỡ lưng dưới của bạn khi ngồi thẳng đứng

c.- Chiếc ghế nên có chỗ đỡ tay và bánh xe để có thể dễ dàng di chuyển tới lui.

Bước 3: Bàn phím phù hợp với bạn

Thường thì mọi bàn phím đều trông gần giống nhau, nhưng bạn nên tìm mua những bàn phím mà sờ vào các phím thấy thoải mái và đàn hồi. Bạn sẽ thấy đó là điểm khác biệt rõ rệt nhất giữa những bàn phím giá 15 và 50 USD. Một số bàn phím kiểu mới có thể “bẻ đôi” ra, khiến cho tay có được tư thế tự nhiên hơn. Các nhà sản xuất quảng cáo rất dữ cho loại sản phẩm này, nhưng thực ra nó vẫn chưa chứng minh được lợi điểm gì khác biệt so với loại truyền thống

Bước 4: Không gì có thể thay thế cho một chiếc màn hình tốt

Một số từ kỹ thuật
- dot pitch: mật độ điểm dùng để hi-ển thị hình ảnh trên màn hình máy tính
- vertical refresh rate: đại lượng mô tả tốc độ cập nhật hình ảnh trên màn hình máy tính. Trị số càng cao thì hình ảnh càng ít bị nhấp nháy.

Bạn có thể phải nhìn vào nó hàng giờ liền, vì thế hãy cố tìm được loại màn hình có các tính năng sau đây:
a. - Màn hình nên có chỉ số “dot pitch” không lớn hơn 0.28 đối với các màn hình dưới 17 inch, và nhỏ hơn 0.30 với các màn hình từ 19 inch trở lên.

b.- Màn hình không được phép nhấp nháy (flicker). Nếu nó nhấp nháy, có thể là nó có tần số quét dòng (vertical refresh rate) không đủ. Thường thì tần số quét dòng cỡ 68Hz là đủ. Để xét chính xác hơn về độ nhấp nháy của màn hình, hãy nhìn nó theo hướng xiên chứ đừng nhìn thẳng

c- Màn hình phải đủ sáng và hình ảnh ở các góc không được biến dạng

d.- Màn hình nên có thể chỉnh được góc nghiêng để bạn có thể dễ dàng nhìn được từ mọi tư thế

Bước 5: Chú ý đến tư thế làm việc của bạn

Nếu các thiết bị làm việc của bạn đều có thể chỉnh sửa được, như mô tả phía trên, bạn có thể theo những hướng dẫn sau đây để tránh đau lưng và cổ:
a.- Bàn phím của bạn nên nằm ngay dưới khuỷu tay, để khi cổ tay bạn thẳng và các ngón tay đang đặt trên bàn phím thì cẳng tay của bạn song song với mặt sàn

b.- Lưng và cổ của bạn nên để thẳng khi bạn nhìn thẳng vào màn hình. Nếu bạn thấy cần phải nâng màn hình lên (hoặc hạ thấp ghế xuống) thì hãy làm ngay đi, đừng tự còng vai xuống

Một vài chú ý khác

1.- Nếu bạn gặp khó khăn hay bị đau khi sử dụng chuột, hãy thử dùng drawing tablet (bảng vẽ) hoặc trackball. Bảng vẽ (nơi mà con chuột máy tính mang hình một chiếc bút) có thể làm giảm bớt những đau đớn gây ra bởi con chuột truyền thống. Và nhiều người sau khi sử dụng trackball thay cho chuột đã không thể dứt ra được nữa.

2.- Sử dụng một nguồn sáng toả đều ở trên cao, từ phía trước chứ đừng dùng đèn ở hai bên hoặc phía sau. Còn nếu bạn dùng đèn bàn thì đừng cho đèn chiếu thẳng vào màn hình mà cho nó chiếu vào tường và sử dụng ánh sáng hắt ra.

3.- Những tấm lọc màn hình luôn tốt cho tất cả mọi người chỉ trừ những hoạ sỹ mĩ thuật (những người cần có màu thực) vì chúng làm màn hình tối đi. ;)

4.- Hãy nghỉ ngơi sau một khoảng thời gian cố định. Đi lòng vòng quanh văn phòng và nhìn ra ngoài cửa sổ, để ý đến những vật đằng xa :w00t: . Việc này sẽ làm cơ thể bạn đỡ mỏi và giải toả căng thẳng cho đôi mắt.

5.- Nếu bạn là người gõ bàn phím theo kiểu mổ cò :emlaugh: , hãy học phương pháp gõ 10 ngón theo kiểu chạm nhẹ. Điều đó sẽ tiết kiệm thời gian cho bạn đồng thời làm giảm áp lực lên bàn tay và cổ tay.

DONNA_DONNA

hoangtuan8x
30-09-2005, 17:50
Hoan hô bác DONNA, mặc dù bác ghi là "Copy-convert and paste mà thui" nhưng tui nhất trí bài này xứng đáng được tặng 01 huân chương (1 điểm). Bà con đang chờ bài số 2, số 3... của bác đó.

Mod đã tách bài của bác ra một thread riêng nghe.

zoha
11-01-2007, 14:30
thank bác DoNan
sau kho đọc xong mình đã áp dụng ngay được là chỉnh lại refresh rate cho màn hình thì thấy hiệu quả ngay trước đó mình để 60 nhìn lâu thấy màn hình cứ bị nhòe giống như đang nháy vậy
bậy giờ chỉnh lại là 70 thấy khoe hơn nhiều đỡ mỏi mắt
còn cái dot pitch không biết có chỉnh hay xem giá trị của màn hình là bao nhiêu ko nhỉ
mọi người giúp đỡ !!