PDA

View Full Version : Hair Texture ???

lonelyheart
06-12-2002, 23:34
Nè Ghost ông Post lại cái Link đến trang Tutorials về Hair được không tui quên lưu lại đến nay cái bài của ông đi đâu mất tiêu rối

Ghostlake114
08-12-2002, 12:59
diễn đàn bị hack,khốn kiếp, hôm đó sau cả tuần mới lên mạng,trả lời hết hơi thì bị thằng nào xoá hết
Link đây
trang này còn có cả mấy chục cái hair ,tha hồ cho bác xem,mà nó nằm ở dạng pp2 và hr2,dùng poser để mở.
http://www.ex.biwa.ne.jp/%7Erakuto/tutorial/hair.html
Nhưng mà căn bản kĩ thuật ko có gì khác bác,chỉ có công bỏ ra là chính thôi

lonelyheart
09-12-2002, 00:42
Cam on nha ???

chokobo_kupo
09-12-2002, 12:29
Tội nghiệp bác GL quá !!! Chia buồn cùng bác và mọi người !!! Những bài viết quý giá thế mà ... hic hic

Mach2
11-12-2002, 07:31
Shag Hair của Digimation tốt lém mừ,... mí cái demo trong game WC3 hay D2 của Blizzard dùng shag hair đó?

chokobo_kupo
11-12-2002, 11:53
Trùi thiệt hông vậy Mach2 ??? Mấy cái Demo đó hấp dẫn quá trời !!! :)

Mach2
11-12-2002, 18:56
Thiệt!!! Tui có mua một cái đĩa CD nào đó lâu rùi cho bản demo của shag hair (sử dụng được vài ngày với lại hạn chế nhiều lém). Nó cho render tóc, lông lá ì xèo đẹp tuyệt vời. Ngay phần install là nó giới thiệu mí tác phẩm dùng nó, trong đó có demo WC3, D2... Tui có thấy bán ở Thăng Long Book bản hoàn chỉnh (cách đây nửa năm) nhưng mà mắc wé... chỗ đó mún cắt cổ tui hay sao đó...

Ghostlake114
11-12-2002, 20:06
shah hair hả, mình chẳng thích nó lắm, vì có dựng ra cũng ko được thích.
Bây giờ mình chỉ học cách làm tóc của bọn Nhật thôi, điển hình là cái link trên kia.
Bây giờ đã qua rồi cái thời dựng tóc thì phải giống tóc,tóc là gì?Là cái vô định hình,lông lá.......
Bây giờ, tất cả các mô hình tóc đều được dựng rất sơ sài với mặt trơn và láng.
Vấn đề tóc nằm ở texture và luôn luôn như vậy, text tốt=>tóc đẹp,ko có text thì tóc trời cũng xịt......

chokobo_kupo
12-12-2002, 18:46
ủa GL bác nói vậy là sao ? Texture là cái riêng của texture, tóc và lông nó lại là 1 phần khác bác ạ !!! Nếu như texture mà nhập nhằng với tóc và lông thì hình 3D chẳng còn cái ý nghĩa của nó nữa ...

Mach2
12-12-2002, 19:49
Ý GL114 là dùng texture làm tóc, ko tệ lém đâu mà hay chứ? Chokobo cứ vào trang của GL114 đưa ra là thấy...
GL114 à, tóc làm bằng texture 3D được chứ?

chokobo_kupo
13-12-2002, 15:40
Nhưng nếu làm bằng texture thì làm sao tóc có thể "tung bay trong gió" được ???

Mach2
13-12-2002, 19:18
Hic! Thế thì thua... nhưng mà chưa chắc lém đâu... Muốn tung bay trong gió thì cho mỗi layer translate đi một đoạn là tha hồ... Mới nghĩ thế thui chứ chưa thử.

lonelyheart
14-12-2002, 01:15
Tung bay trong gió tui nghĩ bộ tóc của GL114 chỉ có cách là sử dụng Flex Modify cho Soft Body của 3D Max rồi sử dụng Wind Force làm nó rối bời lên, tui làm thử rồi cách này cũng rất hiệu quả đó....

Kar
14-12-2002, 06:46
Diễn đàn bị Hack, thằng khốn nào không biết, bực quá đi mất. Tui gởi tin nhắn hoài không được, khi gởi được thì bạn tui nói không nhận được gì hết, thế có tức không cơ chứ... mà cái avatar của tui đâu mất rồi???

Ghostlake114
14-12-2002, 12:00
Hừm, tung bay trong gió là 1 vấn đề khó chứ ko dễ tí nào, mặc dù hiện nay có nhiều cách khác nhau nhưng mà theo mình thì vẫn chưa có giải pháp nào là tốt nhất.
Các cách đang có hiện nay:
1.Của Square soft:
Bạn chơi FF có thấy tóc của squall ko, có bao giờ nó bay thành từng sơị ko? Đó ,người ta tạo tóc tung bay bằng cách chia tóc thành nhiều part khác nhau, và move part-> tóc chuyển động.
2.sử dụng animation texture
Cách này có lẽ sẽ tạo được tóc từng sợi, nhưng mời.......ko khả thi lém,lý do là nếu dùng cách này thì cần 1 đội ngũ texturer hùng hậu suốt ngày ngồi vẽ tóc......hic, square soft còn chịu ko nổi thì làm sao mình làm được chứ, chỉ ngồi vẽ 3 text tóc là cháy não rùi......
3.Sử dụng morph
Ưu điểm là linh động trong tạo dáng hơn chia part, nhưng mà lại khó có nhiều mẫu khác nhau
Kết luận: Tạm thời cách của SS là hay nhất hiện nay trong việc tạo animation hair
PS:Các cách trên đây đều do mình suy ra từ các mô hình, film mà thôi, thực chất mình chưa đọc 1 tài liệu nào về vấn đề này mà chỉ là suy đoán cá nhân.

chokobo_kupo
22-12-2002, 15:45
Chia part thì cũng tạm chấp nhận được nhưng vẫn chưa giải quyết được sự nhuyễn của tóc ??? Kupo thấy nhiều game và phim có tóc rất nhuyển (y chang tóc ép ở VN í ) ...

Shinra
23-12-2002, 02:55
Tóc như của Edea trong đĩa 1 Fantasy 8 vậy hảh .. Đó là tóc kiểu Spline đó choc ..

chokobo_kupo
05-01-2003, 18:02
Spline mà cũng làm tóc được nữa sao ??? Waa !!! Nhưng mà tạo nhiều Spline lắm đó Shin ... hic hic ...