PDA

View Full Version : Shutdown máy ko bình thường ???

duy007vn
19-09-2005, 09:27
Chào các pác! Em có thắc mắc thế này mong các pác giải đáp giùm. Cấu hình máy của công ty em: CPU VIA C3 Samuel-2 666MHz socket 370 CPGA, Main ko tên model M787CLR chipset VIA (cái này là dùng CPUz v1.30 test). Máy cài hệ điều hành WinXP SP2. Mỗi lần shutdown máy thì máy không tự tắt được mà lại giống như Win95, tức là đến thông báo "It's now safe for you to turn off the computer" (quạt nguồn & quạt CPU vẫn còn quay), lúc đó phải nhấn giữ nút power off thì máy mới tắt. Sau này mỗi lần mở máy thì phải chạy Scandisk để quét lỗi. Em sợ lâu ngày ổ cứng sẽ tổn thọ mất...
Em cũng đã vào các mục Poweroff Management nhưng ko thấy có gì lạ cả. Nhưng với máy khác cũng cấu hình như vậy cài WinXP SP1, các thiết lập cũng như máy kia thì lại shutdown hoàn toàn bình thường...
Em chưa muốn cài lại HDH vì máy vẫn chạy tốt và đang muốn giải quyết cái vụ này, lâu nay vẫn đang tức vì chưa "solve" nó được...
Pác nào biết thì giúp em với....Thanks !

duy007vn
27-09-2005, 06:46
Thread này sao ko có ai giúp tui với vậy. Có bác nào biết tại sao thì post bài lên nhé. Cám ơn các bác trước.

Tho ngay
13-10-2005, 19:22
Mình cũng bị trường hợp này môt lần, sau khi vào net nên nghi bị nhiễm spyware. Đơn giản nhất, có bản ghost thì restore lại, không thì...........cài lại Win. Xong chuyện.

duongthuthiem
13-10-2005, 20:08
okie , máy chủ bạn la hiệu ECS loại này được bán kèm với cpu C3 lắp sẵn trên mainboard luôn , cái này xuất hiện trên thị trường khoảng năm 99 2000

cách khắc phục là : bạn vào CMOS thường là trong mục Power Mannger , vào trong đó tìm chức năng ACPI : enable là có thể shutdown máy tự tắt

tuanth2005
14-10-2005, 02:49
Bạn nói rõ cấu hình đi cả Network Card, VGA Card. Không thì thiết kế cái cầu giao, xong xuôi rồi đóng điện là OK. Việc chạy Check DISK không phải là do việc này mà là do bản Win hay phần mềm nào đó bạn đang dùng. Bạn đọc kỹ dòng chữ "It's now safe for you to turn off the computer" . Nó đã đủ điều kiện an toàn khi bạn ngắt nguồn hoặc nhấn Power.
Tuy nhiên hiện tượng này có 2 nguyên nhân :
1. Do việc cấu hình máy, thử cài lại đi xem có được không ?
2. Do phần cứng nào đó không phù hợp với máy như VGA Card, Netword card .......

The Old Man
14-10-2005, 23:46
Vào System properties bằng cách Right click My computer icon chọn Porperties
Vào Hardwares / Device manager / View chọn Show Hidden devices Xuống phía dưới chổ System devices click vào đấu cộng (+) giản rộng device list ra coi có cái nào bị mark màu vàng NT Apm/Legacy Support thì enable nó là xong.
Nếu không xong thì vào Bios setup enable APM Legacy là xong.

duy007vn
17-10-2005, 06:27
okie , máy chủ bạn la hiệu ECS loại này được bán kèm với cpu C3 lắp sẵn trên mainboard luôn , cái này xuất hiện trên thị trường khoảng năm 99 2000

cách khắc phục là : bạn vào CMOS thường là trong mục Power Mannger , vào trong đó tìm chức năng ACPI : enable là có thể shutdown máy tự tắt
Đã làm theo như bro nói nhưng máy vẫn ko tự tắt được ??? Ko có gì thay đổi cả...

Vào System properties bằng cách Right click My computer icon chọn Porperties
Vào Hardwares / Device manager / View chọn Show Hidden devices Xuống phía dưới chổ System devices click vào đấu cộng (+) giản rộng device list ra coi có cái nào bị mark màu vàng NT Apm/Legacy Support thì enable nó là xong.
Nếu không xong thì vào Bios setup enable APM Legacy là xong.
Tuyệt thật! Sau khi Enable APM... thì cái PC của mình đã shutdown được rồi.
Thanks bro nhiềuuuuuuuuuu......