PDA

View Full Version : Có cách nào để làm Router Zoom X5 mau hư ? (câu hỏi nghiêm túc)

giupminhvoi
23-09-2005, 18:03
Chào các bạn, mình là người phụ trách kỹ thuật ở 1 tiệm Net. Tịêm mình đang dùng Router hiệu Zoom X5 trên dịch vụ Mega VNN. Sau một thời gian đưa vào sử dụng được 2 tháng... router này đã bắt đầu bị trục trặc: cứ vào mạng được khoảng 1-2h là mạng Internet bị rớt có lúc cả mạng LAN đều bị rớt. Để kiểm chứng, mình đã mượn thử Router Speed Touch 510 của người bạn thì mọi thứ đều rất tốt, chạy cả tuần không bị sự cố nào.

Biết Router Zoom X5 bị trục trặc, mình đã đem đi bảo hành... thế nhưng bên bảo hành không chịu đổi Router mới (tại vì họ chỉ test trong khoảng thời gian ngắn... chỉ cần thấy connect được là kết luận Router này vẫn hoạt động bình thường)

Mình bức xúc lắm.... các DV Internet đều cần sự ổn định của đường truyền... chính vì lý do này mà tiệm của mình ngày càng vắng khách.... hic..... Vì vậy hôm nay mình lên đây mong tìm được câu trả lời của các bạn: Làm cách nào để cho cái Router đó hư luôn mà vẫn được bảo hành.

Xin cảm ơn các bạn rất nhiều.

makkenoza
23-09-2005, 19:26
Zoom X5 VNN, Viettel, FPT, sài tạm ổn. tốc độ tương đối :
- Kiểm tra lại line điện thoại, gọi thử có nghe âm thanh lạ ko ??? nếu có recrec la do dây quá cũ, ăn ko chặt dẫn đến chập chờn
- Cách gắn đt kiểm tra lai đúng chưa, nó có 1 cục để tách tín hiệu adsl ra thoại, neu ko khi có dt sẽ bi rớt mạng, kt bằng cách bốc dt lên gọi nếu rớt là đúng
- Gọi ISP nhờ nó xuống kiểm tra. gọi VNN tụi nó xuống xử lý 30 phút là xong, tốc độ sẽ cao hơn lúc đầu, theo mình hiểu tui nó ko cho ai lên tới 2M nếu ko phải DV Nét, hoặc là công ty lớn

dcmtri
23-09-2005, 19:44
thằng Zoom X5 này hay bị vậy lắm. Thử cách này xem sao nha : Đừng bao giờ tắt nguồn modem, cứ để 24/24 mặc dù phòng Net đóng cửa, X5 này cũng hơi nóng nên quạt cho nó. Chổ tui cũng xài X5 nè, có bị rớt đâu?!! Tốc độ lúc nào cũng 6140/640 hết.

cntttg
23-09-2005, 19:49
Nếu bạn muốn cho bị hư thì có nhiều cách lắm.
+ Thứ 1 : đem bỏ vào 1 chậu nước.
+ Thứ 2 : để router lên 1 tấm nệm rồi lấy đập xuống giống như đập ổ cứng vậy.

Cứ thế là đem đi bảo hành đổi cái mới thôi. Đó là ý kiến thôi nha.

tran_phong
24-09-2005, 08:37
a` có cách này cứ rút ra rút vô cái cắm điện cho nó bị sốc điện thì mau die lắm

tmd9801627
24-09-2005, 19:01
X5 Zoom xài tốt hơn Speedtouch nhiều. Có vài nguyên nhân làm cho nó hay rớt mạng như bạn nói.
Đường dây có vấn đề là ưu tiên hàng đầu khi kiểm tra. chuột nhắm dây cáp, làm nó hở... là 1-2 tiếng hay 1-2 phút rớt mạng, đường truyền chậm là chuyện thường.
Máy con dính mấy cái được gọi là zoombie.
Có chú nào đó chơi trò ftp xài chùa đường dây.
modem nóng hoạt động không ổn định.
dos mạng Lan rớt bịch bịch.
Mạng nằm trong khu có từ tính cao như nằm gần nhà đài, cột ănten thu phát truyền hình.
Modem hư kiểu bạn nói tốt nhất bạn bảo nó tới chổ bạn để kiểm tra. Và 1 cái modem sơ cua là tốt hơn.
Medem sơ cua và kiểm tra đường dây là 2 ưu tiên của net.

anh_dang_co_don
24-09-2005, 20:18
hehhehehe làm theo cách của pác cnttttg là hay nhứt, cuộn nó vô tấm nệm rùi đập nó xuống đất.

xavi
24-09-2005, 20:23
Theo tôi bạn nên dùng cách này , cứ để nó đang chạy rút điện ra đột ngột , sau đó cắm điện lại , khoảng chừng vài lần là nó sẽ die thôi.

Xin các bạn chỉ cho luôn chỗ nào sửa modem Zoom X5 , cái modem của tôi bị tình trạng trên (rút điện đột ngột là hư) , mà đem ra Long Bình sửa lần nào cũng phải đợi cả tháng trời mới sửa xong. Modem hết BH và đã sửa đến lần thứ 4.

isa
24-09-2005, 23:37
Theo tôi bạn nên dùng cách này , cứ để nó đang chạy rút điện ra đột ngột , sau đó cắm điện lại , khoảng chừng vài lần là nó sẽ die thôi.

Xin các bạn chỉ cho luôn chỗ nào sửa modem Zoom X5 , cái modem của tôi bị tình trạng trên (rút điện đột ngột là hư) , mà đem ra Long Bình sửa lần nào cũng phải đợi cả tháng trời mới sửa xong. Modem hết BH và đã sửa đến lần thứ 4.
Cách này hay đấy, rút ra rút vào khoảng nghìn lần thì thế nào cũng hỏng ? Cái của bro chắc vớ phải con lởm thôi chứ khi sản xuất người ta đã thiết kế sao cho số lần cắm/rút điện đột ngột rồi chứ.

giupminhvoi
25-09-2005, 00:49
Xin cảm ơn những lời đóng góp quí báu của các bạn. Mình thấy rằng, dùng các tác nhân vật lý như quấn vào nệm đập hay nhúng nước có vẻ không an toàn lắm vì đốI vớI các loạI hàng điện tử… họ cảnh báo sẽ không bảo hành do các nguyên nhân vật lý này… để an toàn nhất, mình sẽ thử cách của bạn tran_phong và xavi xem sao.

Chúc các bạn cuốI tuần vui vẻ

Nicholaspopup
25-09-2005, 03:18
Vô nước cũng bảo hành sao ... Chưa dùng qua X5 nên không biết ra sao chứ tui dùng X4 từ lúc mua về mở 24/7 không bao giờ tắt cả trừ khi cúp điện, dùng ổn định với 2Mps MegaVnn tốc độ download luôn ở 200-240 Kb/s, chưa bị truc trặc gì hết. Mà X5 khác X4 cái gì thế ?

mtruong
26-09-2005, 00:02
Line điện thoại bác chỉ dùng riêng cho ADSL phải ko ? Nếu bác mắc song song Đthoại với ADSL cũng dễ rớt mạng lắm , nhà tui nè , rớt hoài .
Speedtouch 510 xịn hơn Zoom X5 là đúng rồi , cách tốt nhất là bác mua cái SpeedTouch rồi thanh lý cái X5 , chứ nghĩ cách làm hư lắm khi tiền mất lại chẳng được gì ( hư nó đổi cho cái X5 đồ cũ thì chết đời zai lol )

quangcan80
27-09-2005, 08:17
The con Smartlink thi the nao
Tui moi dung nen ko bit
Pac nao dung rui xin cho y kien

mooryong
15-01-2009, 14:43
bạn hãy lấy cái router đó bỏ vào tủ lạnh ngăn đá 2 ngày rồi lấy ra phơi khô ^ bảo đảm cái router của bạn sẽ đi luôn ^ lúc đó đem đi bảo hành ^ her her

The Old Man
16-01-2009, 01:46
Nhiệt độ cao là sát thũ của Router/HUB/Switch.
Tất cả các Router/HUB/Switch của khác hàng tôi bị hư thì 90% là tại bị overheat vào mùa hè.

Lord_of_monsters
16-01-2009, 03:36
Nhiệt độ cao là sát thũ của Router/HUB/Switch.
Tất cả các Router/HUB/Switch của khác hàng tôi bị hư thì 90% là tại bị overheat vào mùa hè.

đúng như vậy nếu bạn để nó trong hộp kính kín nó sẽ mau chết

tranhung57
16-01-2009, 05:19
bạn hãy lấy cái router đó bỏ vào tủ lạnh ngăn đá 2 ngày rồi lấy ra phơi khô ^ bảo đảm cái router của bạn sẽ đi luôn ^ lúc đó đem đi bảo hành ^ her her

Bác này + "Đồng bọn " khai quật giỏi nhỉ ?