PDA

View Full Version : [Q] Cai Window

kyko
07-12-2002, 16:38
Chào Cac Bạn !
cho Kyko hỏi cách cài win, kyko muốn chính tay mình cài hệ điều hành cho máy mình, mong được các bạn giúp .

quaitieutu
07-12-2002, 16:47
vậy KyKo muốn cài hệ điều hành gì,XP và 2000 thì gần giống nhau còn Win Me và 98 thì như nhau

Timer
07-12-2002, 17:09
Ai nên khôn mà chẳng dại đôi lần .... em cứ cài đi , hỏng kêu anh Quái tới sửa ....free :)

quaitieutu
07-12-2002, 18:14
Chiện nhỏ

kyko
07-12-2002, 21:23
Vậy là sao vậy mấy anh, cài win khó lắm sao, chỉ kyko với, kyko định cài win 98.
Thật ra mày em lúc trước vẫn bình thường, nhưng từ lúc cái CD-rom bị hư, Kyko mua cái mới thay vào, nếu đúng như bình thường thì win tự hiểu, nhưng không hiểu sao win máy em nó vẫn không tìm ra CD-rom, kyko đem ra chỗ bán nhờ các anh kỹ thuật cài thì các anh bảo bận và bảo Kyko về vào Add new hardward, Kyko làm theo trình tự nhưng nó cứ đòi đĩa Windows Second edition gì đó ...nó cứ rối tung lên, mà em cũng đã thử intall drive của ổ CD mới từ Dos Form rồi, Kyko Làm đùng hướng dẫn, quá trình copy file cũng hoàn tất nhưng khi Restar máy lại báo là không tìm được drive, Chòi oi! Nó còn cho Kyko lọt vô chế độ Safe Mode, mà kyko phá máy nhiều lần rùi, mà thấy Safe mode là khớp ngay, là chùn tay không dám táy máy tiếp.
Thôi các anh giúp Kyko với iii , định giùm Cái com của Kyko bịnh gì và cách cài lại hệ điều hành có phải là giải pháp tối ưu không.
Mong các anh Reply cho Kyko, không ấy papa biết cái com nó Safe mode nửa thì khỏi xin đi chơi vào Noen này , Chòi lo qué, lo qué

hieu121081
08-12-2002, 19:45
kích chuột phải vào biểu tượng My computer-->Properties-->Hardware
bạn chọn dòng có ghi tên driver của CD ROM.
Có thể có một hoặc hai cái bạn chọn từng cái --> kích vào nút remove ở phía dưới để xoá nó đi.
Sau đó khởi động máy lại.
Win sẽ tự nhận CD ROM nếu nó đòi đĩa WIN thì chọn đường dẫn đến bộ Win đang có trên đĩa cứng của máy (Hi vọng là có. thường ở trong ổ D:\SETUP).
Bạn cài lại theo chế độ cài đè lên bộ win cũ thì đôi khi ko giải quyết được vấn đề. Nhưng cứ thử xem.
Vào chương trình window Explorer (Ctrl + phím E)
tìm tói thư mục chứa bản cài Win98:
Thường là nó nằm ở ổ D:\Setup
chạy file setup.exe (kích đúp vào biểu tượng file setup.exe)
rồi cứ NEXT và YES thôi.
Còn nếu cài mới thì e bạn sẽ bị papa cấm của luôn đó vì ai mà biết Papa lưu gì trên máy để mà sao lưu lại. và khi cài win xong bạn phải cài lại tất cả các phần mêm đã có trên máy để papa ko biết là bạn đã tọc mạch. mà các bản cài của các chương trình đó chắc gì tồn tại trên ổ cứng của bạn --> bạn phải thử các cách trên đã rồi hãy quyết định.
Chúc thành công

thocon
09-12-2002, 12:58
Sợ mất dữ liệu thì dùng norton ghost , sau đó phá cho đã , hè hè !

maytrang926
09-12-2002, 22:23
Uh dùng ghost hay đấy .Em thấy thich nó rùi,nhưng sử dụng không thành thạo lắm.Hay bị khốn đốn

baotuyen0703
21-12-2002, 20:57
mình có norton ghost 2003 mà không biết sư dụng , mỗi lần máy bị trục trặc là mình phải format lại sau đó cài từng phần mềm mệt quá trời luôn , bạn nào biết thì chỉ cho mình tưng bươc nha , hay la mail cho mình đi , ban nào biết thì viết một file bằng word có hình minh hoạ cho mình hiếu , mình đang cần gấp , bạn nào biết thì chỉ cho mình với , mail của mình nè
baotuyen0703@vol.vnn.vn