PDA

View Full Version : WinXP sp1 nhận không đúng dung lượng

Tho ngay
25-09-2005, 19:53
Các bác cho em hỏi nhờ cái này chút...
Sao mình mới cài winxp sp1 trên Fat32 mới hoàn toàn, mà kiểm tra ổ C thì đã thấy dung lượng nó chiếm tới 2,58 GB rồi, quá hớp luôn.

Mình đã tắt chức năng system restore, quét bỏ tất cả các file tạm, degfrag đĩa cứng luôn rồi, mà dung lượng vẫn không giảm đi...
Tuy nhiên nếu khởi động bằng DOS thì nó nhận ra dung lượng thực tế chiếm dụng khoảng 1,3GB mà thôi. Có bác nào biết cách để cho WIN xp nhận ra dung lượng thực tế đang xài không?

Thank a lots.

tuanth2005
25-09-2005, 20:42
Sao lại thế
Windows XP mất khoảng 1GB đến 1.5GB
Gói SP mất khoảng 300 đến 800 MB (Chưa kể các Hotfix)
Vitual Memony (Default khoảng 700 MB)
Service
Các chương trình..............
Tổng thể thì cũng phải chừng ấy. Mình chả bao giờ để ý, vì HDD giờ cũng dễ mua vì không nhiều tiền lắm

Ah mà trong DOS thì không có Vitual Memony, một số Service trong DOS không có ....
Xem kỹ Size và Size on Disk

Tho ngay
25-09-2005, 21:12
Biết rằng dung lượng mình mới xài co 1,3 GB thôi, mà nó báo đến 2,5 GB lận (Size on disk cũng chỉ chênh lệch mấy chục MB àhh).
Mình đã mở ổ C lên, show all hiden file và xem hết properties cũng chỉ lả 1,3GB. vậy thì 1,2 GB nữa của mình chạy đi đâu.
Nếu tính theo giá thị trường là 25400 vnd của mình lận đó hìhì...

phuonggiang
26-09-2005, 03:39
Bạn ơi bạn nên xem lại Vitual Memory chiếm bao nhiêu dung luong cua o cung(Mac định là 384-768).Tiep theo ban kiem tra xem co bat chuc nang Hibernate(Neu bat se chiem khoang 256M)Dung luong con lai bi thieu danh cho cac thanh phan phu khac va minh nghi dung luong do khong dang ke dau.

Hans Voralberg
26-09-2005, 13:50
Cái PageFile vứt đi đâu ???? Mà có mấy Gb tiếc quái gì mà cứ phải làm to chuyện nhỉ ??

lehoangnam
26-09-2005, 16:00
Các bác cho em hỏi nhờ cái này chút...
Sao mình mới cài winxp sp1 trên Fat32 mới hoàn toàn, mà kiểm tra ổ C thì đã thấy dung lượng nó chiếm tới 2,58 GB rồi, quá hớp luôn.

Mình đã tắt chức năng system restore, quét bỏ tất cả các file tạm, degfrag đĩa cứng luôn rồi, mà dung lượng vẫn không giảm đi...
Tuy nhiên nếu khởi động bằng DOS thì nó nhận ra dung lượng thực tế chiếm dụng khoảng 1,3GB mà thôi. Có bác nào biết cách để cho WIN xp nhận ra dung lượng thực tế đang xài không?

Thank a lots.

Tắt System Restore đi, tắt Hibernate đi, cũng tiết kiệm được khối đấy. ;-)

Thân,