PDA

View Full Version : Có nhất thiết phải học kỹ hướng đối tượng trong C++ không

Eddy
06-12-2002, 18:20
Các chú cho cháu hỏi cái này.
Hướng đối tượng là một phương pháp lập trình mạnh hiện nay, và hầu như nó dùng để phát triển những ứng dụng lớn, vậy chúng ta có cần phải bỏ thời gian để nghiên cứu nó kỹ trong môi trường Dos không ? Hay là chuyển ngay sang VC++ ?

dolby85
06-12-2002, 20:07
Theo mình thì bạn có thể nghiên cứu lập trình hướng đối tượng trong bất cứ môi trường nào. Nếu bạn đã quen lập trình trong DOS bằng Borland Pascal hay Borland C thì cứ tiếp tục nghiên cứu hướng đối tượng trong BC++ là tốt rồi. Visual C++ của Microsoft hướng đối tượng rất mạnh nhưng theo mình thì không thích hợp cho việc tự nghiên cứu.

tinystar
04-01-2003, 16:19
"Visual C++ của Microsoft hướng đối tượng rất mạnh nhưng theo mình thì không thích hợp cho việc tự nghiên cứu".
bạn dolby85 ơi, mình không tự nghiên cứu thì còn chờ ai chỉ nữa cõ chứ.

minhbeo
04-01-2003, 22:53
Nếu bạn tự học thì vẫn nên nghiên cứu visual c++ hoặc c#. Còn OOP thì đương nhiên là phải nắm vững. Sau khi vào thế giới ấy bạn cũng sẽ cảm thấy thú vị và dễ dàng không kém gì lập trình DOS. Chỉ có điều là càng ngày càng có qúa nhiều vấn đề mà ta cứ nghĩ là phải học hết. Nhưng theo tôi thì bạn nên tự giới hạn lĩnh vực nghiên cứu để phục vụ cho mục đích mà bạn cần giải quyết vấn đề.

adprog
05-01-2003, 09:37
Đồng ý với ý kiến của minhbeo, bởi vì VC++ là rất mạnh và thiên biến vạn hoá, cho nên đạt ra một vấn đề để nghiên cứu sâu vào là điều cần thiết, OPP thì cần nắm vững là phải rồi.

ntrhieu
08-01-2003, 04:49
Mình khuyến khích bạn nên lập trình trong VC++ thay vì DOS, có rất nhiều nguyên nhân, chẳng hạn: tận dụng được kích thước bộ nhớ, quen với sử dụng 32-bit integers, công cụ debug tốt hơn, etc.
VC có vẻ phức tạp, nhưng làm quen với nó rất nhanh, đặc biệt nên dành thời gian tìm hiểu các shortcut, khi đã quen rồi, gần như chẳng bao giờ bạn muốn code trong DOS nữa.

Về lập trình hướng đối tượng, nếu bạn biết thêm Java sẽ hỗ trợ được rất nhiều để hiểu thêm về OOP, vì C++ rất flexible, co' ko dễ dàng nhận ra các cấu trúc của OOP (chẳng hạn các pure abstract class cua C++ ~ interface của Java).