PDA

View Full Version : Xin chỉ giúp về Adobe® Premiere® Pro 1.5

adn
28-09-2005, 21:36
Chào mọi người.

Mình sử dụng chương trình Adobe® Premiere® Pro 1.5 để dựng phim (xử lý phim, làm đầu-đuôi phim, lòng nhạc, làm một số kỹ xão...)

Với cấu hình máy mình như sau:

P4 : 2.4GHz
RAM: 512MB DDR
Hard Disk: 120GB ATA-100
Graphics Card: 64MB
Port: 1394
Không có card dựng phim

Sau khi làm tất cả các công việc, tôi Renderring nó...Nhưng chỉ được có vài phút thì nó đóng cửa sổ Renderring đó lại (tự động dừng công việc) mà không có một câu thông báo gì.

Tôi có kiểm tra trong quá trình Renderring, nó chiếm bộ nhớ là hơn 400MB một chút.

Nếu tôi Renderring từng phần (đầu, giữa, đuôi) thì được.

Phần đầu và phần đuôi, tôi dùng nhiều kỹ xão.

Vậy, nó bị cái gì? Và cách khắc phục như thế nào?

Xin mọi người giúp đỡ.

Thanks.

Co Loa
28-09-2005, 22:53
Về cấu hình hardware tuy yếu 1 chút nhưng không có gì đáng ngại cả, có điều thời gian renderring hơi lâu 1 chút.

Lỗi này có thể do tranh chấp giữa các software ví dụ plugins hay add-on cài thêm trong AP ngòai ra cũng không ngọai trừ khả năng setting về RAM TEMP trong AP hay trên timeline có khỏang trống giữa các video clips.

Bạn hãy thử kéo 1 đọan phim 5 -> 8 phút vào timeline và thử rendern xem sao, sau đó thử tạo hiệu ứng text effect lại rendern và rút ra kết luận.

Harddisk bạn nên sử dụng format NTFS nếu không AP chỉ renderring file tới 4 GB và xin chào goodbye.

adn
29-09-2005, 00:27
Cảm ơn bạn đã gỡ rối giúp mình...

Mình đã sử dụng hệ thống file NTFS trên toàn hệ thống.

Trong toàn bộ phim của mình không có chổ nào có khoảng trống cả. Mình đã xử lý hoàn tất bộ phim này, gần như đã thành phẩm, chỉ cần xuất nó ra thôi.

Mình cắt ra từng phần nhỏ (3 phần: đầu-giữa-đuôi) thì Renderring được. Còn để nguyên thì lại bị tình trạng như thế. Cho nên mình không xác định được nguyên nhân. Mà nó cũng chẳng thông báo một câu gì !!??

Có thể như bạn phán đoán: Xung đột với các Plug-in. Mình sẽ kiểm tra lại vấn đề này xem sao !

Về phần cấu hình máy, bạn cho rằng nó yếu một chút. Vậy nó yếu ở khoảng nào, RAM hay là CPU? Bạn vui lòng cho mình biết thêm.

Một lần nữa xin cảm ơn bạn Co Loa.

Và xin cảm ơn trước tất cả mọi người có ý kiến đóng góp, giúp đỡ, gỡ rối cho mình.

nino
29-09-2005, 00:33
Cảm ơn bạn đã gỡ rối giúp mình...

Mình đã sử dụng hệ thống file NTFS trên toàn hệ thống.

Trong toàn bộ phim của mình không có chổ nào có khoảng trống cả. Mình đã xử lý hoàn tất bộ phim này, gần như đã thành phẩm, chỉ cần xuất nó ra thôi.

Mình cắt ra từng phần nhỏ (3 phần: đầu-giữa-đuôi) thì Renderring được. Còn để nguyên thì lại bị tình trạng như thế. Cho nên mình không xác định được nguyên nhân. Mà nó cũng chẳng thông báo một câu gì !!??

Có thể như bạn phán đoán: Xung đột với các Plug-in. Mình sẽ kiểm tra lại vấn đề này xem sao !

Về phần cấu hình máy, bạn cho rằng nó yếu một chút. Vậy nó yếu ở khoảng nào, RAM hay là CPU? Bạn vui lòng cho mình biết thêm.

Một lần nữa xin cảm ơn bạn Co Loa.

Và xin cảm ơn trước tất cả mọi người có ý kiến đóng góp, giúp đỡ, gỡ rối cho mình.

Mình nghĩ cấu hình CPU thì tạm được rồi (nếu có 3 Ghz và HTthì tốt), còn Ram thì nên xài 1GB thì tốt hơn vì biên tập video rất hao ram bạn ơi...

nngocson
02-10-2005, 04:38
neu ban dung titledeko va holywood Fx thi nen render dau bang rieng vi 2 thu do hay treo trong premiere pro 1.5 lam