PDA

View Full Version : Lương SV Trông quán net

conmeocattai
28-09-2005, 02:23
chắc các bác ở DDTH đang làsinh viên làm thêm ko ít người đi trông quán net .Vậy các bác nghĩ gì về nghề này và lương nó thường là bao nhiêu? và lương HN hay TP cao hơn

ngvanmy
07-11-2005, 19:29
làm thêm ở quán net cũng tốt nhưng tôn nhiều thời gian hơn so với đi dạy thêm.tui nghĩ chắc ở hn lương cao hơn

notes
07-11-2005, 19:43
Tui nghĩ, trông quán net ko quá vất vả. Bạn có nhiều thời gian chatchit hay vi vu trên net, còn bạn dùng nó làm gì thì... tùy thôi:D.

Tui ở HN, gần nhà tui, anh bạn tui trông quán net lương 700K/mon + thưởng (hay tương đương), làm 7h/day (16->23h).

ipvn
10-11-2005, 20:39
bạn có lẽ còn thiếu sót ở điểm là nếu làm ở hàng net sẽ rất mệt vì có lúc có cửa hàng không có máy chủ và chỉ bắt mình ngồi trông thôi thì đứt à, thằng bạn tôi cũng bị tình trạng này

hahuuhau
15-11-2005, 10:23
chắc các bác ở DDTH đang làsinh viên làm thêm ko ít người đi trông quán net .Vậy các bác nghĩ gì về nghề này và lương nó thường là bao nhiêu? và lương HN hay TP cao hơn

thèn bẹn tui ở sì gòn nè, làm cho quán nét lương 500k + ăn trưa và chiều + phòng ở + ... (nó thiết kế web kiếm thêm) ngày là 8h nhưng nó ở đó đến sáng đi học luôn chưa chắc là HN cao hơn TP đâu mà do Phòng Net nào đông khách thôi !

orc2000
28-11-2005, 19:58
Trông quán net cũng không phải nhọc nhằn lắm, khỏe hơn làm kỹ thuật nhiều mức lương 700k/7h theo mình nghĩ là cao rồi đấy. các bạn đồng ý không??

nobitavietnam
28-11-2005, 22:35
1 năm trước tôi cũng đi coi tiệm net, lúc đó 800k, bao ăn trưa.
Giờ không biết bao nhiêu nhưng tôi nghĩ giá 1 triệu là hợp lý nhất vì vật giá tăng cao.
Với lại cũng để khuyến khuyến khích sinh viên nghèo vượt khó :)

Quên nữa, tôi ở Tp. HCM phòng NET khoảng 30 máy :D

bathazar
17-12-2005, 22:29
Hồi đó em được có 500k à. làm 8 tiếng :(

nmthuan
17-12-2005, 22:57
Hồi đầu năm, có thời gian đi trông hàng net (khoảng 1 tháng) + chỉ linh tinh cho thằng cha chủ tiệm net :D, lương tháng 1tr5 + cơm trưa, canh khoảng 30 máy, làm từ 7h30 sáng đến 5h chiều, có nghỉ trưa nữa nhé.

Trung bình các tiệm net trả lương cho người coi hàng net khoảng 3000d/h, vài chỗ hiếm hoi thì là 4000d/h.

Nghề này không nên theo, mất sức khỏe, mất thời gian và quan trọng hơn là mình chẳng học được cái gì mà còn lụt tay nghề.

Đi làm mà cứ ở không miết, tớ có cảm giác mình đang phí phạm một cái gì đó hehêhê.

Zsilver
17-12-2005, 23:02
Mất sức khỏe ? Việc nào chả mất, có việc nào là nhẹ nhàng đâu ? Còn sướng hơn vạn nghề khác ấy chứ
Mất thời gian ? Đã đi làm lại lo mất thời gian ? lạ :d
Chẳng học hỏi được gì ? Sai rồi, đó là kinh nghiệm sống

nmthuan
17-12-2005, 23:08
Mất sức khỏe ? Việc nào chả mất, có việc nào là nhẹ nhàng đâu ? Còn sướng hơn vạn nghề khác ấy chứ

Mất sức khỏe và mất thời gian nếu đồng lương và công việc nó đáng với công sức và thời gian bạn bỏ ra, bạn sẽ cảm thấy hài lòng. Còn ngược lại thì...

Còn kinh nghiệm sống thì xin miễn bàn vì tớ đã quá quen với những kiểu người vào hàng net rồi.

Suy nghĩ hơi thiên về cá nhân tí nên....đừng bắt bẻ tớ. :embarrass

Zsilver
17-12-2005, 23:27
có sao đâu ? diễn đàn là để thảo luận, tại sao phải đóng lại k0 tiếp thu ý kiền của mọi người ?
Việc làm ở hàng net, k0 hiểu sao mọi người lại ca cẩm ? cũng như các bạn đi du học thì đi đưa báo, đi dọn phòng ... những ngành nghề ấy có liên quan quái gì đến việc các bạn học đâu ? Ngay cả sinh viên bản xứ cũng vậy, họ làm đâu có nề hà ? Bỏ qua vấn đề tài chính thì vhính những công việc như vậy nó giúp bạn trưởng thành hơn ( ông Thaksin bắt con ông ấy phải làm ở tiệm Mc Donald đấy ).

nobitavietnam
18-12-2005, 03:49
Nói chung làm nghề nào cũng là nghề, cũng là kiếm tiền từ sức lao động của bản thân mà ra, nói hơi triết lý một chút :D

nh_minh
18-12-2005, 04:03
hic hic, làm net cực lắm à, tui thấy dzị á, bực nhất là lúc gặp mấy customer mà hông bit gì hết cái gì cũng kiu chỉ cả, bực mún chết.

Ngày xưa cũng tính đi làm trên Trần Quang Khải mà thấy giờ giấc kỳ quá (1 trong 3 ca: 3AM - 11AM | 11AM -11AM -7PM | 7PM -3AM /800K) Giờ giấc kiểu đó hết làm ăn được cái gì khác luôn . Cũng may là nhờ vậy mà tui... ở nhà, kiếm web làm chơi, công việc không thường nhưng mà tính ra mỗi tháng cũng kiếm gấp 3 lần cái làm net đó.

Bởi vậy, thanks god

nobitavietnam
18-12-2005, 04:20
hic hic, làm net cực lắm à, tui thấy dzị á, bực nhất là lúc gặp mấy customer mà hông bit gì hết cái gì cũng kiu chỉ cả, bực mún chết.

Ngày xưa cũng tính đi làm trên Trần Quang Khải mà thấy giờ giấc kỳ quá (1 trong 3 ca: 3AM - 11AM | 11AM -11AM -7PM | 7PM -3AM /800K) Giờ giấc kiểu đó hết làm ăn được cái gì khác luôn . Cũng may là nhờ vậy mà tui... ở nhà, kiếm web làm chơi, công việc không thường nhưng mà tính ra mỗi tháng cũng kiếm gấp 3 lần cái làm net đó.

Bởi vậy, thanks god
Chời, gặp khách không hiểu nhiều về net còn đỡ, khi còn ở QN, tiệm net nằm gần khu toàn là giang hồ không à, giang hồ không chịu lo đi đâm chém mà lại chui đầu vào chat mới đau chứ :( Nói năng không lễ phép với mấy anh í là mấy anh í cho ăn dao ngay :D

nmthuan
18-12-2005, 19:56
Chời, gặp khách không hiểu nhiều về net còn đỡ, khi còn ở QN, tiệm net nằm gần khu toàn là giang hồ không à, giang hồ không chịu lo đi đâm chém mà lại chui đầu vào chat mới đau chứ :( Nói năng không lễ phép với mấy anh í là mấy anh í cho ăn dao ngay :D

thế có bao nhiêu thẹo rồi?

nobitavietnam
18-12-2005, 20:52
thế có bao nhiêu thẹo rồi?
Hê hê, làm có chuyện nobitavietnam bị ăn thẹo, mấy thèn đó gặp nobitavietnam thì chỉ có kêu bằng anh thôi :D
Những ngày sau đó cầm đầu nhóm này luôn mà :(

nmthuan
18-12-2005, 21:02
Hê hê, làm có chuyện nobitavietnam bị ăn thẹo, mấy thèn đó gặp nobitavietnam thì chỉ có kêu bằng anh thôi :D
Những ngày sau đó cầm đầu nhóm này luôn mà :(

eh, mà QN là đâu hả? Quảng Ngãi hả ku? Mi cầm đầu nhóm đó bằng cách nào dzị?...cầm đầu của từng thằng hả? Hay seo???

nobitavietnam
18-12-2005, 21:04
Chời chời, đi café cóc với ta biết bao nhiêu lần rồi mà không biết quê ta ở đâu :(
QN là Quy Nhơn á, Bình Định á, Đất võ Tây Sơn á (hù chút chơi). Vì thế mỗi khi café với ta thì mi nên dành trả tiền với ta đi, không thôi ..... :D

nmthuan
18-12-2005, 21:08
Chời chời, đi café cóc với ta biết bao nhiêu lần rồi mà không biết quê ta ở đâu :(
QN là Quy Nhơn á, Bình Định á, Đất võ Tây Sơn á (hù chút chơi). Vì thế mỗi khi café với ta thì mi nên dành trả tiền với ta đi, không thôi ..... :D

Mi hù ta sợ ah? Trời, mi là ai mà ta phải dành trả tiền cafe chứ...ờ mà quên, bữa nào đi cafe ku, lâu gòi ko đi...lần này ta khao mi :D

nobitavietnam
18-12-2005, 21:10
Mi hù ta sợ ah? Trời, mi là ai mà ta phải dành trả tiền cafe chứ...ờ mà quên, bữa nào đi cafe ku, lâu gòi ko đi...lần này ta khao mi :D
Yeah, có thế chứ, có gì thứ Hai ta call cho mi :embarrass
Có ai muốn đi cùng không, nmthuan đãi anh em nè :rolleyes:

nmthuan
18-12-2005, 21:12
í...t3 đi, 2 4 6 ta mắc học MCSA gòi...đến 7h15 mới xong...anh em nào thích thì đi chung cho vui....nmthuan đãi anh em, nobita trả tiền...khỏe, ta biết hắn luôn luôn tốt bụng với ta mà ;)

nobitavietnam
18-12-2005, 21:15
í...t3 đi, 2 4 6 ta mắc học MCSA gòi...đến 7h15 mới xong...anh em nào thích thì đi chung cho vui....nmthuan đãi anh em, nobita trả tiền...khỏe, ta biết hắn luôn luôn tốt bụng với ta mà ;)
Trời, cái từ điển tiếng Việt của mi không có định nghĩa đãi = trả tiền hay sao vậy :D
:1eye: <~~ mi nè :lick:

Anh em yên tâm, Thuấn nhà ta nói vậy thôi chứ về khoản này Thuấn rất thoải mái với anh em, không việc gì đâu:D
Thuấn định đãi anh em ở quán nào vậy (sang sang chút nha) cho anh em biết thời gian địa điểm luôn đi :D

nmthuan
18-12-2005, 21:17
ta đang suy nghĩ...bình thường thì ta đi Highlands...có mi chắc đi quán cóc ở kênh Nhiêu Lộc quá...thế có sang quá không?

nobitavietnam
18-12-2005, 21:33
ta đang suy nghĩ...bình thường thì ta đi Highlands...có mi chắc đi quán cóc ở kênh Nhiêu Lộc quá...thế có sang quá không?
wow, anh Thuấn nhà mình chơi sang quá xá đi :crying:

nmthuan
18-12-2005, 21:35
có đâu...thường thui...seo bằng mi hả?

Ak.8
18-12-2005, 21:59
chát chít tao tao mi mi ,vui cứ gọi là ,chả hiểu chủ đề gì nữa , ặc

raynor
19-12-2005, 01:45
Hồi đầu năm, có thời gian đi trông hàng net (khoảng 1 tháng) + chỉ linh tinh cho thằng cha chủ tiệm net :D, lương tháng 1tr5 + cơm trưa, canh khoảng 30 máy, làm từ 7h30 sáng đến 5h chiều, có nghỉ trưa nữa nhé.

Trung bình các tiệm net trả lương cho người coi hàng net khoảng 3000d/h, vài chỗ hiếm hoi thì là 4000d/h.

Nghề này không nên theo, mất sức khỏe, mất thời gian và quan trọng hơn là mình chẳng học được cái gì mà còn lụt tay nghề.

Đi làm mà cứ ở không miết, tớ có cảm giác mình đang phí phạm một cái gì đó hehêhê.

Bạn làm 1tr5 + cơm trưa + tgian làm việc, lương như vậy là cao đó. Mình cũng đã từng coi dịch vụ net 3 lần rồi.
Bạn nói đúng, nghề này chỉ dành cho những bạn SV làm bán thời gian, không nên theo.
- Sức khỏe thì không mất rồi, vì đây cũng là công việc nhẹ nhàng.
- Mất thời gian và quan trọng hơn là mình chẳng học được cái gì mà còn lụt tay nghề.--> Đúng là mình chẳng học được gì thêm, nhưng cài đặt, sửa máy cũng là cách để nâng cao tay nghề mà
- Đi làm mà cứ ở không miết, tớ có cảm giác mình đang phí phạm một cái gì đó--> phí phạm tuổi trẻ, tối ngày cứ ngồi 1 chỗ, công việc chẳng có gì là năng động, sáng tạo hết. Không thể học thêm, hay nghiên cứu gì trên net được, vì không thể tập trung được khi mà lâu lâu có người gọi hỏi cái này cái kia, và phải để mắt canh chừng mấy vị quan khách mở mấy trang web ***.

To nmthuan: chừng nào uống cafe kêu tui với nha :P

kid_17vn
19-12-2005, 02:44
chát chít tao tao mi mi ,vui cứ gọi là ,chả hiểu chủ đề gì nữa , ặc
lâu lâu cũng phải để anh em tự do tí chứ,ko nên quá cứng nhắc vậy,

yuna_admirer
19-12-2005, 07:03
lol

kinh nghiệm sống trong phòng Internet ? Đừng có nhảm ông...

--------------

3 năm trước lúc TGA mới mở ra, Yuna cũng có 1 kỷ niệm canh phòng NET mặc dù cũng không nhiều lắm. Rất mệt và phí thời gian, không làm được gì nhiều cả và cũng chẳng có tập trung học được thứ gì, trừ những kinh nghiệm máy tính software .v.v. do nhu cầu công việc, mấy cái thứ đó tui nghĩ cũng giúp ít cho các bạn sau này, nhưng quá ít so với thời gian mà bạn bỏ ra.

Mình nghĩ nếu có việc nào đó chẳng hạn như thực tập hoặc làm support tại 1 cty nhỏ nhỏ nào đó, hoặc là làm project nào đó xem ra còn có ít hơn. Nếu nói làm phòng NET để bạn có thêm thu nhập vì thì được.

Zsilver
19-12-2005, 12:34
hehe, này bác, vậy bác giải thích những công việc như bán hàng ở Mc Donald, đưa báo, dọn phòng ... có đem lại tí kinh nghiệm sống nào k0 mà ở phương Tây người ta luôn khuyến khích con cái họ làm những việc như vậy ?
Mà bác nên đọc lại, tui nói là mang lại kinh nghiệm sống chứ k0 phải kinh nghiệm làm việc nhé. VD làm ở phòng net bạn phải tiếp xúc với đủ mọi đối tượng, tùy từng loại người mà phải học sao cho có cách cư xử với họ tốt đẹp nhât. Rồi thì những lúc phải đứng cả ngày, thức đêm để làm việc ... nói sao nhỉ, sẽ cho bạn thêm coi trọng đồng tiền kiếm được, có kinh nghiệm tốt hơn sau này nếu phải làm việc với cường độ cao...
k0 phải ai cũng được nhận làm ở những vị trí như Yuna đã nêu. Khi người ta đang cần tiền để trang trải chi phí thì những công việc nào khả dĩ nhất như trông phòng net là tốt nhất

conmeocattai
19-12-2005, 12:53
his, em dạo ấy định đi trông nhưng sau thôi. thỉnh thoảng đến quán net nhà ông anh ở quên trông hộ.Nói chung như bác yuna_admirer nói, kô thêm được mấy.Mà ghét nhất là những bác chịu tiền,,... :emlaugh: giờ làm sales cho 1 công ty máy tính cũng tạm ổn....

yuna_admirer
19-12-2005, 15:57
hehe, này bác, vậy bác giải thích những công việc như bán hàng ở Mc Donald, đưa báo, dọn phòng ... có đem lại tí kinh nghiệm sống nào k0 mà ở phương Tây người ta luôn khuyến khích con cái họ làm những việc như vậy ?
Mà bác nên đọc lại, tui nói là mang lại kinh nghiệm sống chứ k0 phải kinh nghiệm làm việc nhé. VD làm ở phòng net bạn phải tiếp xúc với đủ mọi đối tượng, tùy từng loại người mà phải học sao cho có cách cư xử với họ tốt đẹp nhât. Rồi thì những lúc phải đứng cả ngày, thức đêm để làm việc ... nói sao nhỉ, sẽ cho bạn thêm coi trọng đồng tiền kiếm được, có kinh nghiệm tốt hơn sau này nếu phải làm việc với cường độ cao...
k0 phải ai cũng được nhận làm ở những vị trí như Yuna đã nêu. Khi người ta đang cần tiền để trang trải chi phí thì những công việc nào khả dĩ nhất như trông phòng net là tốt nhất

Tui nhớ Zsilver đang nói về canh phòng Internet mà :).

Này nhé, nếu bạn học IT, thay vì làm ở tiệm NET bạn có thể làm 1 project nào đó khác, hoặc tham gia làm support cho 1 cty nào đó, hoặc thực tập ở các trung tâm, rỏ ràng có ít hơn nếu mục đích của bạn là học tập kinh nghiệm

Ngay cả làm ở những chổ như Mac Donald cũng vậy, người ta làm vì $, là nhu cầu thiết yếu cuộc sống. Không có SV nào muốn vào làm ở tiệm Fastfood vì "nhu cầu học tập kinh nghiệm sống" cả ;).

Ở đây mình muốn nói là mục đích của bạn phải rỏ ràng, làm vì cái gì ? Vì tiền, hay vì một cái nào khác. Nếu vì kinh nghiệm sống hay chuyên môn .v.v. hay những thứ đại loại như vậy, phòng NET không phải là 1 lựa chọn tốt.

Thế thôi.

Zsilver
19-12-2005, 21:29
Về vấn đề kinh nghiệm sống : ở Thụy Điển chẳng hạn, các quan chức thường bắt con cái họ phải làm những việc nói thẳng ra là như lao công, phục vụ phòng để lấy kinh nghiệm sống . Việc đấy chẳng phục vụ gì cho công việc của họ sau này, tiền kiếm được cũng chả bao nhiêu nhưng họ vẫn vui vẻ làm. Ở Thái Lan con trai lão Thaksin thì giàu quá rồi, ngồi mát xơi bát vàng cũng đủ sướng nhưng ông bố vẫn bắt vào làm ở Mc Donald. Tôi k0 thấy việc gì là thấp kém hay k0 đáng làm cả.
Về việc tham gia thực tập cho các trung tâm, các công ty. Bác hỏi thử xem có mấy công ty, trung tâm sẵn sàng nhận bất kỳ sinh viên IT nào làm cho họ ?:D Đâu phải ai cũng dám để mấy anh lơ ngơ vào tham gia làm project luôn ? Học IT mà làm part time về IT luôn là tốt nhất nhưng cơ hội đâu có nhiều, vậy tham gia làm các ngành nghề khác đâu có gì xấu ? Kém hơn chút về kinh nghiệm làm việc nhưng đâu có kém hơn về kinh nghiệm sống. Các ông chủ công ty ở các nước tư bản rất nhiều người đi lên từ những công việc đấy mà ra. Tôi đã nghe nói đến 1 ông chủ hãng xe hơi nổi tiếng bây h xuất thân từ nghề quét vườn ....

yuna_admirer
20-12-2005, 02:08
Về vấn đề kinh nghiệm sống : ở Thụy Điển chẳng hạn, các quan chức thường bắt con cái họ phải làm những việc nói thẳng ra là như lao công, phục vụ phòng để lấy kinh nghiệm sống . Việc đấy chẳng phục vụ gì cho công việc của họ sau này, tiền kiếm được cũng chả bao nhiêu nhưng họ vẫn vui vẻ làm. Ở Thái Lan con trai lão Thaksin thì giàu quá rồi, ngồi mát xơi bát vàng cũng đủ sướng nhưng ông bố vẫn bắt vào làm ở Mc Donald. Tôi k0 thấy việc gì là thấp kém hay k0 đáng làm cả.
Về việc tham gia thực tập cho các trung tâm, các công ty. Bác hỏi thử xem có mấy công ty, trung tâm sẵn sàng nhận bất kỳ sinh viên IT nào làm cho họ ?:D Đâu phải ai cũng dám để mấy anh lơ ngơ vào tham gia làm project luôn ? Học IT mà làm part time về IT luôn là tốt nhất nhưng cơ hội đâu có nhiều, vậy tham gia làm các ngành nghề khác đâu có gì xấu ? Kém hơn chút về kinh nghiệm làm việc nhưng đâu có kém hơn về kinh nghiệm sống. Các ông chủ công ty ở các nước tư bản rất nhiều người đi lên từ những công việc đấy mà ra. Tôi đã nghe nói đến 1 ông chủ hãng xe hơi nổi tiếng bây h xuất thân từ nghề quét vườn ....

oh yeah, các quan chức, thủ tướng Thaksin, rồi ông chủ hãng xe hơi nổi tiếng... đi xuống đất dùm con đi ba...

Bạn hoàn toàn xin đc, chỉ mổi tội bạn không được trả tiền nhiều thôi :).

Conmeocattai nghe theo Zsilver thì hỏng chừng sao này làm Chủ Hảng xe hơi nổi tiếng đó.

Zsilver
20-12-2005, 08:50
?????
1. Vậy điều đấy k0 đúng sự thực à ?? :D
2. Công ty của Yuna hiện thời có nhận bất kỳ sinh viên nào vào tham gia làm project luôn k0 ? :D
3. Khuyên vậy khác quái gì bảo mọi người bỏ học đại học hết đi thì được như Bill Gate :D

nmthuan
20-12-2005, 09:39
?????
1. Vậy điều đấy k0 đúng sự thực à ?? :D
2. Công ty của Yuna hiện thời có nhận bất kỳ sinh viên nào vào tham gia làm project luôn k0 ? :D
3. Khuyên vậy khác quái gì bảo mọi người bỏ học đại học hết đi thì được như Bill Gate :D

Cái topic này nói đến vấn đề làm việc ở phòng net mà...nói về tính chất công việc trước nhé, nếu bạn là dân IT chính hiệu thì quả thật quá phí phạm thời gian và tiền bạc vì công việc này không giúp đỡ được bạn cái gì cả. Còn nếu là non IT thì tốt thôi, họ sẽ hiểu hơn cách giải quyết sự cố, cách cài đặt phần mềm và nhất là sẽ hiểu được sự đòi hỏi đôi lúc hơn phi lý của dân non IT như thế nào :lick: :lick: :lick: .

Còn nói về kinh nghiệm sống thì quả thật cũng chả có gì đáng để học hỏi, phòng net nào cũng vậy..cũng chỉ có bao nhiêu đó hạng người vô mà thôi...bạn sẽ học được cái gì???

Nếu đi làm vì tiền....phòng net ok. Nếu đi làm vì kinh nghiệm sống thì tui thành thực khuyên là đi kiếm việc khác hay hơn, bạn xin đi thực tập ở các công ty đi thì biết, bầm dập và kinh nghiệm sống là gì. Còn nếu vì kinh nghiệm thì...hohoho...phòng net thì có quái gì để mà học hỏi kinh nghiệm.

Bạn phải năng động đi kiếm các công ty để thực tập chứ, không ai cho không biếu không ai cả...hehe.

Tôi học IT, không học ở trường ĐH nào cả, cũng chưa ra trường...đã và đang đi làm công việc về IT đây nè. Tôi phải tự bơi mới có nơi để làm đấy ;)...

conmeocattai
20-12-2005, 12:42
Hơ đúng là nên đi làm như bác yuna nói.Nhất là project(cái này ok lắm nếu có khả năng) Còn quán net thì...anh ơi sao em không cào chat được...anh ơi lập hộ em cái nick ảo :p kinh
Nhân tiện cho em hỏi công ty bác yuna có nhận sinh viên làm partime kô ạ?

yuna_admirer
20-12-2005, 15:09
Conmeo..

Chắc là không ;).

Cậu Zsilver cứ thích bóp méo lời nói của mình nhỉ. Nếu cậu thích tranh luận kiểu đó thì cho mình xin miển...

Zsilver
20-12-2005, 17:14
chẹp, thế nào là bóp méo ? Giống như cậu nmthuan, khi mấy bài liền tôi đang nói về kinh nghiệm sống thì lại post bài cho rằng tôi đang nói về kinh nghiệm làm việc. Yuna thì k0 giải thích được thì làm câu phán bâng quơ, nói vậy thì cũng chả có gì để nói nữa. Mang tiếng tranh luận nhưng cuối cùng làm như có vẻ đang cãi nhau. Thôi vậy ;))

Champion
20-12-2005, 18:33
Các bác ai nói cũng có cái lí riêng cả, em chỉ mới đi làm tiệm net nửa tháng nay thôi, nhưng cũng học dc chút ít. Bản thân em là sinh viên năm nhất nên em thấy bác Zsilver nói cũng rất đúng, hồi ở nhà chỉ ăn, học rồi chơi... bây giờ đi làm mới thấy thời gian hồi đó thật uổng. Đúng là làm tiệm net mất thời gian dc, nhưng nếu bạn biết kinh doanh trên net thì ok. Ngoài ra em cũng học dc cách cư xử với mọi người, rất may chủ quán là thông dịch viên nên đã hướng dẫn em rất nhiều, đôi khi bạn có thể thực hành tiếng anh với những người nước ngoài, thiết lập dc các mối quan hệ... nhiều cái lắm, dĩ nhiên là bạn phải biết phân phối thời gian (nhất là những bạn làm theo ca như em)... Phải cố thôi!!! :punk:

Zsilver
21-12-2005, 14:51
Part-time job - Công việc hiện tại, cơ hội tương lai

Một chàng trai người Úc 20 tuổi đến Việt Nam thăm bạn, thấy bạn mình - cũng 20 tuổi - xin mẹ 30.000đ đổ xăng, lấy làm ngạc nhiên. Bởi vì ở chỗ cậu ta, những khoản thế này thì thường phải tự giải quyết.

Bất kỳ lúc nào bạn cũng có thể kiếm một công việc làm thêm ngắn hoặc dài hạn, ngay khi bạn còn là học sinh chứ chưa nói là sinh viên. Ngay cả khoản tiền đi du lịch sang Việt Nam lần đó, cậu ta cũng đã tiết kiệm qua vài kỳ làm thêm.

Những công dân thời bao cấp

Câu chuyện này, tôi nghe lúc chuẩn bị bước vào đại học và cũng chưa từng kiếm ra đồng nào trong đời, đã tặc lưỡi sao mà "bọn nó "khổ thế. Còn chúng ta, nào phải chỉ có tiền xăng. Còn hàng loạt những khoản chi phí khác, không ít sinh viên của ta được bao cấp 100% từ phụ huynh. Và trong suốt những năm ngồi trên giảng đường chưa từng biết tới một công việc làm thêm nào. Bạn bè gọi đùa họ là "vô sản chân chính".

T.N- sinh viên báo chí năm cuối nhún vai nói rằng đến giờ cô vẫn chưa kiếm được đồng nào vì ba năm học trước chỉ viết có vài bài báo thì tất cả đều không được đăng. Thế có làm gia sư không? Cũng đã từng thử. Nhưng vớ phải thằng bé lười quá nên chán, bỏ dạy từ buổi thứ ba. Mất hứng với nghề gia sư luôn. Thế có làm thêm gì khác không? "Còn làm gì được, đi dán quảng cáo hay bưng bê? Bố mẹ cấm. Bảo nuôi cho ăn học đến từng này không phải để cho cô đi làm những việc vớ vẩn như thế. Thôi, các cụ đã chả cần, mình lại vơ vào người làm gì. Vài đồng bạc".

Vâng, chỉ là vài đồng bạc. Quả thật, nếu nhìn nhận ý nghĩa của công việc làm thêm chỉ ở mức độ vài đồng bạc thì đúng là với một số người nó hoàn toàn không cần thiết.

Đi làm thêm = Hoàn cảnh khó khăn

Suy ra có khó khăn mới đi làm thêm hoặc đi làm thêm thì tức là hoàn cảnh khó khăn. Quan niệm này đặc biệt được áp dụng cho tân sinh viên.

Một sinh viên năm nhất sau khi đã thám thính từ giảng đường đến thư viện liền lò dò xuất hiện ở một Trung tâm giới thiệu việc làm thì dứt khoát là hoàn cảnh gia đình có vấn đề.

Q.H (ĐH KTQD) kể: "Năm đầu tiên, tôi có làm thêm tại một quán bar. Một hôm, tình cờ gặp mấy vị cán sự lớp trong quán, thế là ngồi hàn huyên với nhau một lúc. Tôi hào hứng kể về sự vất vả khủng khiếp những hôm quán đông khách. Chỉ có vậy. Và kết quả là một tháng sau tôi được nhận một học bổng dành cho sinh viên vượt khó. Vẫn biết là học có vài tháng nhầm lẫn là chuyện thường, nhưng ..."

Chính vì quan niệm đó mà SV ta chỉ coi công việc làm thêm như một biện pháp tình thế giải quyết chi tiêu. Trong khi với SV phương Tây, công việc làm thêm là một cơ hội để khẳng định sự độc lập - đặc biệt là độc lập tài chính.

Do đó họ làm thêm từ rất sớm và không mấy phụ thuộc vào việc cha mẹ kiếm ra bao nhiêu tiền.

Theo một nghiên cứu của INSEE (Viện nghiên cứu thống kê Pháp), thanh niên Pháp trước tuổi 25 thu nhập hàng năm trung bình khoảng 1000 euro (từ làm thêm) và sau đó thì tăng cho đến 11.000 euro. Công việc rất đa dạng: cứ 100 người đi làm thêm thì 30 làm trong ngành công nghiệp; 47 làm thuê trong ngành thương mại, khách sạn, nhà hàng hay dịch vụ tại gia và 19 hoạt động trong khối dịch vụ cộng đồng hay giáo dục. Những lý do họ quyết định đi làm thêm là do tuổi tác và mong muốn được độc lập, chứ không phải là do môi trường xã hội hay mức thu nhập cha mẹ.

Với chúng ta có vẻ như là ngược lại.

Sinh viên khi ra trường luôn phải chú thích về những công việc làm thêm trong đơn xin việc bởi các nhà tuyển dụng rất chú ý đến chi tiết ấy. Họ coi đó là một tiêu chí đánh giá nhiều phẩm chất quan trọng của sinh viên như: khả năng độc lập trong công việc cũng như cuộc sống, sự tháo vát nhanh nhạy, khả năng quản lý tài chính (dễ hiểu là sinh viên sẽ quản lý đồng tiền do mình làm ra có kế hoạch hơn nhiều so với tiền do phụ huynh chu cấp).

Khi khuyên con mình không nên đi làm thêm, hẳn nhiều bậc phụ huynh lo ngại công việc chính của sv là học tập có thể bị ảnh hưởng. Khi đó họ đã giới hạn chữ học này chỉ trong phạm vi của giảng đường và thư viện mà quên mất rằng có không ít thứ phải học từ cuộc sống. 18 tuổi không phải là quá sớm để làm việc đó. Và làm thêm là một trong những cách thức không tồi để bắc một nhịp cầu từ thư viện và giảng đường đến với cuộc sống.

Nhiều sinh viên hiểu rõ tầm quan trọng của công việc nhưng vẫn ngồi nhà vì lý do: không tìm được việc làm thêm gắn với chuyên ngành học.

H. (ĐH KHXH&NV) nói từ năm 2 cô đã tìm kiếm một chân cộng tác viên trong một tờ báo điện tử. Nhưng vì nhiều lý do, đến giờ cô vẫn chưa tìm được việc. Và cô từ chối mọi hình thức làm thêm khác vì "tiếp thị hay gia sư thì giúp ích gì cho công việc sau này của tôi?".

Lại một điểm khác biệt nữa trong cách nhìn nhận giữa sinh viên ta và phương Tây. Nghiên cứu của Viện nghiên cứu và thống kê Pháp INSEE đã chỉ ra rằng phần lớn những việc làm thêm của thanh niên nước họ không có mối quan hệ trực tiếp đến ngành học hay đào tạo nghề hiện thời. Họ chấp nhận những hình thức công việc đa dạng và mong muốn thông qua đó thu lượm được kinh nghiệm sống phong phú.

Quả thật, có được một công việc gắn liền với ngành học thì rất có ích khi ra trường. Nhưng nếu chỉ lựa chọn hoặc làm công việc loại đó hoặc không làm gì cả thì chẳng phải bạn đang tự thu hẹp những cơ hội của mình hay sao?

Hãy tìm kiếm một "part-time job" ngay từ bây giờ và biến nó thành cơ hội của chính bạn - cơ hội cho tương lai. Không khó với tất cả chúng ta.

http://www1.dantri.com.vn/nhipsongtre/2005/12/94271.vip

nobitavietnam
21-12-2005, 15:05
Bài báo này hay quá, rất có ý nghĩa giáo dục cho cách suy nghĩ của đa số các bạn trẻ (đặc biệt là các bạn sinh viên đang còn đi học)
Thank Zsilver! :)

bathazar
21-12-2005, 19:52
Bài báo này hay quá, rất có ý nghĩa giáo dục cho cách suy nghĩ của đa số các bạn trẻ (đặc biệt là các bạn sinh viên đang còn đi học)
Thank Zsilver! :)
Em cũng thấy vậy :d

conmeocattai
21-12-2005, 20:06
Chuyện làm thêm SV thì muôn hình muôn vẻ..có người đi àm vì khó khăn, có người vì thiếu tiền trong chốc lát, có người lại vì kinh nghiệm.

ứ, anh BAT lại Spam rùi...

bathazar
21-12-2005, 20:10
O.ác........ conmeocattai là ai thế :D

nobitavietnam
21-12-2005, 20:33
O.ác........ conmeocattai là ai thế :D
Thấy quen quen nhưng chưa nhận ra là ai :dontgetit

bathazar
21-12-2005, 20:38
Em cũng thế... hóa ra anh ko biết à :D