PDA

View Full Version : Gmail lỗi với Vietkey pà con ơi!

hrockvn
21-09-2005, 17:20
Tớ gõ tiếng Việt trong Gmail với bộ gõ Vietkey. Nó rất hay lỗi, khi bạn gõ tiếng Việt thỉnh thoảng chữ sẽ mất kí tự và đôi khi Gmail bật ra bảng thông báo là thư của bạn chưa được gửi, bạn có muốn huỷ thư không. Cái thông báo này thông thường xuất hiện khi bạn đang viết thư mà chưa nhán nút Send nhưng bạn lại làm một thao tác khác như là viết thư mới, nhấn F5 ...Chuối nhỉ. Không biết Unikey có bị thế không, hay là do Gmail lỗi nhỉ vì ở thanh Status Bar có thấy biểu hiện lỗi Javascript.

tienthanh_tn
22-09-2005, 00:01
Tui thì mới sử dụng Gmail nhưng gặp 1 lỗi là khi gõ tiếng Việt. Tôi gõ tiếng việt bằng Vietkey , chọn bảng mã Unicode dựng sẵn, gõ được bình thường nhưng khi gửi sang hộp thư khác như Yahoo thì không hiển thị đúng nữa. Có bạn nào hiểuvì sao không ?

U.N.I.X
25-09-2005, 01:39
Tôi cũng dùng Gmail soạn thư TV rồi gửi sang Yahoo mail.
Có trường hợp Yahoo không nhận diện được TV bro chọn lại fonts Unicode UTF 8 đi.. sẽ đọc được đó

tumickey
25-09-2005, 16:46
sài unikey đi free mà tốt lắm hihi tui dùng có bị gì đâu

Black Sheep
25-09-2005, 18:41
Gởi thư tiếng việt là một điều được khuyến cáo là không nên được sử dụng. Nó không chỉ là vấn đề về bộ gõ mà còn là bảng mã (ISO, UTF-8,...). Đối với những người mới sử dụng email, không có kinh nghiệm gì về vấn đề này thì không nên thử làm gì ...

alan
25-09-2005, 20:59
mặc dù là khó nhưng ta nên cố gắng khắc phục.Việc này cũng kô là khó khi chuẩn Unicode hiện nay là cực kỳ phổ biến trên net.Nếu bạn là người dùng net quen,bạn nên chịu khó hướng dẫn mọi người gõ tiếng Việt với Unicode.Ai mà chả thích đọc 1 văn bản rõ ràng rành mạch,kô hiểu nhầm ý,đặc biệt là cư dân @ hiện nay rất hay viết sai chính tả mà còn không dấu nữa thì...

hrockvn
27-09-2005, 17:28
Tớ gửi tiếng Việt thì không bị gì vì hình như cả Yahoo và Gmail đều encode là UTF-8 cả. Không thấy lỗi hiển thị TV, chỉ bị lỗi khi typing thôi