PDA

View Full Version : Máy tự động restart khi đang load vào win

hiepsi@
19-09-2005, 04:59
Máy em chẳng hiểu sao nó cứ tự đông restart khi đang load vào win, em format cài lại cũng không được, sau khi copy file hệ thống xong khi đang setup thì lại bị restart lại, không hiểu do phần cứng có gì trục trặc mong các huynh chỉ giúp.

U.N.I.X
20-09-2005, 02:53
Cái này bên amtech có 1 anh bị oài...!Mà nguyên nhận không ai ngờ là do cái cable.
Bro thử check cái cable là 1.
Bro cứ set jumper lại cho chính xác đi!(theo master và Slave) là 2.

Refee
20-09-2005, 03:17
Cung co the la do RAM day.

hiepsi@
20-09-2005, 04:22
Còn 1 máy nữa, lúc đầu thì không sao, lúc em gắn thêm 1 ổ cứng vào, nó kêu tùm lum, xong em sợ quá tháo ổ cứng ra trả lại như cũ nhưng khi bật máy thì nó hổng khỏi động được, không kêu tít 1 cái như các máy khác, màn hình cũng không nhúc nhích gì, cứ êm ru, đèn power vẫn sáng nhưng màn hình thì tối thui không hiển thị 1 thông tin nào cả.
Mong các huynh cho ý kiến thử.

conkhi
20-09-2005, 20:58
Đối với trường hợp 1: Hãy xem lại cable, ram, vệ sinh lại máy thậm chí cài lại win (version khác) xem seo.

Thân

U.N.I.X
20-09-2005, 23:32
Còn 1 máy nữa, lúc đầu thì không sao, lúc em gắn thêm 1 ổ cứng vào, nó kêu tùm lum, xong em sợ quá tháo ổ cứng ra trả lại như cũ nhưng khi bật máy thì nó hổng khỏi động được, không kêu tít 1 cái như các máy khác, màn hình cũng không nhúc nhích .....
Thử coi cại thanh RAM đi ! Tháo ra lau lại khe cắm.

hiepsi@
21-09-2005, 06:26
Hic em đã tháo CPU ra lau lại cái quạt và thanh RAM nhưng tình trạng vẫn như cũ, chẳng lẽ bây giờ tháo tung ra test từng bộ phận, mà đây không phải là máy của em, nếu là máy của em thì em đã làm rồi ??????

gigabyte_83
21-09-2005, 06:39
Còn 1 máy nữa, lúc đầu thì không sao, lúc em gắn thêm 1 ổ cứng vào, nó kêu tùm lum, xong em sợ quá tháo ổ cứng ra trả lại như cũ nhưng khi bật máy thì nó hổng khỏi động được, không kêu tít 1 cái như các máy khác, màn hình cũng không nhúc nhích gì, cứ êm ru, đèn power vẫn sáng nhưng màn hình thì tối thui không hiển thị 1 thông tin nào cả.

Nó kêu tùm lum là sao, khi nào nó kêu ò í e thì mới sợ :d
Đùa thôi, lỗi này thuộc về phần cứng, bạn dùng phép thử loại trừ để xác định rõ nguyên nhân và cách xử lý.
Trường hợp của bạn, dựa vào đâu mà biết nó hổng khởi động được, màn hình tối thui đâu chứng tỏ được là nó không khởi động được, nhỡ nó lỏng dây thì sao

SyphonFighter
23-09-2005, 06:00

Cắm thêm một HDD trên cùng một Cable thí phải chỉnh cái Jumper dắng sau cái HDD đó.. Cái cắm sau chon jumper lá Slave, Cái có sắn trong computer chọn là Master..vậy thôi.

Computer bi khởi động lại do nhiều lổi lắm. Làm cách náy thử.. Clear CMOS đi có thể lá sau khi cám cái HDD mới váo Bios setting có thể bị thay đổi.

Good luck

Peace

blackcactus
24-09-2005, 02:24
bạn thử thiết đặt lại trong BIOS chưa? có thể do bạn ép con CPU lên quá

xeon
28-09-2005, 04:20
hay ;à bác đang oc con cpu nên khi vào win nó thiếu điện thế là khởi động lại thôi hay là ram đang chạy ở cas không đúng với mặc định, hoặc bộ nguồn không ổn định chẳng hạn

I_gacon
02-10-2005, 21:01
các bác đưa nhiều cách khắc phục quá
theo em thì làm như này xem
mua thêm 1 cable nữa đảm bảo trong Cmos nhận đủ các ổ
1 là : zdoo trong safe mode chạy system restore ( nếuvào được SM)
2 là : xem con main đó thuộc loại nào mượn1 con máy khác giống hệt thế vác con ổ cứng ra ghost disk to disk
Đảm bảo chạy ngon lành (em cung bị như các anh và đã làm như thế )

hieept
02-10-2005, 21:49
không kêu tit cũng có nhiều lí do, có thể lúc tháo ra tháo vô bác đụng chạm gì đến dây loa thì nó cũng kêu mà mình không nghe, nhưng trường hợp dễ xảy ra nhất là do BIOS, chắc chắn là do BIOS
nếu không phải BIOS thì xem đèn HDD có sáng không? đèn Power có sáng không? phải loại trừ dần dần thôi

Máy em chẳng hiểu sao nó cứ tự đông restart khi đang load vào win, em format cài lại cũng không được, sau khi copy file hệ thống xong khi đang setup thì lại bị restart lại, không hiểu do phần cứng có gì trục trặc mong các huynh chỉ giúp.
nếu cài winxp thì nên chọn Safe Mode để biết là nó hư phần nào, chắc chắn là nó hư phần cứng rồi, có thể là một cái khe AGP hay PCI chẳng hạn, khi load win tới dòng nào mà bị dứng lại là thiết bị đó bị die rối, nặng hơn nữa là hư main, nhẹ nhất là lỏng ram hoặc thanh ram có vấn đê...

các bác đưa nhiều cách khắc phục quá
theo em thì làm như này xem
mua thêm 1 cable nữa đảm bảo trong Cmos nhận đủ các ổ
1 là : do trong safe mode chạy system restore ( nếuvào được SM)
2 là : xem con main đó thuộc loại nào mượn1 con máy khác giống hệt thế vác con ổ cứng ra ghost disk to disk
Đảm bảo chạy ngon lành (em cung bị như các anh và đã làm như thế )
chắc chắn là không được, vì không liên quan gì đến HDH ca. Rétore cũng vậy thôi, Ghost cũng rứa..

của bác chắc là hư khác của bác này..

I_gacon
03-10-2005, 06:56
em gặp nhiều trường hợp này rồi
1 trong 2cách là ổn không tin cứthử đi

phamhai
15-10-2010, 08:14

lúc gắn vào kêu tùm lum thì mình không biết ý bạn là têếng kêu đó do cái gì phát ra. nên bó tay.
còn khi khởi động máy thì màng hình đen thui nhưng đèn cpu vẫn sáng (đèn số trên main thì vẫn không thấy sáng) ---- có thể máy bạn bị shock điện --- bạn thử tháo pin cmos, ram, cable hết ra đặt máy nối đất 1 lúc để thoát hết điện dư rồi gắn vào test tiếp
chúc may mắn